ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พรรษานี้อยากทราบว่า สมาชิกชาวบอร์ดตั้งใจอธิษฐานปวารณาพรรษาอะไรบ้าง?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 32 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 04:01 PM

nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 04:15 PM

6.00 - 7.00

13.00 - 14.00

21.00 - 22.00

#3 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 04:28 PM

คุณสิริปโภจะนั่งธรรมะวันละ 3 ชม.เหรอคะ สาธุ
ฟ้าร้างขอไปคิดก่อน เดี๋ยวมาบอก
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#4 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 04:51 PM

อยากถือศีล 8 จังเลยได้บุญด้วย และผลที่ตามมาคือสุขภาพดีด้วยครับ

#5 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 05:00 PM

อุบอิบ
ไว้ก่อนได้มั้ยครับ

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#6 สิริปโภ

สิริปโภ

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 05:29 PM

จะนั่งธรรมะวันละ 3 ชม.เหรอคะ สาธุ
ฟ้าร้างขอไปคิดก่อน เดี๋ยวมาบอก

คือจริงๆก็จะนั่ง3เวลานี้อยู่แล้วน่ะครับ แต่ว่าบางวันก็ครบชั่วโมง บางวันก็รอบละ30นาที 45นาทีหรือขาดรอบ ก็มี
แต่ช่วงเข้าพรรษาตั้งใจว่าจะไม่ขาดแล้วครับ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ

การกำหนดเวลาตายตัวจะช่วยให้เราใส่ใจกับการนั่งธรรมะมากครับ เพราะใจเราจะจดจ่ออยู่กับการปฎิบัติธรรมอยู่ตลอดทำให้ใจไม่ว่างจากธรรมะเลย สำหรับท่านที่มีงานประจำ หรืออยู่ในออฟฟิตก็น่าเห็นใจหน่อย เพราะอาจมีเวลาน้อยมาก เช้าตื่นมาก็ต้องรีบไปทำงาน อยู่ในออฟฟิตทั้งวัน เจอแต่เรื่องวุ่นๆ มีเวลาพักชั่วโมงเดียว เย็นๆกว่าจะกลับถึงบ้านก็1-2-3ทุ่มกลับมาเหนื่อยๆก็ต้องนอนพัก เอาแรงไว้พรุ่งนี้ ถ้าจะนั่งธรรมะต่อ ก็ไม่ค่อยจะนิ่ง เพราะทั้งวันเจอแต่เรื่องยุ่งๆมา นั่งได้10-20นาที ก็ง่วงอีกแล้ว ต้องนอนเอาแรงใว้สู้ชีวิตต่อพรุ่งนี้ ตื่นมาอีกทีก็วนเวียนแบบเมื่อวานอีก ชีวิตคนกรุงใครเป็นแบบนี้บ้างครับ ผมเห็นแล้วเซ็งแทนเลย ยิ่งถ้าใครมีครอบครัว หรือลูกอีกสัก2คน ยิ่งไปกันใหญ่เลย (นี่แหละวัฏฏะสงสารน้อยๆ) (แต่ถ้าใครรวยแล้วคุ้มก็ขอโมทนาด้วยครับ)

#7 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 06:58 PM

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ สิริปโภ ด้วยครับ ของผมขอปวารณาหลักๆ ดังนี้ครับ

หาปัจจัยทำบุญ ให้ได้ทุกวัน วันละร้อย... --ทำทาน--
รักษาศีล 5 เป็นปกตื ศีล 8 วันพระ... --รักษาศีล--
นั่งสมาธิ ทุกวัน อย่างน้อย 30 นาที ต้นเดือนก็นั่งยาวๆที่วัด --เจริญภาวนา--

ขออนุโทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

#8 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 07:36 PM

ถือศีล แปด วันพระ
นั่งสมาธิทุกวัน วันละ 1 ชั่วโมง เป็นอย่างน้อยนะครับ

เผยแพร่ธรรมะให้กับเพื่อน ๆ ในบริษัท

#9 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 07:53 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะคะ สำหรับดิฉันจะถือศีลแปดวันโกนกับวันพระค่ะ

#10 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 08:43 PM

จะรักษาศีล 8 ตามความเหมาะสม (จะไปต่างประเทศค่ะ ต้องทานข้าวเย็นบ้างเพื่อสร้างมิตรกับคนละแวกบ้านที่มาชวน) แต่ถ้าไม่จำเป็นจะให้ได้ตลอกเลยค่ะ

นั่งเนสัจชิกังคังทุกวันพระ

นั่งธรรมะวันละ 3 ชม. เป็นอย่างต่ำค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#11 ตุ๊กตาหมู

ตุ๊กตาหมู
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 08:49 PM

ตั้งใจถือศีล8อาทิตย์ละ5วันค่ะ เสาร์อาทิตย์ต้องไปทานข้าวกับครอบครัวบ้างค่ะเลยหยุดจะทำให้ครบ3เดือนค่ะ และจะใส่บาตรทุกวันจันทร์ถึงศุกร์นั่งธรรมะทุกวันค่ะ

#12 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 08:57 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#13 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 11:58 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ ส่วนตัวจะถือศีล8ทุกวันช่วงเข้าพรรษาค่ะ และจะนั่งธรรมะมากๆด้วยค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#14 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 12:00 AM

ไปถวายเทียนพรรษา และ หลังจากนั้นก็ทำสังฆทาน
พระอยู่วัดกันหมดหลาย ๆ รูปได้บุญมากดี
หยุดคือตัวสำเร็จ

#15 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 12:36 AM

จะออกแบบชีวิตให้เข้มข้นยิ่งขึ้นในช่วงเข้าพรรษาครับ
ทำทาน :หยอดมณีทวีบุญวันละ 100 บาท เอาไว้ทำบุญวันอาทิตย์ต้นเดือนถัดไป
ร่วมบุญปล่อยปลาทุกวันๆละ 30 บาท ผ่านทางหลวงพี่ที่หมู่บ้านปฏิบัติธรรม
ถวายปัจจัยพระเดชพระคุณหลวงพ่อและหลวงพี่ที่วัดทุกวันอาทิตย์ด้วยตัวเอง
ศีล : รักษาศีลแปดทุกวัน (ต้องซื้อนมมาตุนในตู้เย็นเยอะๆ และกำจัดของขบเคี้ยวในตู้เย็นให้หมดก่อนเข้าพรรษา)
สวดมนต์ทำวัตรเช้า 5.00 - 5.25 am. และ สวดมนต์ทำวัตรเย็นกับบูชาเจดีย์ผ่านจานดาวธรรม 5.45 - 6.30 pm.
และก็นั่งสมาธิวันละ 2 รอบคือ 6.00 - 7.00 am. กับ 11.00 - 12.00 pm.
และก็อธิษฐานจิตก่อนนอนทุกคืน
โชคดีที่มีโอกาสลิขิตชีวิตตัวเองได้พอสมควร
ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#16 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 10:01 AM

(จะไปต่างประเทศค่ะ ต้องทานข้าวเย็นบ้างเพื่อสร้างมิตรกับคนละแวกบ้านที่มาชวน)
ขออวยพรล่วงหน้าให้น้อง Omena เดินทางโดยสวัสดิภาพ ขอให้รักษาศีล 8 ได้ตลอดตามความตั้งใจค่ะ

สำหรับตนเอง...รักษาศีล 8 และ นั่งสมาธิทุกวัน...และขอให้ตนเองใจเย็น ๆ กับลูก ๆ ค่ะ smile.gif

#17 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 11:35 AM

จะตั้งใจสั่งสมบุญกิริยาวัตถุ 10 ประการทุกวัน ให้ได้ตลอดพรรษานี้ ไปจนถึงสิ้นปีเลยล่ะครับ สั่งสมมาตั้งแต่ต้นปี ตอนนี้ก็ได้ 184 วันแล้วล่ะครับ (ครึ่งทางแล้ว)
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#18 puay

puay
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 11:42 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านเลยค่ะ ช่วงเข้าพรรษานี้กะว่าจะหาเวลานั่งธรรมะให้มากขึ้นน่ะค่ะ + รักษาศีล 8 ทุกวันพระ

#19 Omena

Omena
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 02:01 PM

ศีล : รักษาศีลแปดทุกวัน (ต้องซื้อนมมาตุนในตู้เย็นเยอะๆ และกำจัดของขบเคี้ยวในตู้เย็นให้หมดก่อนเข้าพรรษา)

ถ้าเป็นน้ำอ้อยก้จะดีมากเลยนะคะ อิ่มท้องค่ะ
นมนี่ ถ้ากินเมื่อท้องว่างแล้วจะทให้ปวดท้องได้ง่ายค่ะ

ขออวยพรล่วงหน้าให้น้อง Omena เดินทางโดยสวัสดิภาพ ขอให้รักษาศีล 8 ได้ตลอดตามความตั้งใจค่ะ

สาธุ

หนูขอเพิ่มนะคะ

บูชาเจดีย์ทุกวัน
นั่งธรรมะ 6 ชม. ทุกวันอาทิตย์
ทำวัตรเย็นวัตรเช้าทุกวันไม่ขาด
สวดสรรเสริญมหาปูชนียาจารย์ทุกวัน
สวดสรรเสริญพระมหาสิริราชธาตุ ธรรมกายานุสติ พระรัตนตรัยทุกวัน (อย่างน้อยก็ต้องในใจล่ะ)
นั่งสมาธิ แผ่เมตตา ตรวจดูความผิดพลาดของตนทั้งวันก่อนนอนอย่างน้อย 1 ชั่วโมง หากป่วยก็อย่างน้อย 15 นาทีค่ะ
ตั้งชมรมสมาธิที่แคนนาดาให้ได้ก่อนออกพรรษา (ข้อนี้จะพยายาม ไม่ขอสัญญา แต่บอกเพื่อให้ช่วยส่งบุญด้วยนะคะ)
ทำการบ้าน 10 ข้อทุกวันค่ะ

สุนทรพ่อ

#20 สิริปโภ

สิริปโภ

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 03:21 PM

ถ้าเป็นน้ำอ้อยก้จะดีมากเลยนะคะ อิ่มท้องค่ะ
นมนี่ ถ้ากินเมื่อท้องว่างแล้วจะทให้ปวดท้องได้ง่ายค่ะ

ถ้าเป็นน้ำมะตูมละก็มีฮาแน่ๆ อยากรู้ว่าทำไม ลองถามพี่ๆที่เคยบวช ธทย.ครับ

#21 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 06:17 PM

นั่งเนสัจชิกังคังทุกวันพระ

สาธุ มีวิริยะอย่างสูง ทางตรงสู่ความหลุดพ้นค่ะ
โมทนาบุญค่ะ

Gioia จะนั่งสมาธิให้ได้ทุกวันค่ะ และจะเพิ่มรอบด้วยค่ะ

#22 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 09:17 PM

กฐิน 1 m

#23 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 05 July 2006 - 08:27 AM

ถ้าเป็นน้ำมะตูมละก็มีฮาแน่ๆ อยากรู้ว่าทำไม ลองถามพี่ๆที่เคยบวช ธทย.ครับ
ทำให้ระบายยยยยยย...ใช่หรือปล่าวค่ะคุณสิริปโภ smile.gif

#24 Omena

Omena

โพสต์เมื่อ 05 July 2006 - 12:19 PM

ขอเพิ่มอีกๆๆๆๆ

จะไปต่างประเทศแล้ว ถ้าแค่ปวารณายังน้อย 7 ปีคงไม่รอด

ตรึกธรรมะตลอดเวลา เอาชีวิตเป็นเดิมพันเลยเอ้า
มักน้อย ไม่ขอของใช้ไม่"จำเป็น" เด็ดขาด
ไม่พูดเรื่องไม่มีแก่นสาร ไม่มีประโยชน์เด็ดขาด

สุนทรพ่อ

#25 Michael

Michael
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2006 - 08:43 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆคนเลยนะครับ และจะตั้งใจปฏิบัติธรรม ให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนา ให้ได้ครบครับ

#26 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2006 - 08:46 PM

ขอเพิ่มอีกๆๆๆๆ

จะไปต่างประเทศแล้ว ถ้าแค่ปวารณายังน้อย 7 ปีคงไม่รอด

ตรึกธรรมะตลอดเวลา เอาชีวิตเป็นเดิมพันเลยเอ้า
มักน้อย ไม่ขอของใช้ไม่"จำเป็น" เด็ดขาด
ไม่พูดเรื่องไม่มีแก่นสาร ไม่มีประโยชน์เด็ดขาด

สาธุ กับน้องวิว ด้วยครับ ก่อนน้องไปเรียนต่อ ลองหาโอกาสไปปฏิบัติธรรมดูดีไหม คอร์ส 7 วัน เห็นบอกว่าไปไม่ได้ น้องไปคอร์สสุดสัปดาห์ 3-4 วันก็มีนะครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#27 Omena

Omena

โพสต์เมื่อ 05 July 2006 - 10:51 PM

สาธุ กับน้องวิว ด้วยครับ ก่อนน้องไปเรียนต่อ ลองหาโอกาสไปปฏิบัติธรรมดูดีไหม คอร์ส 7 วัน เห็นบอกว่าไปไม่ได้ น้องไปคอร์สสุดสัปดาห์ 3-4 วันก็มีนะครับ

อืม ลืมไปเลยค่ะว่ามี
ขอบคุณมากค่ะที่เตือน

สุนทรพ่อ

#28 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 06 July 2006 - 12:08 PM

พรรษานี้อยากทราบว่า สมาชิกชาวบอร์ดตั้งใจอธิษฐานปวารณาพรรษาอะไรบ้าง?

รบกวนขอถามนิดนึงค่ะว่าการตั้งใจอธิษฐานปวารณาพรรษานั้นจะต้องอธิษฐานที่เป็นการ "ปฏิบัติบูชาพระพุทธเจ้า" อย่างเดียวใช่หรือไม่ค่ะ (ถ้าใช่จะได้กับไปแก้ไขส่วนท้ายของตนเองก่อน) ขอบคุณค่ะ red_smile.gif

#29 Panda_dmc

Panda_dmc
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 July 2006 - 04:27 PM

ขอปวารณาด้วยคนนะนคะ
....อนุโมทนาบุญกับพี่น้องร่วมวงบุญทุกท่านด้วยนะคะ

เข้าพรรษานี้ จะบำเพ็ญบารมีให้ครบทั้ง 10 ทัศในทุกๆวัน

จะหยิบยื่น ยกย่อง และเยือกเย็น

จะรักษา ศีล 8 ตลอดพรรษา และชวนเพื่อนๆที่ชมรมรักษาด้วย

จะนั่งสมาธิ วันละ 1 ชั่วโมงอย่างน้อยให้ได้ทุกวัน

จะอ่านหนังสือธรรมะทุกวัน วันละ 1 เรื่อง และจะถ่ายทอดธรรมะให้ได้วันเช่นกัน

จะเขียนไดอารี่เพื่อปรับปรุงแก้ไขตนเองทุกวัน และ.... จะเป็นอาสาสมัครแก้วสารพัดนึกของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ และหมูคณะ

จะตั้งใจฝึกฝนตนเองโดยไม่มีข้อแม้ ข้ออ้าง เงื่อนไข

#30 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 06 July 2006 - 07:13 PM

โอววววววววววววววววว...พรรษานี้ทุกคนมุ่งสร้างบารมีกันอย่างเข้มข้นดุเด็ดเผ็ดมันกันจริงๆ

งั้นผมต้องปวารณาด้วยคน
-นั่งสมาธิทุกวัน
-นั่งเนสัจชิกังคังทุกวันเสาร์ที่วัด(ห้องหยุดนิ่ง)
-ไปวัดทุกวันอาทิตย์
-ดูฝันในฝันทุกวัน
-ศีล8ตามสมควร
-ทำวัตรเช้าหรือเย็นทุกวัน
-รักษาอารมณ์สบาย,ประคองใจให้ใสๆได้ตลอดวัน
-ร่วมบุญกฐิน49ถวายหลวงพ่อทุกอาทิตย์
-ชวนคนปล่อยปลาทุกวันศุกร์
-ชวนคนตักบาตรทุกวันพุทธ

ต้องกราบอนุโมทนากับทุกๆท่านที่ได้ปวารณาเข้าพรรษาด้วยครับ

พรรษาแห่งการบรรลุธรรมาภิสมัย
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ