ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

หลวงพ่อปลื้ม ที่ลูกๆ ทุ่มเทปัจจัย มาสร้างบารมีใน งานกฐินครั้งนี้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
ไม่มีการตอบกลับในกระทู้นี้

#1 phani

phani
  • Admin_Article_VDO
  • 425 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 November 2014 - 10:06 AM

หลวงพ่อปลื้ม ที่ลูกๆ ทุ่มเทปัจจัย มาสร้างบารมีในงานกฐินครั้งนี้ 

แนบไฟล์  katin2.jpg   133.26K   5 ดาวน์โหลด

งานกฐินครั้งนี้  ปลื้มที่เห็นเขาหมด ความตระหนี่ได้ คำว่า ชิตัง เม! จึงเกิดขึ้น
ผังจนถูกรื้อ เอาชนะพญามารได้ มารบังคับให้จิต กังวลในเรื่องต่างๆ แต่เขาก็สามารถ เอาชนะได้
    ที่หลวงพ่อ ให้พรว่า "จงรวย ๆ ๆ" ไม่ได้พูดเล่นๆ แต่
 พูดด้วยความปลื้ม ที่เขาเอาชนะ ความตระหนี่ได้ มันเกิดขึ้นยาก ในการที่ใคร จะเอาชนะ
ความตระหนี่ได้ ถ้าเราตระหนี่ ชาติต่อไปเราก็จน 
 พอจน มารก็บังคับให้ ทำบาปอย่างอื่นได้ ถูกมารกดไว้อีก 
 นี่ชิตัง เม!ได้ เขาก็จะมีเทวโลก เป็นที่ไป ปิดอบาย 
 ชาติต่อไป จะรวยข้ามชาติเลย เพราะรื้อผังจนแล้ว
    หลวงพ่อปลื้ม เพราะเห็นภาพ ในอนาคตว่า เขาจะรวย 
 มารบังคับไม่ได้แล้ว ผังตระหนี่ที่บังคับ หลุดหมด หลุดก็รวย!
หลุดจากความ วิตกกังวลด้วย แล้วถ้าเขาปลื้ม ใจเขาก็ใส ก็สบาย เดี๋ยวก็เห็นธรรมะ
 อย่างง่ายๆ ทรัพย์ภายนอก และทรัพย์ภายใน ก็จะเกิดกับเขาได้
    มารบังคับ ให้เราตระหนี่ 
 ฝ่ายบุญทำให้เรา เอาชนะความตระหนี่ มารบังคับ ให้เราไม่ให้
ฝ่ายบุญบังคับให้ๆ มันสู้กันอยู่ เหมือนความสว่าง
 กับความมืดสู้กัน ถ้าความสว่าง ชนะความมืด เราก็ชนะมาร ดวงดำแว๊บไปเลย 
 เหลือแต่ดวงสว่าง ดวงบุญในตัวเรา

โอวาท คุณครูไม่ใหญ่