ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอเชิญร่วมบุญกับ "กองทุนอาทรประชานาถ"

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 21 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 10:10 PM

คือไม่มั่นใจน่ะค่ะ ว่า การบอกบุญเพื่อไปช่วยเหลือ วัดอื่น สามารถทำได้หรือเปล่า แต่ได้ทราบแล้ว อดทนดูอยู่เฉยๆไม่ได้น่ะค่ะ ถ้าไม่ถูกต้องก็ขออภัยด้วยนะคะ และถ้าจะลบก็ได้ค่ะ

ด้านล่างนี้เป็น mail ที่ได้รับมานะคะ

ถ้าไม่ช่วย อีกไม่เกิน 3 เดือน วัดพระบาทน้ำพุต้องปิดลง !!!

ทุกคนคงเคยได้ยินเรื่องราวเกี่ยวกับวัดพระบาทน้ำพุ จังหวัดลพบุรี
ที่มีหลวงพ่ออลงกตเป็นเจ้าอาวาส ซึ่งท่านได้อุทิศตัวช่วยเหลือผู้ป่วยโรคเอดส์และเด็กกำพร้ามาสิบกว่าปีแล้ว
ทั้งๆที่ท่านมีพร้อมทุกอย่าง จบการศึกษาระดับปริญญาโทด้านวิศวกรจากออสเตรเลีย แต่ท่านก็เสียสละได้
เพียงเพราะท่านเห็นว่า ผู้ป่วยโรคเอดส์นั้นไร้ที่พึ่งจริงๆ ขนาดบางคนพอพ่อแม่รู้ว่าติดเชื้อเอดส์ ยังรังเกียจและทอดทิ้ง
ลูกของตัวเองได้เลย หลวงพ่อท่านเห็นว่า ถ้าท่านไม่ช่วยพวกเขาเหล่านี้ ท่านก็ไม่สามารถเรียกตัวเองว่าเป็นมนุษย์ได้

ทุกวันนี้ ที่วัดมีผู้ป่วยและเด็กกำพร้าที่หลวงพ่อต้องคอยดูแลรวมถึงพนักงานและอาสาสมัครราวหนึ่งพันคน
ค่าใช้จ่ายต่อเดือนประมาณสามล้านกว่าบาท แต่ยอดบริจาคกลับน้อยลงเนื่องจากสภาวะเศรษฐกิจที่
ซบเซา เห็นว่าลดลงเหลือเพียงเดือนละสองแสนบาทเอง ส่วนรัฐบาลก็ช่วยเหลือเพียงเดือนละหนึ่งแสนบาทเท่านั้น

เคยโทรไปถามที่วัดเกี่ยวกับสถานะทางการเงิน พนักงานก็บอกว่ารายรับเท่าเดิม
แต่ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นทุกวัน ค่ายารักษาหรือเพิ่มภูมิต้านทานก็แสนจะแพง
แถมผู้ป่วยก็มีแต่จะเพิ่มมากขึ้น ทางวัดจะไม่รับก็ไม่ได้ เนื่องจากมีคนพาผู้บ่วยมาทิ้งไว้ที่หน้าประตูวัดเสมอ
ซึ่งพวกเขาก็ไม่มีทางไป ที่วัดก็เมตตาช่วยเหลือแม้กระทั่งคนชราและเด็กที่คนในครอบครัวเสียชีวิตเพราะเอดส์แล้วไม่มีใครดูแล

ตอนนี้ ต้องมีการส่งผู้ป่วยที่อาการดีแล้วและพอมีฐานะกลับบ้านบ้างแล้ว และอีกสามเดือนอาจต้องปิดตัวลง!!!!!!
หลวงพ่อเองต้องลงมาบิณฑบาตรที่กรุงเทพฯทุกสัปดาห์ ต้องไปหลายที่ต่อหนึ่งวัน
เพราะรอคนไปช่วยเหลือถึงวัดไม่ไหว เห็นแล้วก็เหนื่อยแทนจริงๆ

เมืองไทยมีผู้ติดชื้อเอดส์มากเป็นอันดับสี่ของโลกแล้ว และแนวโน้มก็มีมากขึ้นเรื่อยๆ สวนทางกับอายุ
ของผู้ที่ติดเชื้อเอดส์ซึ่งกลับกลายเป็นว่าอายุน้อยลงทุกที อยากให้พวกเราเข้าใจว่า เรื่องนี้เป็นปัญหา
ของประเทศชาติและเป็นเรื่องของพวกเราทุกคนที่ต้องช่วยกันพวกเราสามารถช่วยได้หลายรูปแบบ
ขณะนี้หลวงพ่อท่านมารับบริจาคทุกวันเสาร์ตั้งแต่ 8.30 น. -10.00 น. ที่สวนลุมไนท์บาร์ซาร์
ข้างๆอาคารบีอีซี เทโร สามารถบริจาคเป็นเงิน (ดีที่สุด), ยา, ผ้าอ้อม, สำลี, ของอุปโภคบริโภคต่างๆ, หนังสือ, เสื้อผ้า ฯลฯ

หรือบริจาคผ่านธนาคารให้กับ " กองทุนอาทรประชานาถ "
ถ้าสามารถทำเป็นรายเดือนได้จะดีมากรายละเอียดของเบอร์บัญชีมีดังนี้
ธ.กรุงเทพฯ สาขาลพบุรี 289-0-84697-1
ธ.ทหารไทย สาขาลพบุรี 304-2-41277-9
ธ.กสิกรไทย สาขาถนนสุรสงคราม 174-2-39000-0
ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาลพบุรี 579-2-33730-7
ธ.กรุงศรีอยุธยา สาขาลพบุรี 111-1-47300-7
ธ.นครหลวงไทย สาขาลพบุรี 340-2-14976-0
ธ.เพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร สาขานางเลิ้ง 000-2-12022-0

และสุดท้ายที่พวกเราสามารถช่วยได้เดี๋ยวนี้ คือ การบอกต่อถึงเรื่องนี้
และช่วยส่งเมล์นี้ไปให้คนที่รู้จักทุกๆคน

ขอขอบคุณแทนวัดพระบาทน้ำพุล่วงหน้าด้วยค่ะ

ขออนุโมทนากับผู้ใจบุญทุกท่านนะคะ สา...ธุค่ะ

ปล.ค่ะสำหรับท่านที่ต้องการสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมจากทาง วัดพระบาทน้ำพุนะคะ โทร.01-8313441 ค่ะ

http://www.helpaids....marak/index.htm

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  image5.gif   11.53K   13 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  image6.jpg   5.75K   15 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  image7.jpg   7.72K   19 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  image8.gif   22.78K   13 ดาวน์โหลด

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#2 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 10:43 PM

ข้าพเจ้าเชื่อว่า อะไรก็ตามที่ไม่เป็นอกุศล หรือ อะไรทั้งหลายที่เป็นกุศล ก็ตาม ก็เหมาะสมแล้ว ที่จะนำมาบอกกล่าวให้ได้รับทราบ โดยทั่วกันนะครับ happy.gif happy.gif happy.gif

ขออนุโทธนาบุญ กัน ท่าน koonpatt สำหรับ ความกล้าหาญในการ มอบโอกาศให้แก่ ท่านทั้งหลาย ได้สร้างบารมี เพิ่มเติมกันให้มากขึ้นไปอีก ครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ happy.gif laugh.gif happy.gif

ปล. ข้าพเจ้าเองก็ได้ทราบข่าวนี้เช่นกัน และก็มีความคิดที่จะทำเหมือนกับ ท่าน koonpatt เพียงแต่ข้าพเจ้าอยากจะโทรไปสอบถาม กับทางวัดเพื่อว่าชัดเจนมากขึ้นก่อนนะครับ และก็ยังไม่ได้โทรไปสอบถามอะไรเลย จนบันนี้ อย่างไรก็ตาม น้องสาว (ที่นับถือกัน เป็นพี่ เป็นน้อง) ของข้าพเจ้าคนหนึ่ง ก็ได้มาบอกเรื่องนี้แก่ข้าพเจ้าเช่นกัน โดยเธอเองมี ความตั้งใจ และ ความปราถนาอย่างยิ่ง ที่จะช่วยเหลือวัดนี้ ดังนั้นแล้ว ข้าพเจ้าจึงได้ ร่วมทำบุญร่วมกับเธอ ดังนั้นแล้ว

ข้าพเจ้า จึงอยากจะขอนำบุญกุศลใน การทำบุญนี้ มาฝากทุกๆท่าน โดยทั่วกัน ขอจงได้รับผลบุญกุศล เท่าๆกัน ทุกๆคน เทอญ สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ happy.gif smile.gif laugh.gif
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#3 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 10:52 PM

หุหุ ขออนุโมทนาด้วยอีกคนจ้า

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#4 สูตรมิตร

สูตรมิตร
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 10:55 PM

ดีค่ะควรทำทุกบุญ... อนุโมทนาบุญ
ขอร่วมบุญกับวัดพระพุทธบาทน้ำพุด้วย

#5 worapong

worapong
  • 79 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 10:58 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

#6 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 11:34 PM

ไม่ผิดหรอกครับ เพราะผมคิดว่าเวปนี้เปิดกว้างเรื่องการทำบุญ นอกจากนี้ ยังเคยมีกระทู้เก่า ที่เคยพูดถึงสภาพการณ์ของวัดพระบาทน้ำพุมาแล้วด้วยนะครับ คุณkoonpattไม่ต้องกังวลไปหรอกครับ สบายใจได้ ข้างล่างคือกระทู้เก่าที่เคยตั้งไว้แล้วนะครับ
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=4439
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#7 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 11:36 PM

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#8 น้องเอ็ม

น้องเอ็ม
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 11:49 PM

ไม่ผิดครับ เพราะถือเป็นการช่วยเพื่อนมนุษย์ได้อีกทางนึง สาธุครับ

ทำดีต้องทำจริง ต้องตัวจริงเท่านั้นที่ทำได้

และนั่นคือพวกเรา ได้รวมพลังยิ่งใหญ่

เป็นดาวแห่งความดี ต้องดีจริงต้องตัวจริง

#9 บุญเท่านั้น

บุญเท่านั้น
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 11:52 PM

ไม่ผิดหรอกครับ เพราะผมคิดว่าเวปนี้เปิดกว้างเรื่องการทำบุญ

ไม่น่าใช่ เพราะเห็นเพื่อนpostมาถูกลบตลอด (วัดอื่นนะ)คนลบระวังวิบากกรรมด้วยนะคะ

#10 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 11:54 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะคะ และขออภัยที่กลัวไปก่อน เป็นเพราะว่า ไปเจออันนี้มาน่ะค่ะ

ความคิดเห็นที่ 17
อนุโมทนาสาธุ..... ผมว่าถ้าพวกคุณคิดจะไปทำบุญ ผมอยากให้ไปทำบบุญที่วัดพระธรรมกายเราดีกว่าครับ บุญกุศลทวีคุณ 100 เท่า 1000 เท่า มาทำบุญที่วัดของเราแล้วอธิฐานให้ผลบุญช่วยคนเหล่านี้ เมื่อตายไปก็ให้ไปสวรรค์ดีกว่าครับ ผู้ป่วยโรคเอดส์เหล่านี้ เขารอวันได้ขึ้นสวรรค์อย่างเดียว สวรรค์ชั้นดุสิตบุรีเลยน่ะครับ พวกเขาต้องชอบแน่ ๆ ได้บุญทั้งผู้ให้ ผู้รับ ..... อย่าลืมเอาบุญไปฝากคนที่บ้านนะครับ
โดย : ลูกพระธัม ฯ วันที่ :2006-09-28 22:57:54 IP :125.24.238.xx

ก็เลยไม่มั่นใจค่ะว่า คิดถูกหรือเปล่า ที่จะตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา

แต่ตอนนี้ มั่นใจและมีความสุขค่ะ ที่ได้ทำ เหนือสิ่งอื่นใด รู้สึกซาบซึ้งกับน้ำใจของผู้มีบุญทุกท่านด้วยค่ะ

สา...ธุค่ะ

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#11 วายุบุตรวุฒิไกรใจกล้า

วายุบุตรวุฒิไกรใจกล้า
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 12:04 AM

บุญเป็นของกลาง ที่ใครทำใครก็ได้
และจะทำบุญแบบไหน เป็นวิจารณญาณของแต่ละคน ว่าจะเลือกเนื้อนาบุญแบบไหน และโดยสภาพใจเช่นไร

"ข้าวกล้าย้อมงอกงามในเนื้อนาอันดี"
บุญมากหรือน้อย หลายๆท่านก็คงได้ศึกษาถึงองค์ประกอบของบุญกันอยู่แล้วว่า
วัตถุบริสุทธิ์ ผู้ให้บริสุทธิ์ ผู้รับบริสุทธิ์และเจตนาบริสุทธิ์ หรือไม่เพียงไร

ถ้าทำแล้วใจใส ก็ขออนุโมทนาบุญทุกบุญกับท่านด้วยนะครับ

#12 เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^

เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 12:21 AM

ขอบคุณ คุณkoonpatt มากๆคะ
อาภรณ์ ชุดสุดท้าย        กาสายะ<br />  ชีพสุดท้ายคือพระ         ผ่องแผ้ว<br /> วิชชาสุดคือธรรมะ        พุทธเจ้า<br />จารจดไว้ลูกแก้ว          จักแคล้วบ่วงมาร<!--sizec--></span><!--/sizec--><!--colorc--></span><!--/colorc-->

#13 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 10:47 AM

ทำบุญก็ได้บุญค่ะ
คุณ koonpatt ทำดีแล้วค่ะ
ลูกพระธัม ใจเปิดเรื่องการทำบุญอยู่แล้ว

อนุโมทนานะคะ

#14 อันบุ

อันบุ
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 01:47 PM

เพื่อนมนุษย์ด้วยกัยเราต้องช่วยเหลือกันครับ

#15 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 04:57 PM

อนุโมทนาด้วย
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#16 pHoNgS

pHoNgS
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2006 - 06:15 AM

ผมโอนเงินไปช่วยทุกเดือนครับ ตามกำลังทรัพย์ อยากให้เพื่อนช่วยกันทำบุญต่อผู้น่าสงสารเหล่านั้นด้วยนะครับ

#17 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 02:22 PM

koonpattครับผมบอกแล้วไงว่าคุณเป็นคนดี ผมขอขอบคุณกับการแจ้งข่าวบอกบุญนี้มากเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมจะไปที่วัดพระบาทน้ำพุตามที่คุณบอกเลยครับ บุญต่างๆที่ผมตั้งใจกระทำที่วัดพระบาทน้ำพุ ผมขอให้koonpattจงได้รับผลบุญทุกอย่างที่ผมทำ และด้วยการบอกและชี้ช่องทางในการทำบุญอันนี้ผมขอให้koonpattและครอบครัวจงมีความสุขความเจริญทั้งทางโลก และทางธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ ขออนุโมทนาสาธุครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#18 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 07:30 PM

สาธุโมทนาครับ

#19 Man_K

Man_K
  • 154 โพสต์
  • Interests:สมาธิ สติ ปัญญา

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 04:55 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

#20 pakawadee

pakawadee
  • 26 โพสต์
  • Interests:ชอบฟังและอ่านหนังสือเรื่องบุญบาป

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 03:05 PM

ตอนนี้ได้อยู่แดนไกลก็อยากจะร่วมทำบุญทำกุศด้วย แต่ไม่สามารถทำด้วยได้
ก็อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ

สาธุ สาธุ สาธุ

#21 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2007 - 01:48 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

#22 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2007 - 09:09 AM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์