ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอน้อมถวายเป็นพุทธบูชาครับผม (โคลงสี่สุภาพครับ)

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นายใจใส ยิ้มละไม

นายใจใส ยิ้มละไม
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 12:09 AM

มิ่งมงคลคู่หล้า ธาตรี
คือมหาธรรรมกายเจดีย์ ก่องฟ้า
จรัสยิ่งทิพย์มณี ประดับโลก- สวรรค์แฮ
มาฆะคืนแจ่มจ้า สว่างล้นพุทธธรรม

สาธุชนมุ่งสร้าง บารมี
ประทักษิณสมัคคี นอบน้อม
ใจจรดแหล่งความดี ฐานเจ็ด นี้นอ
บุญหลั่งรินเพียบพร้อม พรั่งด้วยสวัสดี

วามวามประทีปแก้ว ดวงไฟ
ส่องสว่างแทนดวงใจ เหล่าข้า
ด้วยจิตกตัญญูใน พระรัตน- ตรัยเฮย
ยังศรัทธาแก่กล้า สืบสร้า่งทางกุศล

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  amaka01.jpg   27.9K   79 ดาวน์โหลด

#2 usr15907

usr15907
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 08:06 AM

สาธุ..สาธุ..สาธุ..อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ..แต่งได้ซึ่งใจมาก..ก็ขอแบ่งบุญทุกบุญท่ได้ไปร่วมงานที่วัดมาฝาก..ได้บุญเท่าๆกันนะครับ

#3 sai_sai

sai_sai
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 08:22 AM

เพราะมากกกกกกกกก

คิดถึงบรรยากาศเมื่อคืนเลยครับ

สาธุๆๆ

#4 นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน

นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน
  • 380 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 10:02 AM

สาธุ สาธุ สาธุ ครับ เป็นภาพที่สวยงามมากครับ บทกลอนก็ไพเราะมากๆ และภาพเมื่อคืนก็ ติดตา ตรึงใจ ไม่มีวันลืมเลือน
เพราะเป้าหมายของพวกเราคือ "ที่สุดแห่งธรรม"

#5 in_the_boon

in_the_boon
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 10:16 AM

สวยงามมากค่ะ เมื่อวานได้พาคุณป้ามาด้วย คุณป้าชอบมากเพราะเพิ่งมาครั้งแรก ขอเอาบุญมาฝากทุกคนด้วยค่ะ

#6 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 03:26 PM

ขออนุโมทนาบุญนะคะ
กลอนไพเราะมากค่ะ
(เก่งจัง)
เอาทุกบุญมาฝากทุกท่านด้วยค่ะ
เมื่อคืนได้เป็นตัวแทนเวียนประทักษิณค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#7 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 03:51 PM

happy.gif อนุโมทนาบุญด้วยครับ รูปสวย โคลงเพราะ
ขออนุญาตเก็บรูปนะครับ สาธุ

#8 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 07:02 PM

อนุโมทนาบุญ ค่ะ
กลอน ไพเราะมากค่ะ

#9 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 10:43 PM

อนุโมทนา ในบุญญาที่สร้างสม

เทวาจักชื่นชม และยกยอต่อกันไป

กุศลในครานี้ สร้างนานทีสร้างครั้งใหญ่

มาฆบูชาไฟ จุดประทีปน้อมบูชา

หลวงพ่อนำลูกหลาน มาสร้างสานศาสนา

ต่อพักตร์ปฏิมา ธรรมกายเจดีย์ธรรม

อนุโมทนา จงรักษาให้สุขล้ำ

บถญนี้จักน้อมนำ ให้เป็นสุขทุกชาติไป

.............อนุโมทนานะครับ................

#10 นายใจใส ยิ้มละไม

• 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 12:06 AM

อนุโมทนา ทุกบุญญาที่แบ่งให้
ขอให้ร่ำรวยไป ทุกทุกชาติตราบสุดธรรม
พักพิงดุสิตบุรี สร้างบารมีได้เลิศล้ำ
ปราศสิ่งใดกระทำ ให้มัวหมองทั้งกายใจ
พร้อมเพศบริสุทธิ์ มหาบุรุษทุกชาติไป
วาจาและใจใส เข้าถึงธรรมได้ง่ายเอย

สาธุ สาธุ สาธุ

#11 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 08:58 AM

สาธุ

#12 usr19331

usr19331
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 02:08 PM

so beautiful poem / mak nz.

#13 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2008 - 10:43 PM

สาธุครับ ขออนุโมทนากับทุกท่านนะครับ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์