ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * - - - 1 คะแนน

รับสมัครทีมงานสร้างสรรค์เกมส์ธรรมะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 kaew

kaew
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2008 - 04:00 PM

ข่าวดีสำหรับผู้มีความสามารถ
ในการใช้โปรแกรมแฟลช และเขียนโค้ดได้

เข้ามาร่วมในการสร้างสรรค์เกมส์ธรรมะ

สมัครได้ที่หน้าเว็บ http://www.dmc.tv/volunteer.php
โดยระบุลักษณะงานที่ต้องการคือ
ทำเกมส์ธรรมะ

แนบไฟล์  1_157.jpg   32.07K   193 ดาวน์โหลด
มาร่วมกันสร้างเกมส์ดี มีคุณภาพ ด้วยกัน

#2 ต่างภพ

ต่างภพ
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2008 - 05:58 PM

รูปเด็กน่ารักหลายๆ ขอเซฟไว้หน่อยเน้อ

#3 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2008 - 08:00 PM

อนุโมทนา สาธุ จะรอเล่นเกมละกัน นะคะ laugh.gif

#4 ลูกผู้ชายตัวจริง

ลูกผู้ชายตัวจริง
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2008 - 08:22 PM

คือพอดีทำแฟรชได้ แต่เขียนโค้ดไม่เปนอ่ะครับ T_T

#5 kaew

kaew
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2008 - 07:50 AM

ยินดีค่ะ หากทำแฟรชได้ ก็สมัครเข้ามาได้เลยค่ะ .. สาธุ ๆ

#6 Vj-Mac

Vj-Mac
  • 123 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2008 - 10:21 PM

ทำไม่เป็นสมัครได้ปะ
สมัคร สมาน สามัคคี

หยุดให้เป็น เย็นให้พอ รอให้ได้ ง่ายนิดเดียว เดี๋ยวก็ได้

ทิ้งทุกอย่าง วางทุกสิ่ง นิ่งอย่างเดียว เดี๋ยวก็ได้ ง่ายนิดเดียว

ajvj

#7 kaew

kaew
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 02:23 PM

smile.gif ท่านใดมีตัวอย่างเกมส์ ที่สนุก ๆ ส่งมาให้ดูกันเป็นตัวอย่างได้ค่ะ

#8 ใจสูง

ใจสูง
  • V-Cyber Admin
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 24 February 2008 - 06:07 PM

มีข้อมูลเกมค่ะ
พอดีทำเรื่อง "การประชาสัมพันธ์ โดยใช้เกม"
และหาข้อมูลมาพอสมควร

ตอนนี้รายงานยังไม่เสร็จ แต่ก็พอได้ไอเดียค่ะ

อันนี้เป็นเกมที่เล่นเรื่องต่อต้านสงคราม เคยได้รางวัลมาลองเล่นดูนะคะ

http://www.darfurisdying.com/

เกมประเภทที่ให้ประโยชน์ด้านอื่นมากกว่า ความบันเทิง เขามีศัพท์เรียกกันว่า Serious game ค่ะ (ไม่ได้แปลว่าเครียดนะคะ) นอกจากนี้ก็มีเกมต้านโลกร้อนอีกมากมายค่า

#9 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 02:04 PM

ชอบเล่นเกมส์ สมัครได้ไม๊คะ

#10 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 February 2008 - 05:03 AM

Sa Thu Krub

#11 kaew

kaew
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 February 2008 - 02:36 PM

ขอบคุณใจสูง และทุก ๆ คนมากค่ะ ยินดีสำหรับการสนับสนุนของทุกท่าน
อนุโมทนาบุญ และให้ได้บุญด้วยกันทุกคน

#12 ใจสูง

ใจสูง
  • V-Cyber Admin
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 29 February 2008 - 08:59 PM

http://www.mcvideogame.com/

อันนี้เป็นเกมของแม็กโดนัลด์นะคะ

เป็นเกมที่ต้องให้ผู้เล่น ทำแมกโดนัลด์ ตั้งแต่ปลูกข้าว เลี้ยงวัว ขายของ ดูแลพนักงาน ล็อบบี้ภาครัฐ ฯลฯ

ที่เสนอเกมนี้ เพราะใจสูงว่าวิธีการทำเกมนั้นค่อนข้างดี สนุกและไม่น่าเบือ

กล่าวคือ

1) เกมนี้ผู้เล่นจะต้องทำทุกกระบวนการในการทำแม็กโดนัลด์ และถ้าทำงานช้าเกินไป หรือ ทำงานไม่ดี จะมีผลตอบกลับทันที เช่น พนักงานจะหน้าบึ้ง ถ้าเราไม่เพิ่มค่าแรงเขา เขาก็จะทำงานช้าลง และลูกค้าจะไม่พอใจ หรือ ในกรณีถ้าดูแลวัวไม่ดี วัวจะป่วย เราก็ต้องกำจัดวัวป่วย (ในเกมมันไม่โหดร้ายนะคะ) ไม่งั้นเนื้อที่ได้จะไม่ดี

เปรียบกับเกมการทำความดี ผู้เล่นควรได้ทำความดีหลายๆอย่าง โดยหากทำความดีช้าเกินไป ก็จะเกิด feedback ทันที เช่น การปล่อยปลา ผู้เล่นต้องไปซื้อปลาที่กำลังถูกฆ่า ถ้าช้าไป ปลาก็กลายเป็นต้มยำปลา ในขณะเดียวกัน หากเราทำทัน ปลาก็จะกระโดดขึ้นจากน้ำเริงร่า แล้วขอบคุณเรา หรือ ถ้าเราตักบาตรช้าไป พระก็จะผอม และอาพาธ แต่หากเราทำทัน ก็จะได้พรจากพระ เป็นคำสอนสั้นๆ เข้าใจง่าย และรู้สึกดี เป็นต้น

2) วิธีที่ทำให้เกมนี้สนุกคือ การมีงานล้นมือ ทำหลายอย่างมาก โดยเวลานั้นจะหมดเร็วหรือช้า ก็ขึ้นอยู่กับผลงานของเรา (ในเกมแม็กโดนัลด์ เขาประเมินด้วยผลกำไรค่ะ) แต่ต้องมีเรื่องเวลามาบีบบังคับ เพื่อความสนุกค่ะ

เปรียบกับเกมทำดี เราก็ให้คนมีความดีล้นมือ ทำไม่ทันเลย แต่ถ้าใครทำทันเวลาก็จะยืดออกไป

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับทีมงาน และ คุณ kaew นะคะ
อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่า สาธุๆๆ

#13 lovedhamma

lovedhamma
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2008 - 08:01 PM

ทำแฟรชง่ายๆ ได้ เขียนโค้ทไม่เป็น อยู่ต่างจังหวัด ไม่ทราบว่าต้องไปอบรมหรือทำงานเป็นทีม..ที่วัดป่ะคะ

#14 kaew

kaew
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2008 - 07:16 PM

ต้องขอทีมแฟลชที่ค่อนข้างเชี่ยวชาญหน่อยนะคะ คงจะส่งงานให้ทำที่บ้าน หรือนาน ๆทีค่อยนัดเจอกันที่วัดค่ะ

#15 Happy (^_^)

Happy (^_^)
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 March 2008 - 08:12 AM

ทำเกมไม่เป็น แต่จะช่วยบอกต่อให้นะคะ
อยากเห็นเร็วๆจัง ว่าจะเป็นไง
เป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกท่านค๊า

#16 usr20309

usr20309
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 March 2008 - 09:32 PM

ทำคอมได้หลายอย่าง แต่แฟลชทำไม่ค่อยเป็นได้นิดหน่อย อยากช่วยครับ
ส่วนเรื่องเขียนโค้ดทำไม่เป็นครับ
จาก...เด็ก ม.ต้น

#17 kaew

kaew
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 March 2008 - 01:13 PM

สาธุจ้ะ เดี๋ยวให้พี่นงลักษณ์ (หัวหน้าทีมงาน) เป็นคนจัดงาน ว่าจะให้น้อง .. เด็ก ม.ต้น ทำอะไรบ้างนะคะ

#18 kaew

kaew
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 March 2008 - 04:45 PM

อีกไม่นาน จะมีเกมส์ธรรมะตัวอย่างมาให้ได้เล่นกันแล้วนะคะ Coming Soon
ยังรับสมัครทีมงานอีก
สมัครมาได้เลยค่ะ