ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถามเรื่อง...ช่วงเวลาที่ครบองค์แห่งบุญค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2009 - 08:45 AM

หลังจากได้อ่านกระทู้

ถ้าตั้งใจทำบุญแล้วไม่ได้ทำจะยังได้บุญอยู่หรือเปล่า

http://www.dmc.tv/forum/index.php?showtopic=20316

อยู่ดีดี ก็เกิดคำถามขึ้นมาค่ะ ว่า

การทำบุญให้ครบองค์แห่งบุญนั้น (ในกรณีนี้หมายถึง ก่อนทำบุญ ขณะทำบุญ และ หลังทำบุญนะคะ)

เช่น การถวายสังฆทาน และ การหล่อองค์พระที่กำลังจะเกิดขึ้นในวันที่ 22 เมษายนนี้ค่ะ

หากเราทำบุญ วันนี้ จะครบองค์แห่งบุญวันนี้ หรือ ครบองค์แห่งบุญ เมื่อได้มีการถวายสังฆทานเกิดขึ้นแล้ว

หรือ หลังจากเททองหล่อองค์พระแล้ว คะ

หรือ หากเราฝากเงินใครสักคนไปทำบุญ ถ้าเงินนั้นไปไม่ถึง เรียกว่าครบองค์มั๊ยคะ

คือที่ผ่านมา เข้าใจ (เอาเอง) ว่า อยู่ที่ความคิดของเรา หากเราคิดว่าครบแล้ว

หมายถึง เราตั้งใจจะทำ และได้ทำ (หมายถึง ปัจจัยนั้นได้พ้นจากมือเราไปแล้ว) เราจึงมีความสุขที่ได้ทำ

ก็คือ ครบองค์แห่งบุญแล้ว

(ไม่น่าเลยนะคะ อายจัง red_smile.gif พอว่างก็อยากจะเข้ามาอ่าน พออ่านมาก ก็ชักงงงง

แต่อยากเข้าใจให้ถูกต้องน่ะค่ะ เพื่อว่าที่เข้าใจอยู่ตอนนี้จะคลาดเคลื่อน จะได้ปฏิบัติให้ถูก)

ขอบพระคุณมากค่ะ happy.gif

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#2 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 April 2009 - 11:55 AM

(๑).การทำบุญ ๑ ครั้ง จะได้บุญหลาย"วาระ" เช่น

วันนี้ ก่อนทำ, กำลังทำ(เงินพ้นจากมือ), หลังทำ, ใจผ่องทั้ง ๓ "กาล", ก็ได้บุญแล้วของวาระที่ ๑,

ต่อมา วันที่ ๒๒ ก็ยกเครื่องไทยธรรมถวายพระเป็นสังฆทานด้วยมือตนเอง ก็ได้บุญอีกเป็นวาระที่ ๒. ครับ.

(๒).องค์ของการทำทาน หรือ ทานสมบัติ มี ๓ ข้อ คือ

(๒.๑).วัตถุบริสุทธิ์

(๒.๒).เจตนาบริสุทธิ์ มี ๓ กาล คือ

(๒.๒.๑).ปุพพเจตนา (เจตนาก่อนที่จะทำทาน)

(๒.๒.๒).มุญจนเจตนา (เจตนาในขณะกำลังให้)

(๒.๒.๓).อปราปรเจตนา (เจตนาหลังจากที่ให้ทานแล้ว)

(๒.๓).บุคคลบริสุทธิ์ (ผู้ให้และผู้รับ)

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 03 April 2009 - 12:49 PM

สาธุ ตามที่คุณ DJ ว่ามาเลยล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 April 2009 - 02:15 PM

ขอบพระคุณมากค่ะ จะได้สบายใจมากขึ้น และปลื้มทุกครั้งที่ทำ

ตอนนี้กำลังทำใจใสๆรอบุญใหญ่อยู่ค่ะ

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#5 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 April 2009 - 06:27 PM

สาธุๆๆครับ.