ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

**ชอบฟังธรรม แต่ไม่ชอบทำบุญ ทำอย่างไรดีครับ**

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อริยสัจ4

อริยสัจ4
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2007 - 08:44 AM

ผมชอบฟังธรรม และอ่านหนังสือธรรมะ แต่ทำไมรู้สึกว่าไม่กล้าทำบุญทีละมากๆ คิดว่าคงเหมือนกับคนส่วนใหญ่
อีกหลายคน การทำบุญเป็นบางครั้งตามโอกาสกับการที่เราทำครั้งละมากๆ อย่างเช่นปิดบัญชีทำบุญ ให้อานิสงค์ต่างกันอย่างไร ท่านใดทราบช่วยแนะนำด้วยครับ (เคยมีความคิดว่าถ้าทำแบบทุ่มสุดๆจะเป็นการเบียดเบียนตนเองรึปล่าว)
หรือว่าใจผมยังขุ่นมัวอยู่

ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้า สำหรับคำชี้แนะครับ

#2 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2007 - 09:21 AM

การทำบุญตามโอกาส ก็ได้บุญระดับหนึ่ง เป็นบุญทำตามอารมณ์ ทำตามประเพณี แต่การทำบุญครั้งละมาก ๆ (ความมากของแต่ละคนไม่เท่ากัน ก็แล้วแต่เราว่าความรู้สึก หรือใจของเราคิดว่ามากแค่ไหน) ให้ผลบุญอีกระดับหนึ่งแต่ได้มากกว่า ทำบุญตามโอกาส เพราะต้องใช้เจตนาที่แรงกล้ากว่า ในการตัดสินใจตัดความตระหนี่ออกจากใจแล้วกล้าที่จะถวายครั้งละมาก ๆ จนถึงขั้นปิดบัญชีทำบุญ
และการทำบุญแบบทุ่มสุดตัวจะต้องดูกำลังตัวเอง และบารมีของเราเป็นที่ตั้ง เพราะกำลังใจของนักสร้างบารมีไม่เหมือนกัน
ในความคิดเห็นผมนะครับ การทุ่มสุดตัวนั้น ต้องพิจารณาเป็นกรณีครับ เช่น กรณีมีคนทำบุญแบบปิดบัญชีเทกระเป๋า โดยไม่เหลือเงินสักบาท จะกลับอย่างไงไม่รู้ ซึ่งเรายังไม่รู้รายละเอียดเลย ในกรณีนี้หากคนปลื้มก็จะยินดีร่วมอนุโมทนาสาธุ แต่หากคนตระหนี่ก็จะเสียดายและคิดว่าเขาเบียดเบียนตัวเอง แต่หากพิจารณาใหม่ เขาทำบุญหมดกระเป๋าไม่เหลือเงิน แต่เขานั่งรถวัดกลับได้ หรือรุ่งขึ้นเขาสามารถหาเงินใหม่ได้ ก็ไม่ถือว่าเป็นการเบียดเบียนครับ สรุปก็คือการทุ่มสุดตัวของแต่ละคนไม่เท่ากัน อยู่ที่กำลังใจและกำลังบุญ แม่กระทั่งเจ้าชายปลาทู เจ้าหญิงถั่วงอกก็ตาม เขาปิดบัญชีเงินเพื่อร่วมบุญเป็นล้านก็ตาม แต่เขายังมีทางหารายได้มาได้อีก แต่เขาไม่มีเงินก้อนเก็บเท่านั้นเอง ฉะนั้นอยู่ที่ตัวคุณลองทำใจให้ใส หยุดนิ่งภายใน คิดถึงพระเดชพระคุณหลวงพ่อ นึกถึงงานพระพุทธศาสนา นึกถึงปณิธานของหมู่คณะ ร่วมบุญให้เต็มกำลังเต็มที่ เต็มใจ ปลื้มใจ แล้วจะได้สมบัญใหญ่ทั้งมนุษย์สมบัติ ทิพยสมบัติและนิพพานสมบัติ สร้างบารมีได้ตลอดรอดฝั่ง

#3 อริยสัจ4

อริยสัจ4
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2007 - 09:38 AM

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับ ผมยังสงสัยอีกข้อ กรณีถ้าเราเป็นมนุษย์เงินเดือนแล้วไม่มีรายได้ทางอื่น แล้วเราทำบุญมากๆ
แล้วเคยได้ยินคุณครูไม่ใหญ่ บอกว่าต่อไปนี้จะรวย แล้วเราก็รู้อยู่แล้วว่าเพดานเงินเดือนมันสูงสุดที่เท่าไหร่ รายได้มันมีขอบเขตแน่นอน แล้วเราจะรวยได้อย่างไรครับ( หรือว่ารวยบุญ) ช่วยชี้แนะเพื่อเป็นธรรมทานด้วยครับ

ขออนุโมทนาบุญครับ

#4 asama

asama
  • 157 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2007 - 01:04 PM

ที่คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่าต่อไปนี้จะรวย ก็คือ ในความคิดส่วนตัวนะคะ ถ้า เป็นมนุษย์เงินเดือนแล้ว ถึงคราวบุญส่งผล

อาจจะได้รับตําแหน่งเป็นผู้จัดการเอง(บริหารงานเอง) ดิฉันก็ปิดบัญชีมาทําบุญใหญ่ครั้งนี้ด้วยคะ อยากจะรื้อผังตัวเอง

ให้รวยกว่าเดิม ตัวเราเท่านั้นที่จะลิขิตชีวิตตัวเองได้ ตราบใด ที่ยังมีลมหานใจอยู่ อย่ากลัวเลย ถ้ากลัวจน แต่อยากรวย

ก็ต้องทําทานก่อน ถ้าเราไม่ให้ทาน เราจะรวยได้อย่างไรคะ สู้ชิคะ หลวงพ่อท่านไม่ให้ลูกๆจนหรอกคะ

ไฟล์แนบ

พลังลูกพระธัมฯ

#5 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2007 - 03:20 PM

ในความเห็นของดิฉัน.. ที่หลวงพ่อบอกว่าต่อไปนี้จะรวย ซึ่งคำว่ารวย คงจะเป็น รวยในปัจจุบันอย่างมหัศจรรย์ เช่นได้รับ

มรดก ขายที่ดินได้ หรือทางมาแห่งรายได้ ที่เราไม่คาดฝันว่าจะได้นะค่ะ และที่แน่ ๆ คือ เมื่อเราเกิดมาในชาติหน้าเรารวย

แน่ ๆ ดิฉันเชื่ออย่างนั้นค่ะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 September 2007 - 04:53 PM

ตอบคุณ usr19492

โดยทั่วๆ บุญที่เราทำจะไปส่งผลให้เราในภพเบื้องหน้าเป็นหลักน่ะครับ ดังนั้น ที่คุณครูไม่ใหญ่บอกว่า ทำทานแล้วจะรวย ซึ่งท่านจะนำมาจากวาจาของพระสัมมาสัมพุทธเจ้านั่นแหละครับ ว่าทำทาน จะทำให้เป็นผู้มั่งคั่ง คือ รวยนั่นแหละ

การที่กล่าวเช่นนี้นั้นหมายถึง บุญจะส่งผลเป็นหลักในภพต่อๆไปน่ะครับ ส่วนในภพนี้บุญก็จะส่งผลให้บางส่วนครับ

อ้าวแล้วทำไมสมัยพุทธกาล บางคนทำบุญปุ๊บเกิดสมบัติมหาศาลปั๊บล่ะ อ๋อ นั่นเป็นเพราะบุญในอดีตของเขากำลังจะจังหวะส่งผลน่ะครับ ที่นี้พอเขาทำบุญในปัจจุบันลงไปจนใจใส บุญปัจจุบันก็เลยไปเชื่อมบุญในอดีต ทำให้บุญในอดีตได้ช่องส่งผลใหญ่ไงล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 September 2007 - 05:01 PM

ส่วนการที่คนเรารู้สึกว่า ไม่กล้าทำบุญนั้น เป็นเรื่องทั่วๆไปอยู่แล้วครับ โดยระดับพื้นฐานจิตใจของแต่ละคนที่ไม่เท่ากัน อย่างผู้นำบุญบางท่านที่ตั้งใจทำบุญมากๆ แบบปิดบัญชีบุญ เช่น เจ้าหญิงถั่วงอก เจ้าชายปลาทู ซึ่งคนทั่วๆไปคิดว่า ทำบุญมากแล้วนั้น

ผมเห็นว่า หากนำไปเปรียบเทียบกับพระบรมโพธิสัตว์ในกาลก่อน ที่ท่านสละดวงตา บุตร ธิดา ภรรยา เป็นทาน เรายังเทียบท่านไม่ได้เลย แม้แต่น้อยครับ

ลองดูตัวอย่างคำพูดของพระเจ้าสีวราชก็ได้ครับ
"แม้เราจะทำทานภายนอก คือ ทรัพย์สินเงินทอง อย่างมากมายทุกๆวัน แต่นั่นก็ไม่ทำให้เราอิ่มใจเลย หากมีใครมาขอดวงตาเราเป็นทาน เราจะสละให้ทันที"
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 อริยสัจ4

อริยสัจ4
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2007 - 05:42 PM

ดีจังเลย ผมรุ้สึกไม่โดดเดี่ยว ทุกวันนี้ผมก็ดู dmc ทุกวัน ก่อนเข้านอน ตื่นมาก็ดูอีกช่วงเช้าก่อนทำงาน
รุ้สึกว่าเป็นอีกโลกนึงเลย เมื่อก่อนมัวไปบริโภคข่าวการเมืองมากเลยฟุ้งซ่านครับ ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ขอให้เจริญในธรรมครับ

#9 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2007 - 09:29 AM

ขอให้ทุกคนมีกำลังใจช่วยงานพระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย ให้ปณิธานของหลวงปู่ คุณยาย หลวงพ่อ สำเร็จสมปรารถนาครับ

#10 Astronaut072

Astronaut072
  • 64 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2007 - 10:56 AM

เคยรู้สึกกลัวความตระหนี่มากกว่าความไม่มีไหมคะ
ฉันมักรู้สึกอย่างนั้นเสมอ ทำให้ชอบรู้สึกว่าเราทำน้อยไปรึเปล่า
ก็เลยจะทำเพิ่มขึ้นอีก ทำให้รู้สึกปลื้มขึ้นอีกที่เราสู้กับความตระหนี่ของตัวเองได้
เราไม่มีความจำเป็นที่ต้องรู้สึกแย่ว่าเรายังตระหนี่อยู่
แต่ให้รู้สึกปลื้มขึ้นอีกนิดที่เราเอาชนะความตระหนี่ของตัวเองได้

ค่อยๆทำเพิ่มขึ้นคะ ยังไม่ต้องคิดว่าจะทุ่มตั้งแต่แรกก็ได้
ลองทำมากขึ้นกว่าที่ตัวเองตั้งใจจะทำตอนแรกดูซิคะ
รับรองว่าจะรู้สึกดีมากๆ

Module, You can do it!!!!

#11 Astronaut072

Astronaut072
  • 64 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2007 - 11:27 AM

อีกอย่างคะ ลองพยายามทำทุกวันคะ
ตอนแรกอาจจะวันละ ๑๐ บาทก่อนก็ได้คะ
ใจเราจะขยาย อยากทำเพิ่มขึ้นอีก
แล้วเราจะติดกับความสุขที่ได้ให้ และได้เอาชนะตัวเองได้

ลองดูนะคะ สู้ๆคะ