ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ขอเชิญร่วมงานมหาพุทธบูชาพระบรมสารีริกธาตุโลก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr20351

usr20351
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 December 2007 - 09:50 PM

เอาข่าวบุญใหญ่มาบอกครับ

งานมหาพุทธบูชาพระบรมสารีริกธาตุโลก (World Buddha Relice EXPO) ที่อิมแพค เมืองทองธานี ระหว่างวันที่ 15-23 ธ.ค. 2550

http://www.thairath....p;content=70502

http://www.matichon....?...84&catid=39

#2 ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 December 2007 - 10:44 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ

#3 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2007 - 06:19 AM

Sa Thu Krub

#4 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2007 - 08:09 AM

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ ๓ ครั้ง
อิติปิ โส ภะคะวา, นะมามิหัง ตัง ภะคะวันตัง,

ปะระมะสารีริกธาตุยา สัทธิง,

อะระหัง สัมมาสัมพุทโธวิชชาจะระณะสัมปันโน, สุคะโต,

โลกะวิทู,อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ,

สัตถา เทวะ มะนุสสานัง, พุทโธ, ภะคะวาติ.

งานมหาพุทธบูชาพระบรมสารีริกธาตุโลก (World Buddha Relice EXPO) ที่อิมแพค เมืองทองธานี ระหว่างวันที่ 15-23 ธ.ค. 2550

การจัดงานครั้งนี้เป็นการร่วมมือของสำนักงานตำรวจแห่งชาติและภาคเอกชน มีวัตถุประสงค์สำคัญเพื่อเฉลิมฉลองในปีมหามงคลที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงเจริญพระชนมพรรษาครบ 80 พรรษา และเปิดโอกาสให้พุทธศาสนิกชนทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติมีโอกาสสักการะองค์พระบรมสารีริกธาตุขององค์สัมมาสัมพุทธเจ้าและอัครสาวก นับตั้งแต่พระเศียรจดพระบาทที่ครบองค์สรีระมากที่สุดเท่าที่เคยมีมาในโลกรวม 8,800 องค์ ประชาชนทุกคนสามารถเข้าชมงานและกราบไหว้ขอพรจากพระบรมสารีริกธาตุได้โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย ส่วนรายได้จากการร่วมทำบุญซื้อดอกไม้ ธูป เทียน ผ้าไตรจีวร ทั้งหมดนำขึ้นทูลเกล้าฯถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

พระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุ จะอัญเชิญมาจากประเทศอินเดีย ทิเบต และนานาประเทศ นับเป็นปรากฏการณ์ครั้งสำคัญของโลก ที่ได้มีการรวบรวมสรีระส่วนต่างๆ ของพระพุทธเจ้าและพระอรหันต์ สาวกของพระพุทธเจ้า 48 พระองค์ ได้แก่พระอัญญาโกณทัญญะ พระนาคเสน พระสีวลี พระโมคคัลลานะ พระอานนท์ พระสารีบุตร พระปะคุละ ฯลฯ ประชาชนชาวไทยจะเห็นถึงความอัศจรรย์ของความหลากหลายของพระบรมสารีริกธาตุองค์ต่างๆ มากที่สุดในประวัติการณ์ และหาดูได้ยาก เช่น พระบรมสารีริกธาตุส่วนสมอง แบ่งออกเป็นพระธาตุส่วนของแกนสมอง กลายสภาพคล้ายอัญมณี 8 สี พระธาตุส่วนเนื้อสมอง กลายสภาพเป็นพระธาตุขนาดเล็ก สีขาวเหลือบทองคล้ายมุก รวมทั้งพระธาตุส่วนกะโหลกศีรษะ พระธาตุหัวใจ หลอดเลือด หัวใจ และพระบรมสารีริกธาตุพระโลหิต 6 สี พระธาตุส่วนน้ำเหลือง นอกจากนี้ ภายในงานยังมีองค์พระโพธิสัตว์ กวนอิมพันมือ ที่ทำมาจากไม้กฤษณา ซึ่งเป็นไม้มงคลที่มีกลิ่นหอม

สำหรับพระบรมสารีริกธาตุหมายถึงพระธาตุที่เป็นขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นปูชนียธาตุอันทรงคุณค่าอย่างสูงสุดในโลกพุทธศาสนิกชน เกิดจากการถวายพระเพลิงพระสรีระของพระพุทธเจ้า หลังทรงดับขันธ์ ปรินิพพาน โดยพันผ้าและสำลีรอบพระสรีระ 500 ชั้น ก่อนนำขึ้นถวายพระเพลิง ส่วนพระธาตุที่เป็นของพระอรหันตสาวกจะเรียกว่าพระธาตุ หรือพระอรหันตสาวกธาตุ ตามตำนานกล่าวว่า องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ทรงเล็งเห็นว่าพระองค์มีเวลาปฏิบัติพุทธกิจเพียง 45 ปี นับว่าน้อยมากเมื่อเทียบกับพระพุทธเจ้าพระองค์ก่อน ศาสนาของพระองค์ยังไม่แพร่หลายและหมู่สัตว์ทั้งหลายเกิดมา ไม่ทันสมัยพระองค์มีมากนัก หากได้อัฐธาตุของพระองค์ ไปอุปัฏฐากบูชาจะได้บุญกุศลเป็นมาก ทรงอธิษฐานให้ พระบรมสารีริกธาตุของพระองค์แตกย่อยออกเป็น 3 สัณฐาน ยกเว้นธาตุทั้ง 7 ประการคือ กระดูกหน้าผาก 1 (พระนลาฏ) พระเขี้ยวแก้ว 4 และกระดูกไหปลาร้า 2 (พระรากขวัญ) นอกจากนั้น ให้กระจายไปทั่วทุกสารทิศเพื่อยังประโยชน์แก่หมู่สัตว์โลกต่อไป
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#5 หยุดถูกส่วน

หยุดถูกส่วน
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2007 - 11:36 AM

ต่อจากนี้ไปจะเตรียมกาย วาจา ใจ พร้อม ธรรมภายใน ให้บริสุทธิ์ ไปกราบนมัสการ ด้วยเศียรเกล้าอย่างสูงสุด กราบอนุโมทนาผู้แจ้งข่าวด้วยครับผม สาธุ

#6 usr16773

usr16773
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2007 - 12:45 PM

สาธุครับ อย่างนี้ต้องหาโอกาสไปให้ได้แล้ว

#7 usr17578

usr17578
  • 161 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2007 - 02:15 PM

อนุโมทนาบุญค่ะสาธุ สาธุ สาธุ

#8 Chadawee

Chadawee
  • 299 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2007 - 12:40 PM

สาธุค่ะ

เปิ้ล
Ple

#9 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 17 December 2007 - 11:22 PM

วันนี้ผมได้ไปสักการะพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุ รวม ๘,๘oo องค์
มาแล้วครับ คณะจัดงาน ทำดีมาก ๆ ครับ

จึงขอเชิญชวนทุกท่านที่บังเอิญผ่านไปผ่านมาในกระทู้นี้
ไปสั่งสมพุทธานุสสติ กันเยอะ ๆ นะครับ

ผมจะไปตั้งกระทู้ใหม่ใน webboard เพราะ ชื่อกระทู้นี้ไหลลงไป ไม่เห็นในหน้าแรกของเวปแล้ว
และมีข้อมูลเพิ่มเติมมาฝากด้วยครับ

เชิญสักการะพระบรมสารีริกธาตุและธาตุ รวม ๘,๘oo องค์

http://www.dmc.tv/fo...showtopic=14546

#10 usr20351

usr20351
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 December 2007 - 10:29 PM

งานมหาพุทธบูชาพระบรมสารีริกธาตุโลก เดิมถือว่าวันที่ 23 เป็นวันสุดท้ายของงาน แต่มีการเลื่อนระยะเวลาออกไปจนถึงวันที่ 26 ครับ เปิดโอกาสให้นมัสการถึงวันที่ 26 ครับ ช่วยบอกต่อๆกันไปก็ดีนะครับ