ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ผมนั่งสมาธิความรู้ก็พอมี แต่นั่งจริงๆกลับงง ว่าใช้วิธีไรถึงดี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Mind Good

Mind Good
  • 39 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 December 2013 - 11:32 AM

ผมนั่งสมาธิ พอเริ่มนั่งลงไปเหมือนมีพลังอะไรไหลมาจากข้างหน้า ส่งมาหาผม ผมก็นั่งไปไม่คิดอะไร เพราะฟังเสียงหลวงพ่อนำนั่งสมาธิอยู่ ฟังหลวงพ่อ

ทีนี้พอทำใจนิ่งๆเฉยๆ เหมือนพลังที่ไหลมา มันไหลแรงขึ้นเรื่อยๆ ทีนี้ตัวผมก็รู้สึก วูบๆ วาบๆ เหมือนมีกระแสอะไรบางอย่างหลั่งไหลเข้ามา ผมก็งงๆกับร่างกายเพราะมันเหมือนเริ่มจางลง จะหายไป แล้วมันวูบๆ วาบๆอย่างมากมาย แต่ก็เห็นแต่ความมืดน่ะครับ ผมรู้สึกถึงความอยากเห็น เลยรู้ว่าทำยังไงให้ไม่อยาก ผมก็เลยพอควบคุมความอยากเห็นได้บ้าง คือแค่ทำใจเฉยๆกับความวูบๆวาบๆครับ แล้วผมเริ่มนึกออกว่าเอาวิธีไรดี ในใจก็มี ทำใจเฉยๆ นุกนึกองค์พระ นึกถึงหลวงปู่ เอาใจไว้072 และอื่นๆ วิธีมากมายนึกขึ้นในใจ ผมก็ลองมันทุกวิธี ลองไปมันก็วูบๆวาบๆมากกว่าเดิมบ้าง น้อยลงบ้าง แทนที่ผมจะรู้ว่าเอาวิธีไรดี ผมกลับทำใจไม่ถูกว่าเอาวิธีไรดี เพราะมันเหมือนมีพลังกระแสอะไรบางอย่างไหลทั่วตัวไปหมด จนสัมผัสถึงร่างกายไม่ได้ เหมือนกระแสนั้นมาละลายร่างกายให้หายไป อธิบายไม่ถูกจริงๆครับ

"วิธีทำใจผมก็นึกออกเยอะ แต่พอมันวูบๆวาบๆเหมือนมีกระแสพลังอะไรบางอย่างไหลเข้ามามากมายเต็มไปหมด ผมบอกตรงๆเลยครับว่า ผมงง สับสนว่าเอาวิธีไรดี"

ดาวน์โหลดธรรมะฟรี ขอบคุณ Drive Google + ควรใช้เบราเซอร์ Google Chrome

https://drive.google...E&usp=drive_web

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 December 2013 - 03:50 PM

ดีแล้วท่าน นั่งเฉยๆต่อ ประคองใจอย่าให้ซัดซ่าย อย่าเผลอไปคิด สนใจพลังอะไร หรืองง หรือ แว๊บไปแว๊บมา

อยากหยุด ต้องหยุดอยาก หยุดยาก เพราะอยากหยุด

นิ่งๆนุ่มๆเบาๆสบายๆ ใจเย็นๆ ปล่อยให้เวทนาหลุดร่อนจากใจ ใจผ่อนคลาย เพลินจนลืมเวลา แม้จะมืด แต่ถ้าใจเราว่างโปร่งโล่งเบาสบาย ก็ให้ถือเป็นรางวัลเบื้องต้นจากสมาธิ

ประคองให้ต่อเนื่อง หยุดนิ่งถูกส่วนเมื่อใด อายตนะดึงดูดให้ตกศูนย์ แล้วสิ่งดีดีจะเกิดขึ้น สำหรับสภาวะตกศูนย์ก็ไม่ต้องไปคาดคะเน เพราะขึ้นกับอัธยาศัยตัวเราเอง

ยิ่งมืดก็ยิ่งดึก ยิ่งดึกยิ่งใกล้สว่าง เมื่อลืมตาจากสมาธิ ก็หมั่นตรึก วางใจในทุกๆอิริยาบถ

บันทึกผลปฏิบัติธรรมไว้ทุกครั้งนะ จะเห็นความก้าวหน้าตัวเราในสมาธิเอง

ไฟล์แนบ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 Mind Good

Mind Good
  • 39 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 January 2014 - 03:19 PM

ขอบคุณครับ :)

ดาวน์โหลดธรรมะฟรี ขอบคุณ Drive Google + ควรใช้เบราเซอร์ Google Chrome

https://drive.google...E&usp=drive_web

#4 Mind Good

Mind Good
  • 39 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 January 2014 - 11:15 PM

คุยต่อเลยน่ะครับ

คำว่า อยากหยุด ต้องหยุดอยาก ช่วยได้เยอะเลยครับ

พอดีนั่งไปประมาณสัมมาอะระหังที่ 30 มันเริ่มแปลกๆละ ผมนึกให้หยุดอยาก และนึกตัวเราเป็นหลวงปู่ ครั้งนี้ผมได้ความรู้มา อยากหยุด ต้องหยุดอยาก ผมเลยเริ่มประครองใจเก่งกว่าครั้งก่อนละ

ตอนที่นึกถึงตัวเราเป็นหลวงปู่ พร้อมนึกกลั่นใจให้ใส สัมมาอะระหังไปเรื่อยๆ สมาธิเพิ่มขึ้นอย่างมากเลยครับตอนทำแบบนั้น ตัวเริ่มจางๆ วับๆวาบๆ อธิบายไม่รู้หรอกครับ และมีความรู้สึกถูกดูดบ้าง คล้ายๆทรายดูดแบบทะเลทราย

แล้วก็ลองนึกให้ตัวใหญ่ขึ้นมันก็พองขึ้น แต่ตัวที่ว่านี้ไม่ใช่ร่างกายน่ะครับ เพราะร่างกายมันจางๆ อธิบายไม่ถูก 55 นึกเล็กลงก็เล็กลงแบบแปลกๆ ต่างกับนึกให้พองมากเลยครับ

สรุปคำถามคือ เวลาตัวจางลง มันแทบหายหมดเลย คือมันอธิบายไม่ค่อยถูก ที่ร่างกายเหลือก็ นิ้วชี้ แล้วก็แถวเท้าบ้าง ประมาณนั้นครับ ประเด็นคือพอมันหายจะนึกตัวเราเป็นหลวงปู่ต่อไป ก็ไม่รู้จะเอาไงน่ะครับ เพราะตัวหาย ไม่รู้จะนึกท่านไว้ตรงไหน งงจริงๆ ระหว่างงง ผมเลยยืดตัว หดตัวเล่น แต่ตัวนั้นไม่ใช่ร่างกายน่ะครับ ก็ไม่รู้ว่าคือไร ก็งงเหมือนกันน่ะครับ แล้วผมก็เลิกนั่ง เพราะไม่รู้เอาไงต่อ ทำต่อไปก็มืดเหมือนเดิม เพราะมืดมาตั้งแต่เริ่มนั่ง สรุปเอาไงต่อดีครับ

#5 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 04 January 2014 - 07:29 AM

...การนั่งสมาธิให้หยุดนี่ ต้องหยุดคิด หยุดพิจารณา หยุดกังวล หยุดลุ้นเร่ง หยุดจ้อง และหยุดทุกอย่างปล่อยวางทุกสิ่งนะครับ จะไม่สงสัยหรือไปสังเกตุอะไรจะหยุดได้เร็วมาก ภาวะหยุดนี้เหมือนเราสบายมาก เหมือนทุกอย่างเงียบหมด ทุกอย่างว่างหมด ให้ประคองใจไว้ในตัวนะครับ ไม่อยู่ในอวัยวะต่างๆ ให้อยู่กลางท้องไว้จะรู้สึกอบอุ่น .. และเมื่อใจหยุดได้ถูกส่วนแล้ว ความรู้สึกของร่างกายจะไม่มีครับ ความเมื่อยจะหายไปหมด เหมือนหลับแต่ไม่หลับคือยังมีสติอยู่ แต่ถ้าไปเอ๊ะอ๊ะ หรือจับสังเกตุ ตัวจะหนัก ความเมื่อยจะกลับมา...

....ภาวะที่ผมชอบที่สุด คือ ภาวะหยุดนี่แหละคับ เพราะถ้าหยุดได้ แม้ตัวคุณก็จะเหมือนได้พักผ่อนอิ่มกว่าการนอนหลับเสียอีก จะสุขสบายมากๆ และเมื่อเลิกจากการนั่ง จะทำงานต่อก็ไหว เพราะร่างกายแม้นั่งอยู่ก็เหมือนได้พักผ่อนดีกว่าการนอนเสียอีกครับ ..อันนี้ผมประสบมากับตัว และผมก็เชื่อว่า การนั่งสมาธิของพระที่นั่งในกรดและไม่นอนเลยจนเช้า และเดินบิณฑบาตรต่อ หรือทำสมณะกิจต่อได้ตลอดวันโดยไม่เพลียอะไรเลยนั้น... เป็นเรื่องจริง ครับผม  :)

..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#6 Mind Good

Mind Good
  • 39 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2014 - 05:12 PM

นั้นแหละครับสิ่งที่ผมอยากทำได้ คือนั่งธรรมะ แทนการนอน ขอบคุณมากครับ :)

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2014 - 06:44 PM

ไม่มีการนั่งธรรม  แทนการนอนนะครับ  อย่าเข้าใจอะไรให้เลยเถิดจากความเป็นจริง  อย่าคิดไปเอง

การนั่งสมาธิ เจริญภาวนา  ก็คือ  การนั่งสมาธิ

การนอนเพื่อบำรุงรักษาขันธ์ห้า  ก็จำเป็นสำหรับนักสร้างบารมี

ทั้งสองส่วนนี้ต้องพอเหมาะ  พอสมกัน  อย่าลืมว่า  เราไม่ได้เศษเสี้ยวของกายมหาบุรุษมา  ขันธ์ห้าขาดความเสถียรภาพสูงมากๆ จากวิบากกรรมต่างๆ  ส่งผล   ตอนนี้ทำได้เต็มที่แค่ไหน  ก็ทำให้สุดกำลังแค่นั้น  อย่าฝืน  อย่าเคร่งเครียด  อย่าเพ้อฝัน   ให้มีใจอยากปฏิบัติธรรมมากแค่ไหน  แต่ถ้าร่างกายไม่เอื้ออำนวย  เราก็จะได้ประโยชน์น้อย

งานหบาบ  กับงานละเอียด  ต้องทำไปคู่กันครับ  แยกทำทีละอย่างไม่ได้

ศึกษาให้เข้าใจถึงวิธีแห่งธรรมให้ถ่องแท้ครับ  ตำราที่ผู้รู้  สั่งสมความรู้  ความเข้าใจมา 20 อสงไขย แสนมหากัปป์  ไม่มีทางผิดพลาดไปหรอก  เพียงแต่เราจะเรียนรู้  และเข้าใจ  เพื่อจะทำตามได้เท่าไหร่เท่านั้นเองครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#8 Mind Good

Mind Good
  • 39 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2014 - 01:07 PM

สรุปทำไม่ได้หรอกหรอครับ เป็นงั้นไป ขอบคุณน่ะครับ