ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

**ชวนไปดูหนังการ์ตูนพระพุทธเจ้า**

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 crystal.mind

crystal.mind
  • 280 โพสต์
  • Interests:Book Music

โพสต์เมื่อ 03 December 2007 - 06:08 PM

การ์ตูน อานิเมชั่น เรื่อง " พระพุทธเจ้า " จะเข้า ฉาย วันพ่อนี้ ๕ ธันวาคม

ชวนลูกๆ ไปดูนะคะ ชวนผู้ใหญ่บางคน ด้วย ก็ ดี

จะได้รัก พระพุทธเจ้า

เด็กๆ จะได้มี Role Model ในดวงใจเป็นพระพุทธเจ้า

มากกว่าพวกมนุษย์แปลงกายทั้งหลาย

" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#2 crystal.mind

crystal.mind
  • 280 โพสต์
  • Interests:Book Music

โพสต์เมื่อ 03 December 2007 - 06:18 PM

ลืมภาพการ์ตูน ค่ะ

คลิ๊ก ลิงก์นี้ ดู ตัวอย่างหนัง นะคะ

http://video.mthai.c...23M1195923850M0

ดูแล้วอยากรีบไปซื้อบัตรเลย

ช่วย ดร. ที่ขายบ้าน ขายรถ เอาเงิน ส่วนตัว มาสร้าง กว่า ๒๐ ล้าน

อนุโมทนาบุญ กับ ธรรมทานนี้ด้วยค่ะ สาธุ

ไฟล์แนบ

" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#3 crystalkids

crystalkids
  • 110 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 December 2007 - 07:14 PM

อยากรู้จังครับ ใครที่ได้พากย์เสียงพระสัมมาสัมมาพุทธเจ้า
ให้เธอเพียรทำใจนิ่งสงบ
ไม่คาดหวังได้พบอะไรใหม่
เป็นใจเพียงไม่อยากได้ต่อสิ่งใด
ก็จะได้ทุกสิ่งที่ต้องการ

#4 JaiKaeW

JaiKaeW
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 December 2007 - 11:24 PM

I'd like to see this movie, but I've to wait ka.

#5 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 December 2007 - 09:51 AM

สาธุ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#6 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 December 2007 - 11:20 AM

_/|\_ krub

#7 JAK

JAK
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 December 2007 - 08:09 PM

หลังจากได้มีโอกาสพาลูกๆไปดูรอบเช้านี้ ผมและลูกๆมีความภูมิใจมากที่เราเป็นลูกพระธัมฯ เราได้เรียนรู้พุทธประวัติโดยพิศดารที่อาจหาได้ยากจากที่อื่น อย่างไรก็ตามผมมีข้อสังเกตุเกี่ยวกับหนังเรื่องนี้ว่า
1) ตัวละครละม้ายกับเรื่อง มู่หลาน และ โดยเฉพาะตัวมาร เหมือนในเรื่อง beauty and the beast
2) หนึงใน sponsors คือ บริษัทน้ำเมาบริษัทหนึ่ง

ดังนั้นลูกพระธัมฯพันธ์แท้ต้องเผื่อใจบ้างนะครับ สำหรับคนทั่วไปหนังเรื่องนี้จัดว่าต้องดูครับ

#8 fonchawka

fonchawka
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 December 2007 - 08:35 PM

วันนี้ไปดูมาแล้วค่ะ ภูมิใจที่เกิดมามีบุญ อยู่ใต้ร่มเงาบวรของพระพุทธศาสนา
**ภูมิใจจังค่ะที่เกิดมาเป็นคนพุทธ และได้มาเป็นลูกพระธัมฯ **

#9 pupu

pupu
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 December 2007 - 07:34 AM

อยากดูนะค่ะ

อยากดูนะค่ะ

#10 usr17578

usr17578
  • 161 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 December 2007 - 10:36 AM

ดีใจจังที่มีโอกาสร่วมบุญสมทบทุนการสร้างครั้งนี้ด้วย เพราะอยากให้คนหมู่มากที่ไม่ได้สร้างบุญกุศลติดตามหมู่คณะได้มีโอกาส
ศึกษาและรู้คุณพระพุทธเจ้ามากกวาที่เป็นอยู่ หากเป็นไปได้ในอนาคตอหลังจากงานสร้างถาวรวัตถุของวัดเสร็จสิ้นลงอยากให้ทางวัดธรรมกายทำกาตูนร์แบบนี้บ้างเพราะคิดว่าน่าจะสวยกว่านี้และนำเสนอแบบตอนเดียวจบและแบ่งเป็นตอนแบบชาดกด้วยค่ะ ขออนุดมทนาบุญกับทุกคนค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#11 ๐rabbit๐

๐rabbit๐
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 December 2007 - 02:15 PM

ไปดูแน่นอนค่ะ

#12 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 December 2007 - 06:23 PM

ควรส่งเสริมให้ เด็กนักเรียนไทย ทั่วประเทศ ตั้งแต่ประถมต้น ถึง มัธยมปลาย ได้ดูหนังเรื่องนี้

เด็ก ในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ ในวันหน้า ชาติจะพัฒนา ต้องมีทรัพยากรมนุษย์ที่เก่ง และ ดี

กราบอนุโมทนา สาธุ

#13 boy_kmutt

boy_kmutt
  • 91 โพสต์
  • Interests:กรรมฐาน

โพสต์เมื่อ 06 December 2007 - 07:25 PM

อยากชวนเพื่อนไปชมภาพยนตร์ การ์ตูน ประวัติพระพุทธเจ้าครับ ชวนอีกรอบนะครับ สงสารคนสร้างนะครับ เพราะหนังเรื่องนี้ไม่เข้าทั่วประเทศนะครับ เข้าแค่บางจังหวัด ยังไงเสาร์-อาทิตย์นี้ไปชมด้วยนะครับ ผมไปชมมาแล้วซาบซึ้งจนน้ำตาไหลเลย
http://boybuddhism2008.spaces.live.com