ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ข้อคิดเห็นการจัดงานv-starครั้งที่3

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 มือใหม่หัดถ่าย อิอิ

มือใหม่หัดถ่าย อิอิ
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2009 - 10:39 PM

ก่อนอื่นก็ขออนุโมทนาบุญกับ ทุก V นะคับที่มีส่วนในงานสร้างความสำเร็จในวันนี้ด้วยความเคารพอย่างยิ่งผมเพิ่งมางานนี้เป็นครั้งแรก นะ ขอบอก เพราะสองครั้งที่ผ่านมา มีงานซ้ำ งานชนครับ แต่ครั้งนี้ไม่ยอม ขอเลื่อนงานอื่นไปก่อน ต้องมางานนี้ให้ได้คับ ได้เห็นความอลังการงานสร้าง ว่าสุดยอดจริงๆๆครับ ทำได้ไงอะ จำลองเทวรถลงมาอะ สวยงามมากกกกกกกกก เด็กวีสตาร์ยอมแพ้เลยอะเรื่องการกินนะ เพราะอาหารเรามีมากมายนะ และอยากเสนอความคิดเห็นนิดนึง
1. บอร์ดนิทรรศการอยากให้มีตัวหนังสือที่ใหญ่ขึ้นอีกนิดนึง และอยากให้ตั้งสูงขึ้นมาอีกนิดนึง เพื่อให้เด็กได้ดูไกลๆๆและมากยิ่งขึ้นครับ
2. เสียงตอนครูไม่ใหญ่นำนั่งสมาธิที่เจดีย์ ปรากฎในรอบลานวิหารคดในเจดีย์ เสียงไม่ได้ยินเลยคับ ก็เลยเป้นเหตุให้นักเรียนบางคนไม่ได้ยินเลยคุยกันเลยคับ

ขอนุโมทนาบุญด้วยคับ

#2 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2009 - 11:33 PM

เพิ่งกลับจากการทำหน้าที่ V-guide ค่ะ ถ้าจะถามความคิดเห็นตอนนี้ยังรวบรวมให้ไม่ได้ค่ะ เพราะเยอะมั่กๆ ทั้งด้านดีและด้านที่ควรปรับปรุง เอาเป็นว่า ขอพักหายใจสักเดี๋ยวแล้วจะรวบรวมมาลงในบอร์ดให้นะคะ

แต่ขอบอกว่า การจัดงานครั้งนี้ดีขึ้นจากครั้งที่ผ่านมา เกือบจะ 100% ค่ะ

ขอแบ่งบุญให้ทุกท่านนะคะ อนุโมทนาบุญร่วมกัน happy.gif

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#3 กราบหลวงปู่สดทุกวัน

กราบหลวงปู่สดทุกวัน
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2009 - 11:54 PM

สาธุ ครับกับงานบุญวันนี้ สาธุ

ได้เกิดมาเป็น "มนุษย์"
ได้เจอพุทธศาสนา
ได้เจอแผนที่ชี้ทางที่ถูกตรง ได้พบครูบาอาจารย์ และกัลยาณมิตรอย่างนี้แล้ว
ไม่ฉกฉวยโอกาสและกำลังจากชาตินี้แล้ว จะไปรอเอาชาติไหน

#4 แก้วขุนพล

แก้วขุนพล
  • 43 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2009 - 12:10 AM

ผมขออนุญาตนะครับคือตอนแรกก็ไม่คิดว่าจะมาโพส ขอคิดเห็นการจัดงาน อยากแนะนำนิดหนึ่งนะครับ คือเวลาหัวหน้าชั้นจะพูดออกไม ช่วยประสานงานกันให้ดีก่อนนะครับ คือตอนเสร็จพิธี ตามที่ตกลงกันเสร็จพิธีกลับไปที่รถ แต่หัวหน้าชั้นบอกประกาศให้กลับไปห้อง พอกลับไปสภากางมุ้งเรียบร้อย งงกันใหญ่ พื้นที่ไม่มี อาจารย์ถามว่าสรุปจะเอาอย่างไร ในระหว่างที่เดินทางถึงสภา ทีวีขึ้นว่าให้ไปที่รถ คือเรื่องของเรื่องก็คือ ถ้าเป็นคนวัดคงจะไม่ว่ากัน แต่อาจารย์ที่มาก็เริ่มหงุดหงิด คือเดินจากหน้าสภาไปอยู่หลังเจดีย์ แล้วเดินจากหลังเจดีย์ไปหน้าสภา แล้วเดินจากหน้าสภามาหลังสภา (ตอนที่กลับไปถึงหน้าสภาครูก็เริ่มบ่นกัน เด็กก็เหนื่อย ผมก็เลยบอกว่าให้นั่งพักทานขนมดื่มน้ำส้มกันก่อน ครูก็บอกว่าไม่ทาน อาจารย์ก็บอกว่าขนมไม่สนแล้วอยากจะกลับ) แล้วอีกอย่างที่ทิ้งขยะหายากมาก และอีกเรื่อง VG เวลาที่หลวงพ่อนำสวดมนต์ นั่งสมาธิ ท่านน่าจะเป็นแบบอย่างที่ดี ตั้งแต่ท่านมานั่งที่ลานธรรมท่านคุยกันตลอดเด็กก็นั่งมองท่าน

#5 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2009 - 07:33 AM

ผมก็ได้ดูผ่านทางเน็ทครับ รู้สึกว่าครั้งนี้ทางวัดจัดได้ดีจริงๆ
สาธุครับผม

#6 ใจใสปิ๊งปิ๊ง

ใจใสปิ๊งปิ๊ง
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2009 - 08:43 AM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยน่ะค่ะและขอแบ่งบุญที่ได้ทำหน้าที่ทุกทุกบุญให้ทุกท่านด้วยค่ะ
เมื่อวานทำหน้าที่ SVG ชอบมากตอนที่เด็กนั่งสมาธิเพราะนั่งนิ่งเป็นธรรมชาติมากมากเลยประเมิน
ให้คะแนนมากหน่อย

ตั้งใจมากได้บุญมาก

#7 ตะวันนี่

ตะวันนี่
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2009 - 12:21 PM

happy.gif ผมได้ไปแล้วหนุกมาก ได้ของเยอะเลย

#8 ติงตังมาว

ติงตังมาว
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2009 - 03:47 PM

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ happy.gif
ดูการถ่ายทอดทางnet ที่ต่างประเทศ ขอเพิ่มcomment ดังนี้ครับ biggrin.gif
1. การบรรยายของพิธีกรระหว่างถ่ายทอดสดไม่ควรยาวเกินไป จนไปซ้อนทับกับการดำเนินรายการของพิธีกรหน้างาน ทำให้เสียจังหวะในการติดตามบรรยายกาศของงานแต่ละช่วง หรือขาดตอน เช่น พิธีกรถ่ายทอดสดยังพูดบรรยายอยู่ ในขณะที่ภาพภายในงานนั้น พระเดชพระคุณหลวงพ่อนำสาธุชนสวดมนต์ไปแล้ว เป็นต้น พิธีกรหน้างานสามารถดำเนินรายได้ดี เป็นขั้นเป็นตอน ผู้ชมทางไกลสามารถเข้าใจบรรยากาศของงานได้ดีอยู่แล้ว สามารถทำความรู้สึกเสมือนหนึ่งอยู่ในงานด้วย ดังนั้นพิธีกรถ่ายทอดสดควรพูดเท่าที่จำเป็น เสริมในส่วนที่เป็นประโยชน์ซึ่งพิธีกรหน้างานไม่สามารถพูดได้ และพูดในช่วงเวลาที่เหมาะสม
2. ในกรณีที่ต้องการโชว์ภาพหน้างานกับภาพพิธีกรพร้อมกันบนจอ ควรให้ภาพหน้างานใหญ่กว่าภาพพิธีกร จะทำให้บรรยากาศหน้างานมีความเด่นหน้าสนใจยิ่งขึ้น ส่วนพิธีกรนั้นทั้งหล่อทั้งสวยและจำได้ทุกคนแล้ว
3. พิธีกรส่วนใหญ่ พูดได้ดี คล่องแคล่ว มีแรงบันดาลใจในการทำหน้าที่ แต่ไม่ควรพูดเร็วจนเกินไป หรือแย่งกันพูดในบ้างครั้ง หรือพูดไม่สอดดล้องกัน จนผู้ฟังตามไม่ทัน หรือพูดเล่นกันมากเกินไป
ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัว หวังให้ live dmc goes inter. ผิดพดลาดอย่างไรขอกราบอโหสิครับ sick_smile.gif

#9 usr30159

usr30159
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2009 - 06:36 PM

สิ่งที่ต้องการชื่นชมสำหรับการจัดงานครั้งนี้คือ
1. วัดจัดงานได้ smooth มากจากความรู้สึกของคนชมถ่ายทอดสดทางบ้าน
2. วัดจัดสถานที่และองค์ประกอบได้สมบูรณ์มากขึ้นจากคราวที่แล้ว เช่น การตกแต่งสถานที่ ความไม่แออัดกันจนเกินไปของนักเรียน ระบบลานจอดรถ ระบบพิธีการที่เจดีย์ช่วงค่ำ
3. ตอนรวมพลังที่เจดีย์ภาพที่ออกมาทางถ่ายทอดสดสวยมากครับ
4. ปลื้มใจเห็นเด็กๆ มีความสุขกับตัวมาสค็อทครับ

ข้อควรปรับปรุง
1. รู้สึกว่ากลิ่นห้องน้ำจะแรงมาถึงชั้นบนของสภา
2. วางจุดทิ้งขยะน้อยไป เลยเป็นส่วนทำให้ขยะเกลื่อนพื้นที่
3. น่าจะเพิ่มการอบรมวีสตาร์บนรถเกี่ยวกับการถึงขยะรอบบริเวณวัด เช่น เน้นเรื่องวิบากกรรมที่เกิดจากการทิ้งขยะไม่เป็นที่ เช่น เป็นสิว เป็นต้น
4. อยากให้ถ่ายทอดสดทั้งวันครับ อยากรู้ว่าในแต่ละชั่วโมงเด็กดีวีสตาร์ทำอะไรกันบ้าง อยากให้เป็นวันของวีสตาร์จริงๆ เช่น รายการที่ออกคั่น ก็น่าจะเกี่ยวกับวีสตาร์ เช่น ภาพกิจกรรมที่วีสตาร์ไปทำมา เช่น ถวายผลไม้ ขอความรู้โทษของเหล้า ยกตัวอย่างโทษของเหล้าที่น่าสนใจจากที่วีสตาร์ไปขอความรู้ เรื่องราวที่วีสตาร์ปลูกผักไปขายเพื่อเป็นค่ารถมาวัด ละครฟื้นฟูศีลธรรมโลก หรือรายการที่นำเสนอกิจวัตร กิจกรรมของเด็กดีวีสตาร์ในแต่ละวัน รายการสัมภาษณ์ผู้ปกครองที่ลูกเข้าร่วมโครงการ
5. รู้สึกว่าระบบการตัดภาพประกอบคำบรรยายยังไม่ลงตัวมีปัญหาเรื่องเสียงจะขึ้นช้า แต่ภาพไปแล้ว
6. พิธีกรสดที่บรรยาย ควรจะศึกษาข้อมูลให้ดี บางคนบางครั้งมักพูดผิดๆ ถูกๆ ให้ข้อมูลไม่ตรงกับคนที่ไปสัมภาษณ์ก็มี สังเกตพิธีกรวัดบ่อยๆเหมือนกัน โดยภาพรวมทำหน้าที่ได้ดีนะครับ แต่ถ้าต้องการให้ดียิ่งขึ้นกว่านี้ ควรปรับปรุงเรื่องการให้ข้อมูลว่าต้องถูกต้องนะครับ และการพูดผิดบ่อยๆ มันก็ดูไม่ดี เข้าใจว่าเป็นรายการสดแต่ก็ต้องสดอย่างมีคุณภาพนะครับ

สงสารเด็กตอนกลับจังครับ เพราะว่าฝุ่นและควันรถเยอะมาก อยากให้ปรับปรุงตรงนี้ด้วยครับ

#10 somch39

somch39
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2009 - 08:17 PM

ผมขออนุโมทนาบุญกับทุกๆๆท่านด้วยนะครับ.
ขอออกความเห็นนิดหนึ่ง คือ ผมออกเดินทางจากหน้า วงเวียนคนโททิพย์ หน้าวิหารหลวงปู่สด ด้วย รถมอเตอร์ไซต์รับจ้าง
มาถึง ตลาด บางขันธ์ ด้วยราคา 60 บาท ทั้งที่อาทิตย์ธรรมดา ราคาอยู่ที่ 20-25 บาทเท่านั้น ฝาก ฝ่ายที่เกี่ยวข้อง รับบุญดูแลด้วยครับ...
สาธุด้วยนะครับ
sad.gif omg_smile.gif