ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

โครงการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 26 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 kaew

kaew
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2008 - 09:31 AM

โครงการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง
รุ่นที่ 15 ระหว่างวันที่ 7 เม.ย.- 5 พ.ค.51

เปิดรับสมัครและสัมภาษณ์ เยาวชนหญิงบุตรหลานกัลยาณมิตร
อายุระหว่าง 15-18 ปี (มัธยมศึกษาตอนปลาย)
ทุกวันอาทิตย์ ตลอดเดือนมีนาคม
ที่เสา Q21 ชั้น2 สภาธรรมกายสากล เวลา 12.30 -16.00 น.

ติดต่อสอบถามรายละเอียดได้ที่ 08-1451-0680, 08-6903-3392

แนบไฟล์  11.jpg   349.1K   272 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  33.jpg   251.54K   229 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  44.jpg   136.78K   145 ดาวน์โหลด

#2 q[-``-]p ~i\!ATT 

q[-``-]p ~i\!ATT 
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2008 - 09:48 AM

เสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่หรอคะ

"  ไกลพ่อใจเราเข้ากลาง
แม้ห่างเข้ากลางเหมือนใกล้
ใกล้พ่อใจห่างกลางไป
เหมือนไกลพ่อลับลิบตา 
"

`๏`

" ใจพ่อไม่เคยห่างไกล
อยู่ใกล้หรือไกลเหมือนใกล้
ลูกเอ๋ยอยู่กลางจำไว้
อยู่ไกลเหมือนใกล้พ่อเอย"

_/l\_

..................................

#3 rattana_s

rattana_s
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2008 - 03:35 PM

ไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ

#4 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2008 - 01:55 PM

Sa Thu Krub

#5 ploy072

ploy072
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2008 - 09:45 AM

มาเป็น มัชฌิมหญิงกันเยอะๆนะค่ะ แล้วคุณจะไม่เสียดายเวลาเลยที่คิดเข้าอบรม

เป็นรุ่นที่14นะค่ะ

#6 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 03 February 2008 - 11:37 AM

มีค่าใช้จ่ายนะคะ 1,500 บาท (ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงนะคะ)

ค่าใช้จ่ายดังกล่าวรวม
- เสื้อมัชฌิมหญิง 2 ตัว
- กางเกงวอร์ม 1 ตัว
- กระเป๋า 1 ใบ
- กระบอกน้ำ
- รองเท้าแตะ
- ผ้าขนหนู
- สมุดบันทึก และอุปกรณ์เครื่องเขียน

ส่วนอาหาร ปานะ และอื่นๆ ทางโครงการมัชฌิมหญิงจะเตรียมไว้ให้ค่ะ

ถามว่าแพงมั้ย หนู Pungpa ขอบอกว่าไม่แพงเลย อยู่โครงการเดือนเดียว เสียแค่ 1,500 บาท ถ้าไปเข้าค่ายที่อื่น คงเสียมากกว่านี้แน่นอน

ยังไงก็ขอเชิญชวนเพื่อนๆ น้องๆ ที่มีคุณสมบัติครบดังกล่าว ร่วมอบรมมัชฌิมหญิงกันนะคะ

แล้วพี่ Pungpa จะแวปๆไปที่โครงการอบรมคะ ปีนี้คงไม่ได้ไปช่วยพระอาจารย์เพราะติดเข้ามหาวิทยาลัยค่ะ

Pungpa : MajjhimYing 13/49
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#7 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2008 - 01:26 PM

สวัสดีค่ะ

ถ้าน้องเกิดวันที่ 4 เมย. 36 กำลังจะขึ้น ม.4 สามารถเข้าอบรม มัชฌิมหญิงได้ไหมค่ะ

เพราะโครงการเริ่มอบรม วันที่ 7 เม.ย. นะค่ะ ใครทราบตอบด้วยนะคะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#8 ploy072

ploy072
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2008 - 08:22 PM

เข้าได้ค่ะ เพราะตอนที่เข้า ก็กำลังจะขึ้น ม4

โชคดีนะค่ะ

#9 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 08:45 PM

มาเช้ากันเยอะๆเลยนะค่ะ พลอยไม่ได้เจอนานเลยนะสบายดีนะเรารายงานตัวมัชฌิมรุ่น14 ฟ้าคะนองคร้า
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#10 ลูกได้เกิดใหม่

ลูกได้เกิดใหม่
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2008 - 09:33 AM

นิ่ม ก็ไป ลา ออก จากงานไปเลย ทุกๆ คน ที่ไม่มี ภาระ มา กันเยอะๆ นะค๊ะ นิ่ม จะได้มีเพื่อน เยอะๆ ค่า ใช้ จ่าย คือ 500 บาท ตลอด 8 อาทิตย์ นิ่มไป สมัคร มา ได้แผ่น IBS มา นะค๊ะ เค้าเขียน มา อย่าง นั้น มาเยอะๆ นะค๊ะ

18 - 25 ปี นะค๊ะ
ลูกได้พบกับสิ่งที่ลูกตามหามาตลอด

#11 Vj-Mac

Vj-Mac
  • 123 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2008 - 09:54 PM

“ใกล้พ่อใจเราไม่ห่าง
เข้ากลางไม่ห่างกลางพ่อ
ใจห่างกลางกายไกลพ่อ
แต่พ่อไม่ห่างลูกเอย”

“ใจพ่อไม่เคยเหินห่าง
อยู่กลางทุกย่างก้าวไป
ลูกเอยตรึกกลางเอาไว้
จะได้ตามพ่อสุดธรรม”
cool.gif cool.gif

หยุดให้เป็น เย็นให้พอ รอให้ได้ ง่ายนิดเดียว เดี๋ยวก็ได้

ทิ้งทุกอย่าง วางทุกสิ่ง นิ่งอย่างเดียว เดี๋ยวก็ได้ ง่ายนิดเดียว

ajvj

#12 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2008 - 11:01 AM

สวัสดีค่ะ....

ขอรายงานความคืบหน้าการไปสมัครมัชฌิมหญิง รุ่นที่ 15 มาค่ะ เมื่อวานนี้ เรียบร้อยแล้วค่ะ ขอขอบคุณพี่เลี้ยงที่

รับสมัครและกราบขอบพระคุณพระอาจารย์ประจำโครงการฯ ที่ท่านเมตตาค่ะ และมีรายละเอียดในการสมัครสอบเพื่อให้

น้อง ๆ เตรียมตัวกันดังนี้ ค่ะ

หลักฐาน 1. รูปถ่าย 2 นิ้ว 2 รูป 2. หลักฐานการศึกษา, ใบรับรองแพทย์ 3. สำเนาบัตร

ประชาชน (น้องไม่มี เพราะยังไม่ทำบัตรประชาชน), สำเนาทะเบียนบ้าน

อื่น ๆ 1. ยืนใบสมัครกับพี่เลี้ยง และต้องท่องศีล 8 พร้อมคำแปลให้ได้ค่ะ

2. ไปเข้ารับการสัมภาษณ์จากพระอาจารย์

3. เตรียมค่าใช้จ่ายตลอดโครงการ 2,000.-บาท

เพิ่มเติม
นิยามของคำว่า มัชฌิมหญิง นับเป็นความโชคดี ที่เยาวชนหญิงได้มีโอกาสมาฝึกฝนอบรมตนเองให้มี

คุณลักษณะของเยาวชนคนรุ่นใหม่ที่สมบูรณ์ คือ "มีความรู้คู่คุณธรรม" เวลาของชีวิตจะถูกใช้ไปอย่างคุ้มค่า

กับกิจกรรมที่ล้วนแต่ส่งเสริมให้เกิดความเคารพ ความกตัญญูกตเวทีต่อผู้มีพระคุณ ขณะเดียวกันก็ได้สนุกสนาน

เบิกบานกับเพื่อน ๆ ที่มีศีลธรรม และสำคัญ ได้เรียนรู้ว่า "อะไรดี อะไรไม่ดี" อะไรคือที่ระลึกของชีวิตอย่างแท้จริง

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#13 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 07 March 2008 - 03:35 PM

ค่าใช้จ่ายปีนี้ขึ้นจากรุ่น 13-14 มาหลายบาทเหมือนกันนะเนี่ย
ก่อนสัมภาษณ์ยังมีสอบท่องศีล 8 อีก ปีนี้หนักกว่ารุ่น 14

อ่ะ เอาใจช่วยน้องๆก็แล้วกัน

ถ้ามีโอกาสเราคงได้พบกันนะคะ เพราะปีนี้ พี่เลี้ยงเปลี่ยนใหม่ยกเซทเลย
แล้วผช.พล.เก่าๆจะอยู่ในข้าน้อยไปหามั้ยอ่ะ

T___T อยากไปมชญ. (ไปช่วยงานนะ เพราะอบรมมาแล้ว พระอาจารย์เลยไม่รับ ซิกๆ)
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#14 industrious

industrious
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2008 - 10:10 PM

อยากทราบว่า ตอนนอนจะใส่ชุดอะไรนอนหรือคะ จำเป็นหรือไม่ว่าต้องใส่เสื้อสีขาวนอน
เพราะว่าทางโครงการจะมีเสื้อมัชฌิมให้ 2 ตัว นั่นก็คือไว้ใส่ทุกวัน
แล้วเวลากลางคือ ( นอน ) หละคะ จะใส่ชุดอะไร จำเป็นหรือไม่ว่าต้องใส่เสื้อสีขาวนอน อย่างนี้ก็ต้องเตรียมเองมาจากบ้าน...
แล้วจะเตรียมชุดมาจากบ้านกี่ชุดหละคะ ชุดอะไรบ้าง ( ถ้าเตรียม ก็ต้องเตรียมเฉพาะเสื้อสีขาวใช่ไหมคะ ห้ามเสื้อสีอื่น... )
อยากทราบเพื่อที่จะได้จัดเตรียมไป อบรมฯ ถูกคะ...
ขออนุโมทนาบุญกับทุกคนนะคะ....^o^

.....บุกเบิกไปให้ก้าวไกล ถึงคราวพวกเราเติบใหญ่ ชาติไทยได้พัฒนา....

#15 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 13 March 2008 - 08:03 PM

ไปเป็นพี่เลี้ยงดีไหมน๊าพระอาจารย์จะรับไหม มัชฌิมรุ่น14 แมคุยกันได้นะคะ Fon_kiku@hot
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#16 ploy072

ploy072
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 March 2008 - 12:35 PM

เสื้อสีๆๆจะดีกว่านะค่ะ เพราะว่าต้องมีการฝึกภาคสนาม และทำกิจกรรม 2 วัน ที่เราต้องทำ
คือชุดที่เอาไปจะใช้แค่2วันค่ะ ส่วนวันอื่นๆก็ใสชุดที่ทางโครงการเตรียมให้ค่ะ

มาเป็น มัชฌิมกันนะค่ะ

#17 industrious

industrious
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 March 2008 - 11:50 AM

วันอื่นนี่ก็หมายถึง ตอนนอนด้วยใช่ไหมค้าา ที่ต้องใส่ชุดที่ทางโครงการเตรียมให้???

.....บุกเบิกไปให้ก้าวไกล ถึงคราวพวกเราเติบใหญ่ ชาติไทยได้พัฒนา....

#18 industrious

industrious
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 March 2008 - 04:26 PM

ไม่มีใครตอบเลยอ่าค่าาา T-T

#19 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2008 - 09:53 AM

จริงๆแล้ว เตรียมตามที่ใบสั่งมานั้นละคะ ไม่ต้องเอาไปเกินกว่านั้น เพราะสุดท้ายพี่เลี้ยงก็จะให้แยกของที่ไม่จำเป็นออก เอาไปนอกตามที่เค้าสั่งเราก็ไม่ได้ใช้ เอาไปหนักเปล่าๆ

เรื่องชุดไม่ต้องกังวลแน่นอนคะ 2 ชุดอยู่ได้ชัวร์เลย อิอิ จริงๆ 3 ชุดด้วยซ้ำ (ชุดอุบาสิกาจ้ะ ใช้เฉพาะออกนอกบริเวณพื้นอบรม)

พี่บอกให้ก้ได้คะ ชุดจะมี 2 สี คือสีขาว กับสีฟ้า สลับใส่กันวันละสี จะได้อาบน้ำแล้วก็เปลี่ยนชุดใส่ชุดนั้นนอนเลยค่า พี่บอกไม่ได้ เดี๋ยวน้องจะไม่ตื่นเต้น

เราจะได้อยู่เหมือนพระไง พระท่านใช้แค่ 3 ผืนเอง เป็นทั้งชุดกิน ชุดนอน ชุดเที่ยว(เทศน์) ทุกอย่างเลย

และพี่ก็ฝากนิดหนึ่งนะคะ ระหว่างรอเข้าอบรมก็ทำใจใสๆไว้ด้วยละ เตรียมตัวเตรียมใจให้พร้อมสำหรับการอบรม เพราะว่ามีทั้งโหด มัน ฮา สาระเต็ม ธรรมะเพียบ และที่สำคัญผู้ช่วยน่ารักด้วย (อันหลังพี่พูดเล่นนะ อิอิ)

โชคดีนะคะ ธรรมะสว่างไสว

จาก
มัชฌิมหญิงรุ่น 13
ผู้ช่วยพี่เลี้ยง มัชฌิมหญิงรุ่น 14

#20 industrious

industrious
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2008 - 10:08 PM

ขอบคุณมากค่ะพี่ Pungpa ที่มาช่วยตอบคำถามให้ทราบและกระจ่างใจ...^^

.
.
อยากจะให้ถึงวันเข้าค่ายอบรมมัชฒิมธรรมทายาทหญิงเร็วๆจัง....

น่าจะให้อบรมนานๆเหมือน ธรรมทายาทหญิงเลย.... อยากอยู่อบรมนานๆ^^
ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ...

#21 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2008 - 08:36 AM

มัชฌิมหญิง เป็นหญิงเล็ก การอบรมก็ต้องเล็กเหมาะสมกับวัยนะคะ เพราะเรายังเด็ก ยังเรียนหนังสือ ที่อบรมก็ทำให้เรารู้จักสมาธิเบื้องต้น สามารถนำไปใช้กับการเรียนได้ และก็เป็นวันที่กำลังมันส์ก็ว่าได้เลยต้องวางพื้นฐานดีๆให้กับน้องๆก่อน

ส่วนธรรมทายาทหญิง เค้าเป็นหญิงใหญ่ พี่ใหญ่ต้นบุญต้นแบบของน้องหญิงเล็ก พี่เค้ากำลังอยู่ในรั้วมหาวิทยาลัย และกำลังออกสู่โลกภายนอก อย่างเต็มตัว ก็ต้องมีการวางรากฐานที่แน่นเต็มที่ เพื่อไม่ให้ผิดพลาดในชีวิต คือเป็นผู้ใหญ่มากกว่าเรามากๆๆเลยคะ

แต่ถึงจะอบรมรุ่นเล็กหรือรุ่นใหญ่ ยังไงก็ต้องเป็นเด็กเก่งและดีของคุณพ่อคุณแม่ คุณครูไม่ใหญ่ และก็ของสังคม มั่นอยู่ในบุญเยอะ และที่สำคัญ ระหว่างอบรม หลังอบรม เราก็ต้องมีธรรมะที่สว่างไสวตลอดเวลาด้วยคะ

#22 นักเรียนใหม่ (ยะหยา)

นักเรียนใหม่ (ยะหยา)
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2008 - 09:24 PM

แล้วรุ่นต่อไปจะมีช้วงไหนหรอค่ะ อยากเข้ามากๆเลย ตอนนี้เรียนอยู่ม.4ค่ะ รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ

#23 swo

swo
  • Meditation Admin
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2008 - 02:15 PM

ครั้งแรกในประเทศสวีเดนและกลุ่มประเทศสแกนดิเนเวีย

วัดพุทธโกเธนเบิร์ก เปิดอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง

รับสมัครเยาวชนหญิงอายุตั้งแต่ 15-25 ปี
มาเรียนรู้สมาธิและวัฒนธรรมชาวพุทธ
เพื่อพัฒนาศักยภาพตนเองตามหลักพุทธวิธี
ได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์กับเพื่อนใหม่
และใช้เวลาช่วงปิดเทอมอย่างคุ้มค่า....

สอบถามรายละเอียดและร่วมสนับสนุนโครงการได้ที่
โทร. (0046) 031-585799, (0046) 073-7562722
E-mail: [email protected]

ไฟล์แนบ

#24 *พีพี*

*พีพี*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 06 December 2010 - 07:28 PM

น้องเกิดปี 2540 อยากเข้าร่วมโครงการในปี 2554 ไม่ทราบว่าจะเข้าร่วมได้มั้ยคะ

#25 **pp**

**pp**
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 January 2011 - 10:15 AM

อยากให้เปิดรับสมัครเข้าโครงการมัชฌิมธรรมทายาทหญิงเร็ว ๆ จังเลย

#26 *OoOo sky noi oOoO*

*OoOo sky noi oOoO*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 19 January 2011 - 09:29 PM

ตอนนี้มีแต่ของธรรมทายาทหญิงนะคะ

#27 *supalak*

*supalak*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 27 March 2011 - 12:19 PM

คิดถึงแม่จัง แต่ก็อยากไป สุดท้ายก็ต้องไป เพราะจะได้กลับมาเป็นคนดีกว่าเดิมของพ่อและแม่ค่ะ