ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

"บวชเณรสวีเดน"หนึ่งหน้าเต็มๆ ในหนังสือพิมพ์ชื่อดัง GP

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 21 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 -ไม่คิดอะไร-

-ไม่คิดอะไร-
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 July 2009 - 08:42 PM

ในเช้าของวันที่ 24 กรกฏาคม 2009 ภาพกิจกรรมอบรมยุวธรรมทายาทจำนวน 18 รูป ของวัดพุทธโกเธนเบิร์ก สวีเดน ได้ปรากฎในหน้าที่ 6 ของหนังสือพิมพ์่ชื่อดังของเมืองโกเธนเบิร์ก GÖTEBORGS-POSTEN www.gp.se และเนื้อข่าวได้ ถูกตีพิมพ์ในเวปไซต์ของหนังสือพิมพ์นี้ด้วย สามารถติดตามข่าวได้ตามลิงค์ดังต่อไปนี้

http://www.gp.se

http://gp.se/gp/jsp/...?d=113&a=507735

http://gp.se/gp/jsp/...?d=113&a=507819

Photo Gallery

http://gp.se/gp/jsp/...?d=452&a=507734

ด้านล่างนี้ เป็นภาพบางส่วนที่ปรากฎในหน้าหนังสือพิมพ์ และ ในเวปไซต์ดังกล่าว

นอกจากข่าวการอบรมแล้ว หนังสือพิมพ์ดังกล่าวได้ ประชาสัมพันธ์ งานตักบาตรที่ได้จัดขึ้นที่จตุรัสกลางเมือง โกเธนเบิร์กด้วย
และคาดว่า ข่าวกันตักบาตรในวันนี้ คงจะได้รับ ตีพิมพ์อีกครั้งในฉบับวันพรุ่งนี้ และในเวปไซต์ เพราะได้มีหนังสือพิมพ์ฉบับนี้ และฉบับอื่นๆ ได้ไปทำข่าวด้วย

คำแปลบางส่วนจากเนื้อข่าวดังกล่าว
เกือบ สอง สัปดาห์แล้วที่ สามเณรน้อย ได้ฝึกตน ตามหลักคำสอนของพระอาจารย์ ที่ วัดที่ตั้งอยู่ที่ Hisings Backa

สามเณรน้อยรวมตัวที่ Gustaf Adolfs torg ความสุขในการให้และการรับ – เกิดขึ้นอย่างเห็นได้ชัดที่ใจกลางเมือง เมื่อ สามเณรได้มา เป็นเนื้อนาบุญ ที่ Gustaf Adolfs torg

เกือบสองสัปดาห์แล้วที่สามเณร อายุระหว่าง 7 ถึง 17 ปี ได้ฝึกตน ตามหลักคำสอนของพระอาจารย์ ที่ วัดที่ตั้งอยู่ที่ Hisings Backa สัปดาห์แรกเป็นการ ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่ายผ่อนคลายด้วยสมาธิดั่งเช่นพระภิกษุสงฆ์ สัปดาห์นี้ได้เรียนรู้เกี่ยวกับคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และ ฝึกตนเพิ่มขึ้นในเรื่อง วินัย เคารพ และ อดทน

สามเณร Wincent Sandelius อายุสิบเอ็ดปี เดือนสิงหาคมนี้ ได้เข้าโครงการเมื่อปีที่แล้ว
คุณแม่ของสามเณรดอกอ้อ มีนิสัย ได้ แนะนำให้สามเณรมาอบรม ให้สามเณรอย่างน้อยได้มาอบรม ได้ให้โอกาสให้แก่ตัวเอง

- สำหรับดิฉัน สมาธิ ช่วยดิฉันได้ในหลายๆเรื่อง เหมือนการที่เราอาบน้ำ ยังต้องอาบน้ำทุกวัน เราก็จำเป็นต้องทำความสะอาดใจจากภายในของเราเช่นกัน ดิฉันรู้สึกว่าจิตใจมีพลังมากขึ้น อารมณ์ดีขึ้น รับฟังคนรอบข้างมากขึ้น และ ให้อภัยได้ในทุกอย่างที่มากระทบ

- สำหรับปีนี้เป็นสามเณร Wincent ที่รำพึง:” แม่ครับ, เมื่อไหร่จะถึงวันนั้น” ดิฉันได้ยินเช่นนั้นก็ดีใจ, คุณ ดอกอ้อ มีนิสัย (บอก)

ใช่ครับ, ลูกชาย ยืนยัน
- จริงๆแล้วครั้งนี้ที่ผมมา ก็เป็นการบวชเพื่อแม่ด้วยครับ

การบวชก็เป็นวิธีอย่างหนึ่งที่ทำให้เราได้บุญ ตามหลักคำสอนคือทุกอย่างที่เราทำเราก็จะได้สิ่งนั้นกลับคืนมา ทำสิ่งไม่ดีก็ได้สิ่งไม่ดี และ ตรงกันข้าม ไม่ได้ชาตินี้ก็ชาติหน้า

ระหว่างเวลาที่ผ่านมา สามเณร Wincent ได้ตื่นมาทำวัตรเช้า นั่งสมาธิก่อนฉันเช้า ดูหนังสอนคุณธรรม พักผ่อน ฉันอาหารเพล แต่หลังจากเที่ยงไปแล้วก็จะไม่ได้ฉันอาหาร

Wincent บอกว่า

- เวลาฉันต้องฉันให้หมด และพอใจในสิ่งที่ได้มา

หลังบ่ายโมง ฝึกนั่งสมาธีอีกรอบ สวดมนต์ แล้วก็ดูสื่อธรรมะ แต่ถ้าอากาศดีก็ออกไปเดินเล่นบนเขาหลังวัด แล้วจากนั้นก็กลับมาสวดมนต์ทำวัตรย็น

สามเณร Wincent ในผ้าจีวรสีเหลืองส้ม ได้เล่าให้ฟังว่า หัว ที่โกนตั้งแต่วันบวชเริ่มขึ้นเป็นตอแล้วครับ
แล้ว สามเณรก็ยิ้มด้วยใบหน้าที่เขินอาย

- ทุกอย่างเราทำไม่ใช่ว่าจะน่าเบื่อตลอด บางครั้งเราได้ดูโฆษณาตลกๆจากเมืองไทยด้วยครับ

สามเณร 17 ปี ศัก ลำชู ก็ได้มาอบรมครั้งที่สอง สิ่งที่ได้เรียนรู้จากครั้งที่แล้ว
- แต่ก่อนผมเป็นคนโกรธง่าย แต่หลังจากได้มาฝึกอบรมใจผมก็เย็นลง ผมอยากเรียนรู้เพิ่มเติม - เกี่ยวกับ ทำไมเราถึงต้องตาย แล้วเกิดมาทำไม และเรียนรู้การทำบุญ กับการนั่งสมาธิ

สิ่งสำคัญที่ได้เรียนรู้คืออะไร
- สิ่งที่ได้เรียนรู้คือพ่อแม่มีพระคุณกับเรามากแค่ไหน เราโชคดีที่เกิดมามีกิน

เมื่อห้าปีมาแล้วนี่เองที่สามเณรใช้ชีวิตอย่างยากลำบากที่เมืองไทย

สถานที่เลือกจัดงานครั้งนี้ Gustaf Adolfs torg ในเวลาเช้า เป็นการสืบสานวัฒนธรรมดั่งเดิมและประเพณีพื้นบ้าน เป็นโอกาสที่สาธุชนในเมืองโกเธนเบริ์กที่ได้มาทำบุญร่วมกัน ก่อนที่จะเริ่มวันใหม่ในการทำงาน ด้วยการทำบุญใส่บาตรร่วมกัน

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านนะครับ

สาธุๆๆๆ ^-^

ไฟล์แนบ

-ไม่คิดอะไร-

#2 ไอลดา หนูตัวใหญ่

ไอลดา หนูตัวใหญ่
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 July 2009 - 09:00 PM

สาธุๆๆๆๆๆๆ
เห็นแล้วชื่นใจแทนพระเดชพระคุณหลวงพ่อและผู้ปกครองจังค่ะ
กราบอนุโมทนาบุญกับสมเณรทุกรูป คณะพระพี่เลี้ยง และ ทุกท่านที่มีส่วนร่วมในความสำเร็จครั้งนี้ด้วยนะค่ะ

Ialada

#3 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 July 2009 - 09:03 PM

happy.gif สาธุ ค่ะ
ชายผู้ได้โอกาส

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#4 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 July 2009 - 09:42 PM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับบุญบวช และผู้มีบุญทุกท่านด้วยนะครับ
สาธุ สาธุ สาธุ

#5 samana072

samana072
  • Admin_Article_Only
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2009 - 12:05 AM

ส๊าธุ...ดังๆให้ไปถึง Sweden เลย

ยอดเยี่ยมจริงๆครับ

ขออนุโมทนาบุญ กับพระอาจารย์ น้องๆสามเณร และทีมงานทุกๆท่านด้วยนะครับ

<a href="http://www.dmc.tv/im...0-02-14-18.jpg" target="_blank">
</a>

#6 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2009 - 10:10 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุค่ะ

#7 สงบนิ่งสง่างาม

สงบนิ่งสง่างาม
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2009 - 10:47 AM

อ่านแล้วชื่นใจ ขออนุโมทนาสาธุกับผู้ที่ได้โอกาส

#8 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 25 July 2009 - 11:30 AM

ร่วมอนุโมทนา มหากุศล
การบรรพชา สามเณรธรรมทายาทจำนวน 18 รูป ของวัดพุทธโกเธนเบิร์ก สวีเดน ด้วยครับ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#9 moo 072

moo 072
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2009 - 11:56 AM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#10 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2009 - 05:59 PM

น่าชื่นชม ขอกราบอนุโมทนาบุญกับสามเณรทุกรูปครับ
สาธุ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#11 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2009 - 09:19 PM

สาธุ กราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#12 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 July 2009 - 10:05 PM

นกแห่งสันติภาพกำลังโบยบินไปเรื่อยๆ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#13 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 July 2009 - 02:58 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#14 หนุ่มเจียงฮาย

หนุ่มเจียงฮาย
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 July 2009 - 11:04 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ...สาธุ happy.gif

#15 penpipach

penpipach
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 08:45 AM

กราบอนุโมทนาบุญ ด้วยค่ะ สาธุ

#16 ลูกพระธัมฯเชียงใหม่

ลูกพระธัมฯเชียงใหม่
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 12:02 PM

เห็นแล้วปลื้มจริง ๆ เลยค่ะ
อนุโมทนาบุญกับสามเณรทุกรูป และผู้ให้การสนับสนุนทุกคน
สาธุ สาธุ สาธุ

เกิดมาเพื่อทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#17 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 12:38 PM

อนุโมทนาครับ

#18 Aumbun072

Aumbun072
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2009 - 05:35 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ smile.gif smile.gif

#19 Dr.ฟง

Dr.ฟง
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2009 - 05:55 AM

สาธุ คะ โมทนาบุญด้วยนะคะ cool.gif happy.gif

#20 usr24804

usr24804
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2009 - 11:09 PM

สาธุๆๆครับ อนุโมทนา

วัดพระธรรมกายแฟรงก์เฟิร์ต ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

#21 usr30484

usr30484
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2009 - 06:09 PM

สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

wincent ตัวจริงน่ารักมากๆๆ ค่ะ

วันที่ 1 สิงหา น้องเค้า ก้อมาวัด แถวๆๆใกล้บ้านดิฉัน

น้องเค้าก้อมากับคุณแม่ น่ารักมากๆๆๆ

#22 ต้มข่าไก่

ต้มข่าไก่
  • 193 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 August 2009 - 03:03 PM

สาธุ สาธุ สาธุ ครับ
เห็นแล้วช้าไม่ได้ ขอบบวช ด้วยคน ในโครงการ 7 พันรูป เดือนสิงหาคม 2009 นี้ด้วยครับ