ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

"ชำระหนี้สงฆ์"

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 06:54 AM

ยังไม่เข้าใจความหมาย "ชำระหนี้สงฆ์" อย่างลึกซึ้งเลยจ๊ะไปอ่านเจอมาก็ยังงงอยู่ดีนะ ใครพอจะอธิบายให้เข้าใจหน่อยได้ไหมว่าทำไมต้อง "ชำระหนี้สงฆ์" ชาติที่เราเราไปขอยืมเงินท่านมาหรอเปล่าถึงต้องชำระหนี้สงฆ์ อ่ะ แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าเราไปเป็นหนี้นะจ๊ะ

#2 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 06:59 AM

ก็ดันไปยืมเงินท่านมา ๒๐ บาท
แล้วก็มาแอบตายเสียก่อน
ไปเจอยมบาล ท่านตรวจดู
ก็พบว่าคนนี้เมื่อเป็นมนุษย์
หนี้พระสงฆ์ไว้ไม่ยอมจ่าย
ก็เลยต้องโดนส่งตัวมาให้ช้ำระ
หนี้นี้กับท่านเสียก่อน.........
thamma_072.p

#3 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 08:24 AM

การทำอะไรที่ต้องใช้สมบัติสงฆ์ แล้วสมบัตินั้นเสียหาย ก็ติดหนี้สงฆ์
การหยิบอะไรออกจากวัด ต้นไม้ ใบหญ้า กรวด หิน ดิน ทราย ในวัด ก็ติดหนี้สงฆ์
อย่าว่าแต่ไปยืมเงินเลย

คนโบราณกลัวบาปเลยต้องสร้างพระเพื่อชำระหนี้สงฆ์
หยุดคือตัวสำเร็จ

#4 Thakonlaphat

Thakonlaphat
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 09:05 AM

"พวกเราบางคนเคยหยิบฉวยส่งของที่เป็นสมบัติของวัดหรือของสงฆ์ เช่น ก้อนหิน ก้อนดิน ผลไม้ ดอกไม้ ใบไม้ หรือบางทีทรายติดรองเท้าเรากลับออกมาจากวัด ฯลฯ แล้วเราเองก็ไม่ได้ทำบุญ บางทีเหตุการณ์เช่นนี้อาจจะเกิดขึ้นตอนเราเป็นเด็กๆ ชอบซุกซนบ้าง เป็นต้น ซึ่งทางวัดและพระสงฆ์นั้นไม่มีเงินเดือนและไม่มีรายได้ใดๆ ทั้งสิ้น เงินที่ได้มาก็คือเงินที่พุทธศาสนิกชนและญาติโยมต่างๆ ไปร่วมทำบุญทั้งสิ้น ฉะนั้น ในบางครั้งเราเข้าวัดและบางทีไปใช้ธูปเทียนวัดบ้างเพื่อจุดธูปไหว้พระ อาจจะดื่มน้ำมนต์และอาศัยไฟฟ้าของวัด เช่น พัดลม เป็นต้น แล้วลืมทำบุญ ฉะนั้นจะทำให้เราเป็นหนี้สงฆ์ทันทีโดยไม่รู้ตัว

ดังนั้น เพื่อไม่ให้ต้องติดหนี้สงฆ์ไปถึงภพหน้าชาติหน้า ซึ่งเราเองก็ไม่ทราบว่าเราจะไปเกิดที่ใดภพใด และจะมีโอกาสได้พบพระพุทธศาสนาหรือไม่ ฉะนั้น เพื่อเป็นการไม่ประมาทจึงควรถือโอกาสชำระหนี้สงฆ์ตั้งแต่วันนี้ทันทีที่มีโอกาสไปวัด เมื่อได้ไปทำบุญที่วัดใด คอยสังเกตตู้ที่ทางวัดเขาตั้งใจให้เราใส่เงินทำบุญเพื่อชำระหนี้สงฆ์ จะได้ไม่ติดค้างไปภพหน้าต่อไป"

คัดลอกมาจากหนังสือสวดมนต์ที่เขาพิมพ์แจกกัน ผิดถูกประการใดผู้รู้เพื่มเติมได้ครับ

#5 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 11:44 AM

โอ้ ไม่เคยเห็นตู้ที่เขียนว่าชำระหนี้สงฆ์เลยค่ะ

#6 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 12:30 PM

จากกระทู้นี้ ทำให้ผมนึกถึงคนสมัยโบราณ ซึ่งท่านได้ให้ความสำคัญและระมัดระวังในเรื่องนี้เป็นอย่างมากเลยนะครับ จึงได้เกิดเป็นธรรมเนียม "ขนทรายเข้าวัด" ขึ้นยังไงล่ะครับ

#7 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 01:32 PM

มีข้อสังเกตเพิ่มเติมอ่ะค่ะ

กรณีที่เวลาเราไปวัด แล้วใช้สมบัติพระศาสนาอย่างไม่คุ้มค่า

เช่น เปิดน้ำทิ้งไว้ในขณะที่แปรงฟัน / พาลูกไปวัดแล้วปล่อยให้เล่นน้ำในขณะอาบน้ำ

เหมือนตอนอยู่ที่บ้าน (คือเล่นอาบไม่ยอมเลิกน่ะ)

ดึงกระดาษชำระมากกว่าจำเป็นที่ต้องใช้ / ใช้พัดลมแล้วลืมปิด เปิดทิ้งไว้

หรืออื่นๆที่คล้ายกันอย่างนี้ ...น่าจะเข้าข่ายนี้เหมือนกันนะ

เราจะจะมีการฟื้นฟูวัฒนธรรมคุณยายอีกข้อหนึ่งในเรื่องของการใช้สมบัติพระศาสนา

อย่างคุ้มค่า มาถ่ายทอดและชักชวนกันปฏิบัติ เพื่อให้พวกเราและเพื่อนๆที่เพิ่งมาวัด

ไม่ทันได้พบคุณยายอาจารย์ จะได้ซาบซึ้งกับคุณธรรมของท่าน และได้บุญในการช่วย

รักษาสมบัติพระศาสนาอีกด้วยนะคะ ...ใครเห็นด้วยยกมือขึ้น...happy.gif

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#8 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 01:47 PM

หนี้สงฆ์คือค่าใช้จ่ายที่เกิดจากการที่เราเข้าไปใช้ของสงฆ์ เช่น เข้าไปล้างมือ ล้างหน้า ขับถ่าย ต้องใช้น้ำชะล้าง
เวลาไปโบสถ์ไหว้พระในโบสถ์ ถ้าไม่เปิดไฟก็แล้วไป แต่ถ้าเปิดไฟ เปิดพัดลม ก็ล้วนแล้วแต่ทำให้เกิดค่าใช้จ่ายในส่วน
ของวัด ก็เท่ากับเราไปก่อหนี้ให้กับสงฆ์นั่นเองครับ

ดังนั้นการชำระหนี้สงฆ์จึงเป็นสิ่งที่ควรกระทำไปด้วยครับแม้ว่าทางวัดจะไม่มีกล่องรับบริจาคเราก็ควรจะทำเอง
เพื่อกันการเป็นหนี้สงฆ์โดยที่ไม่เจตนาด้วยครับ

เพราะเงินทำบุญก็ส่วนเงินทำบุญครับ ส่วนเงินชำระหนี้สงฆ์ก็เป็นส่วนชำระหนี้ไม่เกี่ยวกันครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#9 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 01:53 PM

เราจะจะมีการฟื้นฟูวัฒนธรรมคุณยายอีกข้อหนึ่งในเรื่องของการใช้สมบัติพระศาสนา

อย่างคุ้มค่า มาถ่ายทอดและชักชวนกันปฏิบัติ เพื่อให้พวกเราและเพื่อนๆที่เพิ่งมาวัด

ไม่ทันได้พบคุณยายอาจารย์ จะได้ซาบซึ้งกับคุณธรรมของท่าน และได้บุญในการช่วย

รักษาสมบัติพระศาสนาอีกด้วยนะคะ ...ใครเห็นด้วยยกมือขึ้น...

ยกสองมือเลยค่ะ

แล้วจะชำระอย่างไรดีล่ะคะ
ถ้าสมมติว่าเราไม่ค่อยมีปัจจัยเท่าไรนัก แล้วเป็นอาสาสมัครอยู่ล่ะคะ
จะถือว่าชำระได้หรือไม่คะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#10 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 03:59 PM

จากกระทู้นี้ ทำให้ผมนึกถึงคนสมัยโบราณ ซึ่งท่านได้ให้ความสำคัญและระมัดระวังในเรื่องนี้เป็นอย่างมากเลยนะครับ จึงได้เกิดเป็นธรรมเนียม "ขนทรายเข้าวัด" ขึ้นยังไงล่ะครับ

เหตุที่ต้องขนทรายเข้าวัดเพราะ คนสมัยก่อนถือว่า ทรายในวัดได้ติดเท้ามาตอนที่ไปทำบุญ ดังนั้นจึงเกิดประเพณีขนทรายเข้าวัดเพื่อนำทรายไปคืน โดยนำไปก่อเป็นพระเจดีย์ทรายไงครับ ได้บุญด้วยนะครับ เพราะระลึกถึงพระสัมมาสัมพุทธเจ้าผ่านทางพระเจดีย์ทรายครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 04:58 PM

การที่น้องวิว มาเป็นอาสาสมัครช่วยงานวัดโดยไม่คิดค่าตอบแทน นั่นก็เป็นหนึ่งในการชำระหนี้วัดแล้วล่ะครับ เพราะน้องยังเด็กจะไปนำรายได้มากมายมาจากไหนกัน เรื่องปัจจัยก็ให้ทำเต็มกำลังเท่าที่เด็กอย่างเราจะทำได้ก็ใช้ได้แล้วล่ะครับ

อ้อ แต่อยากจะฝากไว้อีกอย่างหนึ่งให้ไปถ่ายทอดให้เพื่อนๆ อาสาสมัครกันไป อีกวิธีหนึ่งที่เด็กๆ จะช่วยทางวัดได้ คือ ช่วยกันประหยัดค่าใช้จ่ายต่างๆ ให้วัดน่ะครับ ไปทำงานอาสาสมัครที่ไหน เลิกงานแล้ว ก็ปิดน้ำ ปิดไฟ ปิดพัดลม อะไรให้เรียบร้อย ประมาณน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 06:17 PM

1. ถ้าจะชำระหนี้สงฆ์ มีวิธีทำอย่างไรบ้างหละค่ะ (ถ้าเขาไม่มีกล่องรับที่เขียนว่า ชำระหนี้สงฆ์)
2. แล้วถ้าสมมุติว่าอยากชำระหนี้สงฆ์ที่เคยใช้น้ำไฟไปที่วัด A แต่ว่าไม่มีโอกาสกลับไป จะชำระหนี้สงฆ์ที่ วัด B แทนได้ป่าว

#13 นิ่งในนิ่ง

นิ่งในนิ่ง
  • 34 โพสต์
  • Interests:แนวทางการดำเนินชีวิต

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 07:18 PM

ไปช่วยกันกวาดถูวิหารคดก็เป็นการชำระหนี้สงฆ์ค่ะ
ทำอะไรที่เป็นบวกกับวัดวาอาราม ก็น่าจะเป็นการชำระหนี้สงฆ์ ซึ่งหนี้นั้นก็เป็นพฤติกรรมลบๆ ที่เราทำกับวัดวาอาราม อาจโดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ แต่คนโบราณถือว่าเป็นหนี้สงฆ์นั้นไม่ดี ต้องจัดการใช้หนี้เสีย ก็ทำกันไป เป็นสิ่งดีๆ ทั้งนั้นไม่ใช่หรือคะ

#14 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 07:22 PM

ไปช่วยกันกวาดถูวิหารคดก็เป็นการชำระหนี้สงฆ์ค่ะ
ทำอะไรที่เป็นบวกกับวัดวาอาราม ก็น่าจะเป็นการชำระหนี้สงฆ์ ซึ่งหนี้นั้นก็เป็นพฤติกรรมลบๆ ที่เราทำกับวัดวาอาราม อาจโดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ แต่คนโบราณถือว่าเป็นหนี้สงฆ์นั้นไม่ดี ต้องจัดการใช้หนี้เสีย ก็ทำกันไป เป็นสิ่งดีๆ ทั้งนั้นไม่ใช่หรือคะ?

ใช่แล้วครับ ภายในบริเวณอารามวัดนั้น จัดว่าเป็น "พุทธเขต" ทั้งสิ้นเลยครับ เพราะฉะนั้น จะหยิบ จะจับ จะทำอะไรที่เป็นทางมาแห่งกุศล ก็ล้วนแล้วแต่เป็นเป็นบุญไปหมดน่ะครับ แต่ในทางตรงกันข้าม หากทำในสิ่งที่เป็นบาปอกุศลล่ะก็ ดับเครื่องชนชนิดจอดไม่ต้องแจวเหมือนกันนะครับ

#15 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 07:23 PM

1. ถ้าจะชำระหนี้สงฆ์ มีวิธีทำอย่างไรบ้างหละค่ะ (ถ้าเขาไม่มีกล่องรับที่เขียนว่า ชำระหนี้สงฆ์)
2. แล้วถ้าสมมุติว่าอยากชำระหนี้สงฆ์ที่เคยใช้น้ำไฟไปที่วัด A แต่ว่าไม่มีโอกาสกลับไป จะชำระหนี้สงฆ์ที่ วัด B แทนได้ป่าว

ตอบ การชำระหนี้สงฆ์สามารถชำระเป็นค่าน้ำ ค่าไฟฟ้า ที่วัดไหนก็ได้ครับ เพราะคำว่าสงฆ์นั้นหมายรวมพระสงฆ์ทั้งหมดในพระพุทธศาสนาเลยครับ ถ้าคิดไม่ออกว่าเป็นหนี้สงฆ์เพียงแค่ค่าน้ำค่าไฟฟ้าหรือมีอื่นๆ อีกเวลาทำบุญสังฆทานก็นึกขอถวายทานเป็นการชำระหนี้สงฆ์แทนก็ได้ครับ ถ้าไม่มีเงินมาชำระก็ชำระเป็นอาหารใส่บาตรก็ไม่ถือว่าผิดครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#16 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 09:54 PM

อีกเวลาทำบุญสังฆทานก็นึกขอถวายทานเป็นการชำระหนี้สงฆ์แทนก็ได้ครับ ถ้าไม่มีเงินมาชำระก็ชำระเป็นอาหารใส่บาตรก็ไม่ถือว่าผิดครับ

สาธุ... ขอบคุณมากครับ พึ่งจะรู้นะเนี่ย แต่ผมขอผู้รู้มาช่วยยืนยันให้อีกทีก็แล้วกันนะครับ

#17 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 02:26 PM

มีอีกวิธีนึงค่ะ เพิ่งนึกออก

เวลาไปที่ตู้รับบริจาค

ก็บอกเขาว่าจะทำบุญ "บำรุงวัด"

ซึ่งจะรวมทั้งค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศัพท์ ฯลฯ

ทำเท่าไหร่ก็ได้ทั้งนั้นค่ะ เพราะสมัยที่ยังเป็นนักเรียน เคยทำบุญบำรุงวัด 50 บาทด้วย

ยังเก็บใบอนุโมทนาบัตรไว้เลย
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#18 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 09:22 PM

บุญเศรษฐีถาวรก็ได้ค่ะ เดือนละ 1 ครั้ง จริงๆ จะทำเท่าไรก็ได้ ในนั้นจะรวมค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าอาหาร น้ำปานะ ค่ายา ค่าน้ำมัน ยานพาหนะ ค่าจ้างคนงาน คนสวน และจิปาถะทั้งหลาย แบบนี้ก็ได้เหมือนกันค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#19 ระเมอ ทำ

ระเมอ ทำ
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2006 - 06:14 AM

การชำระหนี้สงฆ์
พวกเราบางคนเคยหยิบฉวยสิ่งของที่เป็นสมบัติของวัดหรือของสงฆ์ เช่น ก้อนหิน ก้อนดิน ผลไม้ ดอกไม้ ใบไม้ หรือบางทีทรายติดรองเท้าเรากลับออกมาจากวัด ฯลฯ แล้วเราเองก็ไม่ได้ทำบุญ บางทีเหตุการณ์เช่นนี้อาจจะเกิดขึ้นตอนเราเป็นเด็กๆ ชอบซุกซนบ้าง เป็นต้น ซึ่งทางวัดและพระสงฆ์นั้นไม่มีเงินเดือนและไม่มีรายได้ใดๆ ทั้งสิ้น เงินที่ได้มาก็คือเงินที่พุทธศาสนิกชนและญาติโยมต่างๆ ไปร่วมทำบุญทั้งสิ้น ฉะนั้น ในบางครั้งเราเข้าวัดและบางทีไปใช้ธูปเทียนวัดบ้างเพื่อจุดธูปไหว้พระ อาจจะดื่มน้ำมนต์และอาศัยไฟฟ้าของทางวัด เช่น พัดลมเป็นต้น แล้วลืมทำบุญ ฉะนั้นจะทำให้เราเป็นหนี้สงฆ์ทันทีโดยไม่รู้ตัว
ดังนั้น เพื่อไม่ให้ต้องติดหนี้สงฆ์ไปถึงภพหน้าชาติหน้า ซึ่งเราเองก็ไม่ทราบว่าเราจะไปเกิดที่ใดภพใด และจะมีโอกสได้พบพระพุทธศาสนาหรือไม่ ฉะนั้น เพื่อเป็นการไม่ประมาทจึงควรถือโอกาสชำระหนี้สงฆ์ตั้งแต่วันนี้ทันทีที่มีโอกาสไปวัด เมื่อได้ไปทำบุญที่วัดใด คอยสังเกตตู้ที่ทางวัดเขาตั้งใจให้เราใส่เงินทำบุญเพื่อชำระหนี้สงฆ์ จะได้ไม่ติดค้างไปภพหน้าต่อไป.

#20 usr16442

usr16442
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2007 - 01:22 PM

การชำระหนี้สงฆ์ถ้าจะทำกี่บาทก็ได้ใส่ซองระบุว่าชำระหนี้สงฆ์ทำบ่อบๆ ถ้าต้องการให้หนี้ที่ทำไว้จะตั้งใจหรือไม่ได้ตั้งใจไม่มีต่อกันคือ การสร้างพระประธานขนาดหน้าตัก 4 ศอก (ประมาณ 2 เมตร) เพื่อชำระหนี้สงฆ์ผลจะได้เพียงคนเดียว แต่ถ้าปิดทองทั้งองค์ได้ทั้งคณะ คือเป็นการร่วมบุญกันช่วยกันสร้างทำบุญคนละเท่าไรก็ได้แล้วปิดทอง ผลทุกคนชำระหนี้สงฆ์หมดถ้าไปทำใหม่ก็ต้องมาชำระใหม่ครับ ตอนนี้ผมก็พยายามเข้า Net เพื่อร่วมบุญกันที่จะชำระหนี้สงฆ์ครับ