ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

เทคโนโลยีเพื่อช่วยในการปฏิบัติธรรม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 17 October 2005 - 09:14 PM

หลายวันก่อน ผมซื้อเครื่องเล่น Mp3อันเล็กๆมา โหลดไฟล์ธรรมะต่างๆ ทั้งบทนำนั่งสมาธิ ธรรมบทต่างๆ ธรรมะเทศนา ฯลฯ ที่เราชอบ คล้องคอฟังตลอดเวลา แล้วเอาใจจรดกลางกาย ตามเสียงธรรมะไปตลอด ทำให้ผลการปฎิบัติ ก้าวหน้าอย่างมากๆเลยครับ เป็นอีกเทคนิคหนึ่งที่ใช้เทคโนโลยีนิดหน่อย แต่ได้ผลดีทีเดียว แต่ควรเอาแต่พอดีๆนะครับ อย่าไปเคร่งเครียดเกินไป ทำแบบสบายๆ เสียบหูฟังทั้งวัน จะทำไห้หูตึงได้ และเวลาฟังธรรมะอยู่ ก็ควรที่จะใส่ใจกับผู้คนรอบข้างและงานที่ทำอยู่ด้วยนะครับ เครื่องเล่นที่แนะนำให้ใช้ ควรใช้ที่เล่นไฟล์ทั้งตระกูล .MP3 และตระกูล .WMA ได้ครับ เพราะส่วนใหญ่ ไฟล์ธรรมะต่างๆจะเป็นไฟล์ทั้ง2ตระกูลนี้เป็นส่วนใหญ่ สำหรับความจุ มีทั้ง128 Mb และ 256 Mb แล้วแต่สะดวกครับ ราคาก็ประมาณ 800-2000บาทครับ หาซื้อได้ทั่วไป

http://www.kalyanami...mmateaching.asp โหลดธรรมะ นำนั่งฯ เทศนาตางๆ

http://www.dmc.tv/in...pper&Itemid=285 เพลงธรรมะเพราะๆ

http://www.kmitl.ac....g/song1_th.html บทเพลงตะวันธรรม

#2 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2005 - 09:41 PM

ขอบคุณ คุณสิริปโภมากนะคะ เป็นไอเดียที่สร้างสรรค์มากค่ะ
แล้วจะลองนำไปปฏิบัตินะคะ happy.gif

#3 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 17 October 2005 - 10:15 PM

ของผมใช้โทรศัพท์มือถือกะ PPC ครับ
ใส่เพลง ธรรมบท กะธรรมะครับ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#4 DownUnder

DownUnder
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2005 - 09:21 AM

ยังไงพวกเทคโนโลยีกลางเก่ากลางใหม่ อย่างพวก CD walkman ที่สามารถเล่น MP3 ได้ ก็ยังสุดยอดอยู่นะ ยัดไฟล์ MP3 เข้าไปแผ่นนึงจุได้เพียบ ฟังกันได้นานเลยครับ ถึงแม้ว่าจะใหญ่ไปนิด แต่ราคาก็ไม่แพง ใส่กระเป๋าเวลานั่งรถเมล์ก็เอามาเสียบหูสบายใจเชียวครับ
เพราะเราเกิดมาไม่ใช่เพื่อหายใจทิ้งไปวันๆ

#5 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2005 - 03:52 PM

น่ายินดีจังเลยค่ะ ทุกลมหายใจเข้าออกนึกถึงแต่ธรรมะ..แต่อย่าตึงเกินไปนะค่ะ
ให้เคร่งครัด แต่ไม่เคร่งเครียดนะค่ะ

#6 *MASS. USA*

*MASS. USA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 11:43 AM

I have download song of Tawantam, but from 151-155 could not save taget,

Please explain or please except.

#7 แจ่ม

แจ่ม
  • 196 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 04:45 PM

อืม โหลดได้แต่หน้าแรกน่ะค่ะ จากเพลงที่ 51-157 โหลดไม่ได้ เอ๋

#8 สิริปโภ

สิริปโภ

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 05:17 PM

สำหรับบทเพลงตะวันธรรม บางเพลงที่โหลดไม่ได้ ผมอาจมีเพลงที่ท่านต้องการ ลองบอกชื่อเพลงมาแล้วเดี๋ยวผมจะส่งไปให้ครับ

#9 DownUnder

DownUnder
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2005 - 05:25 PM

ผมลองใช้ FlashGetโหลดดู สามารถโหลดได้ปกติครับ
เพราะเราเกิดมาไม่ใช่เพื่อหายใจทิ้งไปวันๆ

#10 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2005 - 09:13 PM

ผมโหลดไม่ได้เหมือนกัน อยากได้เพลงน้ำค้างบนใบบัว ทั้งแบบสมบูรณ์และเวอร์ชั่นบรรเลง เมื่อก่อนมีเทป ชอบฟังมาก ตอนนี้หาไม่เจอแล้ว ขอกราบอนุโมทนาด้วยครับ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#11 สิริปโภ

สิริปโภ

โพสต์เมื่อ 24 October 2005 - 09:43 PM

เพลง น้ำค้างบนใบบัว ทั้ง2เวอชั่นครับ ต้องการเพลงไหนอีก บอกมาเลยครับ

ไฟล์แนบ

#12 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2005 - 01:03 AM

สาธุขอโหลดด้วยคนครับ เพลงเป็นทานดีครับ เห็นด้วยครับ
ถ้ามีอีกก็นำมาลงเพิ่มอีกได้นะครับ บุญจะได้ต่อเนื่องไม่ขาดสายครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#13 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 09 December 2005 - 08:00 AM

When walking, @the Gym, on the buss, the train and airplane
I use CD walkman that play MP3. Will change to Ipod nano 2G after x-mas. When in my car Cd that play MP3.
During that time I meditate, Chanting and listen to LP or Khun Yay.
The techono. help me stay in boon and keeping better in Dhamma and meditation kha happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#14 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 08 January 2006 - 09:36 PM

สาธุ
ขอบคุณค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#15 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 09 January 2006 - 04:23 AM

Can anyone recommend a small potable mp3 for easy use of downloading Dhamma so I can hang it over my neck.
Most ones have not got 'Thai script' so it is difficult to know which file to use.

#16 noon

noon
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2006 - 11:59 PM

อนุโมทนาด้วยค่ะ
ทำอยู่เหมือนกันค่ะ ดีมากๆ เลย
มีความสุขดีมากค่ะ เหมือนได้อยู่ในบุญตลอดเวลา
จะไปไหน จะทำอะไรก็เย็นใจ สบ๊ายสบายใจค่ะ

#17 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 21 January 2006 - 10:10 PM

ทุกความคิด ทุกความเห็น ทุกท่านล้วนเป็น..มนุษเทโว..ครับ..
..........ช่วยกันขยายเครือข่ายคนดีเมืองไทยจะได้น่าอยู่ครับ..
อนุโมทนาบุญครับ....

#18 ratanawongso

ratanawongso
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2006 - 06:07 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

#19 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 09:02 AM

หนูก็มีค่ะ
แต่ยังไม่มีเพลงเลย
เดี๋ยววันหลังต้องเอาใส่แล้วค่ะ

เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#20 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 09 September 2006 - 01:27 PM

อยู่ร.รหนูก็เอาmp3มาใส่หู โหลดเพลงของวัดมาใส่ ฟังแล้ว มีกำลังใจเรียนค่ะ เพลงทางโกลชิดซ้ายเพลงตะวันธรรมเข้าทางใจค่ะ
พี่เอ็กซ์หนูอยากได้เพลง อัศจรรย์ตะวันแก้วจังเลยค่ะไม่รู้จะสงวนหรือหาโหลดได้ที่ไหนนะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#21 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 06:13 PM

ผมก็ใช้ครับเดินทางไปใหนบ่อยเลยใสธรรมลงไปนั่งรถไปฟังธรรมแล้วได้อะไรเยอะเลยเพราะช่วงนี้เราก็ไม่ได้ทำอะไรถ้าหาหนังสือมาอ่านสานตาอาจจะต้องไปตัดแว่นก็ได้ถ้าฟังธรรมะล่ะก็เยี่ยมเลยครับ ชอบฟังมากเลยคิดตามด้วยจะได้อะไรอีกเยอะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี