ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เรื่องของไข่

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 08:53 AM

unsure.gif เริ่มสงสัยว่า... unsure.gif

การรับประทานไข่...การทำไข่ต้ม...ไข่เจียว...เป็นบาปหรือไม่...ดู ๆ ไปไม่ค่อยต่างจากการทำแท้งเลย rolleyes.gif
บุญโตเห็นที่พ่อค้าคนอีสานหาบขาย ไข่บางฟองเป็นตัวลูกไก่เลย...แต่ก็มีคนซื้อรับประทาน dont_tell_anyone_smile.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  ________.jpg   4.15K   9 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  ______.jpg   2.94K   8 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  ___.jpg   3.14K   13 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  ___.jpg   2.36K   8 ดาวน์โหลด

#2 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 09:11 AM

เท่าที่ได้ฟังหลวงพ่อทัตตะมานะครับ ไข่เป็นหรือไข่ไก่แบ่งเป็น2แบบ คือ
1. แบบที่ไม่มีเชื้อผสม อันนี้ทานได้ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ
2. แบบที่ได้รับการผสมเชื้อแล้ว อันนี้ต้องระวัง หากไข่แดงเริ่มกลายเป็นตัว (หลวงพ่อท่านบอกว่าจะเป็นจุดแดงครับ) อันนี้ถือว่าไข่นั้นได้ปฏิสนธิเป็นตัวแล้ว อย่ารับประทานเลยจะดีที่สุดครับ

แนะนำหากคุณบุญโตเป็นกังวล ให้หาซื้อไข่ไก่ที่ได้จากฟาร์มปิดมาทาน เช่นไข่CPเป็นต้น เพราะไข่พวกนี้จะไม่ได้รับการผสมเชื้อ เนื่องจากแม่ไก่จะถูกแยกต่างหากไว้ครับ ปลอดภัยชัวร์
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#3 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 09:15 AM

โอ้...ขอบคุณคุณเคยเข้าวัดมากค่ะ...

#4 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 11:19 AM

ไม่ได้รับการผสมเชื้อ แล้วแม่ไก่ออกไข่มาได้อย่างไรคะ
เปรียบประหนึ่งว่า แม่คน ไม่ได้รับผสมเชื้อ แล้วจะมีลูกออกมาได้อย่างไรน่ะค่ะ งง ขอความกระจ่างด้วยค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#5 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 11:51 AM

ง่า - -ล หากให้อธิบายละเอียดกลัวจะเป็นการไม่สมควร งั้นผมขอคัดเอาเฉพาะส่วนที่สำคัญมาแล้วกันนะครับ

ไก่ก็เหมือนกับมนุษย์น่ะครับ คือเมื่อถึงวัยเจริญพันธุ์ก็จะมีการตกไข่ แต่จะแตกต่างกันตรงที่ไข่ของไก่นั้นจะตกเร็วและบ่อยครั้งกว่าของมนุษย์ ในรอบนึงไก่สามารถตกไข่ได้มากสุดถึง1ฟองต่อวันทีเดียวครับ ไข่ไก่นั้นจะมีการพัฒนาดังนี้ครับ

เซลล์ไข่ (oocyte) จะถูกสร้างขึ้นในรังไข่ข้างซ้าย ซึ่งอยู่รวมกับไข่แดงที่ถูกหุ้มด้วยเยื่อหุ้มที่เป็นโปรตีนและจะออกมาครั้งละหนึ่งเซลล์ไปยังปากแตรหรือท่อนำไข่ส่วนต้น (infundibulum) ของท่อรังไข่ ท่อนำไข่เป็นท่อยาวเชื่อมต่อจากรังไข่ไปยังโลกภายนอก มันยังเป็นที่ที่ชั้นต่างๆ ของไข่ถูกสร้างขึ้นด้วย หลังจากไข่เคลื่อนที่ไปยังท่อนำไข่ส่วนต้นแล้ว มันจะหยุดอยู่ที่ส่วนนั้นประมาณ 20 นาที ถ้ามีอสุจิว่ายมา ไข่จะได้รับการปฏิสนธิและกลายเป็นคัพภะ (embryo) แต่ถ้าไม่มีอสุจิอยู่รอบๆ (ไก่ไม่ได้ผสมพันธุ์นั่นแหละครับ) ไข่จะเคลื่อนที่ลงไปตามท่อนำไข่ ในส่วนท่อนำไข่ส่วนกลาง (magnum) ไข่ขาว (albumen) จะเกิดขึ้นรอบๆ ไข่แดง และในส่วนท่อนำไข่ส่วนปลาย (isthmus) เยื่อหุ้มเปลือกและเปลือกจะถูกสร้างขึ้นและกำหนดรูปร่างไข่ออกมา ไข่ที่สมบูรณ์จะเคลื่อนที่ผ่านช่องคลอด (vagina) และออกมาจากส่วนทวารร่วมในที่สุด อ่อ...ถ้าคุณสังเกตดีๆ จะพบว่า ไข่จะมีนวล(cuticle) นวลนี้มีประโยน์เพื่อปิดรูเล็กๆ ที่อยู่ตามผิวเปลือกไข่เพื่อไม่ให้เชื้อโรคเล็ดรอดเข้าไปในไข่ได้ครับ (นวลนี้สร้างขึ้นบริเวณมดลูก (uterus))

อวัยวะต่างๆ ของระบบสืบพันธุ์ของไก่

ถ้าไข่ได้รับการปฏิสนธิ คัพภะภายในไข่จะเกิดการแบ่งตัวหลายครั้งกลายเป็นกลุ่มเซลล์ที่ยังไม่เปลี่ยนแปลงไปเป็นอวัยวะหนึ่งๆ เมื่อไข่ถูกฟักที่อุณหภูมิประมาณ 37-38 C กลุ่มเซลล์นี้จะเปลี่ยนแปลงกลายเป็นลูกไก่ ซึ่งจะฟักออกมาหลังจากนั้น 21 วัน แต่ถ้าไข่ไม่ได้รับการปฏิสนธิแล้วล่ะก็ เซลล์ไข่ภายในจะไม่เจริญหรือแบ่งตัวและไข่จะไม่มีการฟัก เพราะฉะนั้น ไข่ที่คุณกินอยู่ไม่มีลูกไก่ หรือไม่ได้รับการปฏิสนธิครับ

- -ล นึกว่าจะไม่รอดซะแล้ว เหอๆๆ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#6 เราคือใคร

เราคือใคร
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 12:40 PM

ขอบคุณครับคุณเคยเข้าวัด
กระจ่างแจ้งเลยครับ ยังกะได้กลับไปนั่งฟังแลคเชอร์วิชาคัพภวิทยาอีกครั้งแน่ะครับ ฮิๆ

#7 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 01:18 PM

ไข่ที่นำมากินนั้น ถ้าเป็นไข่ตามธรรมชาติ เช่น เลี้ยงไก่ปล่อยให้อยู่ตามธรรมชาติ
ทั้งตัวผู้ตัวเมีย ถ้าหากมีไข่เกิดขึ้นล่ะก็ อย่าเสี่ยงไปกินเพราะมันอาจจะเป็น ไข่ที่มีเชื้อผสมอยู่แล้ว
หรือไข่นกนี่อันตรายเลย เพราะไข่นกอยู่ตามรังนี่น่าจะมีเชื้ออยู่ทั้งนั้น

ถ้าไข่จากฟาร์มอันนี้ไม่ได้รับการผสมแน่นอนเพราะเขาจะเลี้ยงไก่แยกกันเป็นเล้า
ไม่มีไก่ตัวผู้แน่นอน
หยุดคือตัวสำเร็จ

#8 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 07:04 PM

สาธุค่ะ พี่เคยเข้าวัด กับ smiling cat ค่ะที่มาให้ความรู้อันกระจ่างแก่กระทู้ไข่นี้

ขอบคุณคุณพี่บุญโตที่ตั้งกระทู้น่ารู้ ในการครองชีวิตนักปฏิบัติธรรมอย่างปลอดภัยค่ะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#9 เทวา...ในอนาคต

เทวา...ในอนาคต
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 07:44 PM

โอ้วววว ตายเเล้วค่ะท่านทั้งหลาย

ดิฉัน นึกว่า ไข่ไก่ในปัจจุบันไม่มีการผสมเชื้อทั้งหมด

นึกว่าเป็นฟาร์มปิดหมด

โอ้ยย ตายเเล้ววววว

อนุโมทนา ที่ให้ความกระจ่างค่า สาธุ

#10 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 07:46 PM

ถ้ามีปฏิสนธิวิญญาณแล้วก็บาปครับ

กินไข่จากฟาร์มรับรอง ไม่มีเชื้อครับ แต่ถ้าไข่จากเล้าไก่แบบชาวบ้านมีสิทธิเจอครับ เพราะเขาไมได้แยกตัวผู้ตัวเมีย

#11 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 08:00 PM

ถูกอย่างพี่นาวีว่าไว้ครับ คืไข่ที่ยังไม่ปฏิสนธิก็ไม่ถือว่าบาปครับเพราะยังๆไม่ได้เป็นตัว ที่ไข่บางฟองที่เป็นตัวอาจจะเสียมาก่อนแล้วเขาเลยเอามาขายหรือเปล่าครับ ผมก็ไม่กล้าทานเหมือนกันเขาเรียกว่าใข่ข้าว แต่ยังไม่เข้าใจล่ะครับใครพอทราบว่าทำไมเขาถึงเรียกว่าไข่ข้าวล่ะครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#12 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 08:43 PM

ฉบับย่อ เข้าใจง่ายๆ นะครับ

ไข่ไก่ คือ ประจำเดือนของไก่ (เอ...หรือจะเรียกว่าประจำวันดีหว่า) แต่ออกมาเป็นลูกกลมๆ แทนที่จะออกมาเป็นรอบเดือนเหมือนผู้หญิง

ดังนั้น ถ้าประจำเดือนของไก่ (ไข่ไก่) ไม่ได้รับน้ำเชื้อจากไก่ตัวผู้ ก็เป็นเพียงธาตุครับ ไม่มีวิญญาณครอง
แต่ถ้าได้รับน้ำเชื้อจนเกิดเป็นจุดเลือดขึ้นภายในแล้วละก็ เท่ากับว่าชีวิตลูกไก่ได้ถือกำเนิดแล้ว
ถ้าไปกินเข้าก็ผิดศีลข้อ 1 ครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#13 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 09:06 PM

บุญโตเห็นที่พ่อค้าคนอีสานหาบขาย ไข่บางฟองเป็นตัวลูกไก่เลย...แต่ก็มีคนซื้อรับประทาน

ไข่แบบนี้ เค้าเรียกว่า ไข่ฮ้างฮัง (ไข่ร้างรัง ค่ะ)

คือ ไข่ที่ ลูกไก่ตายคาไข่น่ะค่ะ คือ ไม่สามารถเจาะเปลือกไข่ออกมาได้เอง เป็นไข่ที่ไม่สมบูรณ์ค่ะ เป็นการตายธรรมชาติด้วยนะคะ ไม่ได้เกิดจากการฆ่าค่ะ

ข้อมูลจากเด็กปั๊มค่ะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#14 เด็กน้อย

เด็กน้อย
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 10:39 PM

ไข่ที่ขายให้เรากินอยู่ในปัจจุบันทั้งประเทศ
เป็นไข่ของไก่ไข่
จึงไม่มีการผสมเชื้อ
ไก่ไข่เนี่ยจะให้แต่ไข่ที่ไม่ต้องผสมเชื้อ เจ้าของฟามเขาจะเลี้ยงแต่ตัวเมียไว้เอาไข่
จึงกินได้โดยที่ไม่ต้องกลัวบาป

#15 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2006 - 12:35 PM

ไข่แบบนี้ เค้าเรียกว่า ไข่ฮ้างฮัง (ไข่ร้างรัง ค่ะ) คือ ไข่ที่ ลูกไก่ตายคาไข่น่ะค่ะ คือ ไม่สามารถเจาะเปลือกไข่ออกมาได้เอง เป็นไข่ที่ไม่สมบูรณ์ค่ะ เป็นการตายธรรมชาติด้วยนะคะ ไม่ได้เกิดจากการฆ่าค่ะ
ถ้าอย่างนี้ก็กินได้...ไม่บาป smile.gif

#16 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 19 February 2011 - 10:19 AM

กินเจดีที่สุดครับ