ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ย้อนรอยหมู่คณะตอนที่ 15

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 01:04 PM

อ้างอิงจากย้อนรอยหมู่คณะตอนที่ 14 มันก็แค่งานแจกน้ำนะครับ

http://www.dmc.tv/fo...showtopic=23111

วันนี้ หนึ่งในเรื่องราวสุดแสนประทับใจของผมในชีวิตการเป็นอาสาสมัคร ที่ได้ถูกบันทึกด้วยกล้องถ่ายภาพยนตร์ที่ดีที่สุดในโลก นั่นคือ วีดิโอใจของผมเอง กำลังจะถูกนำเสนอต่อเพื่อนนักเรียนอนุบาลทุกๆ ท่านแล้วล่ะครับ

ดังที่ได้เคยบอกกล่าวเล่าความเมื่อตอนที่แล้วว่า งานบุญของอาสาสมัครทั้งหลาย แม้จะเป็นงานพื้นฐานก็ตาม แต่พอต้องมาทำเพื่อใช้ต้อนรับบริการคนจำนวนมากๆ แล้วล่ะก็ งานบุญนั้นก็กลายเป็นงานช้างไปโดยปริยาย ยิ่งในปัจจุบัน สาธุชนมาวัดกันมากขึ้นในระดับหลายๆ แสนคน จนใกล้หลักล้านเข้าไปทุกทีแล้ว งานของอาสาสมัครแต่ละงานก็มีรายละเอียดงานเพิ่มมากขึ้นๆ ก็เลยต้องถูกแบ่งความรับผิดชอบไปโดยปริยาย เช่น เจ้าหน้าที่ต้อนรับก็ให้ดูแต่เรื่องต้อนรับ เจ้าหน้าบริการก็ให้ดูแต่เรื่องบริการ เจ้าหน้าที่สนับสนุนก็ให้ดูแต่เรื่องสนับสนุน เพียงเท่านั้นก็กินเวลารับงานบุญแทบทั้งวันแล้ว

แต่ในสมัยก่อน สาธุชนยังมาวัดในระดับหลักแสนคน ดังนั้นงานต้อนรับบริการในงานบุญใหญ่ ทางเจ้าหน้าที่ทุกแผนกก็จะต้องมาช่วยในงานบุญเดียวกันไปพร้อมๆ กัน เพียงแต่แบ่งโซนดูแล ดังนั้น ธรรมโมษก์ในยุคแรกๆ จึงไม่ได้แค่พูดอย่างเดียว แต่จะต้องมีหน้าที่แจกอาหารกลางวันสาธุชนด้วย และคอยส่งสาธุชนกลับในตอนเย็นในโซนที่ทางแผนกได้รับมอบหมายอีกด้วย

ครั้งหนี่งเป็นวันบุญใหญ่ โดยภาคกลางวันจัดที่สภาธรรมกายสากลหลังคาจาก ส่วนภาคเย็นจัดที่ลานธรรม (ปัจจุบันคือบริเวณสภาธรรมกายหลังใหญ่) และที่จอดรถก็แยกโซนให้ไปจอดบริเวณด้านหน้าวัด (ปัจจุบันคือบริเวณสระน้ำหน้ามหาวิหารหลวงปู่)

วันนั้น งานบุญใหญ่คนมากันมากๆ (แค่ใกล้ๆ แสนก็ถือว่ามากแล้วในยุคนั้น) และมีคนเฒ่าคนแก่มากันมากมายเช่นกัน หลังจากที่สาธุชนทั้งหลายได้ร่วมงานบุญจนอิ่มอกอิ่มใจกันถ้วนหน้า ก็เป็นเวลาส่งสาธุชนกลับบ้าน สาธุชนมากมาย ต่างทยอยเดินทางออกจากลานธรรมไปยังจุดจอดรถ ทิ้งไว้แต่ผู้เฒ่าผู้แก่ที่เดินไม่ไหว (ตอนนั้น ผมไม่ทราบว่าเขาบอกให้ผู้เฒ่ารออยู่แถวนั้นก่อน เดี๋ยวพอคนซาลงก็จะวนรถบัสมารับ แต่แม้ทราบภายหลัง ผมก็ยังรู้สึกดีเหมือนเดิม เพราะช่วยทำให้ผู้เฒ่าได้ขึ้นรถเร็วขึ้นโดยไม่ต้องรอ)

ตัวผมเองนั้น เดิมรับบุญถือแผนที่คอยบอกทางไปขึ้นรถ พอเห็นสาธุชนผู้เฒ่าเดินไม่ไหวเช่นนั้น ก็อดรนทนไม่ได้ วิญญาณนักบริการเข้าสิงเต็มที่ จึงวิ่งไปขอยืมรถซาเล้งจากพี่เจ้าหน้าที่แถวๆ นั้น เมื่อได้ซาเล้งมาแล้วก็ไม่รอช้า ผมขี่ตรงไปยังผู้เฒ่าผู้แก่ทันที แล้วขี่รถพาผู้เฒ่าผู้แก่ไปส่งยังจุดจอดรถ บรรดาผู้เฒ่าผู้แก่ดีใจกันมาก เสร็จแล้ว ผมก็วนรถซาเล้งกลับมาใหม่ รับผู้เฒ่าผู้แก่รอบใหม่ ผมต้องวนรถไปมาเช่นนี้หลายสิบรอบ จนแทบเหนื่อยอ่อน ยิ่งเด็กๆ วัยรุ่นเห็นรถซาเล้งคอยรับส่งผู้คนไปขึ้นรถบัสก็นึกสนุกกระโดดขึ้นมานั่งด้วย ผมต้องคอยเตือนว่า เอาไว้รับส่งผู้เฒ่าที่เดินไม่ไหวเท่านั้น ยิ่งทำให้อารมณ์ใสๆ ถูกบดบังไปเล็กน้อยถึงปานกลาง

แต่แล้ว เมฆหมอกคลุมใจทั้งหลายก็ถูกพัดพาให้มลายหายไปจนสิ้น เมื่อผมได้รับส่งผู้เฒ่าผู้แก่อีกชุดหนึ่ง ซึ่งเป็นชุดที่เท่าไหร่จำไม่ได้ จากลานธรรม ไปขึ้นรถบัส พอไปถึงรถบัสเท่านั้น คุณยายท่านหนึ่งดีใจมาก ร้องบอกกับผมว่า โตขึ้นไป ขอให้จำเริญๆ นะหลานเอ๊ย พอได้ยินคำพูดนี้ คำเหน็ดเหนื่อยเมื่อยล้าพลันมลายสูญ ผมปั่นรถไปมาไม่คิดชีวิต จนรับส่งผู้คนได้หมดสิ้น แล้วก็ปลื้มกับบุญนี้มากๆๆๆ

บัดนี้เวลาได้ผ่านเลยมา ยี่สิบกว่าปีแล้ว จนผมเรียนจบ ได้งานดีๆ ทำ เจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงาน แต่ทุกประโยคของคุณยายท่านยังคงไม่ถูกลบเลือนไปจากใจเลย แม้ว่าผมเองหลังจากได้ศึกษาพระพุทธศาสนา จะทราบดีกว่า ชีวิตหน้าที่การงานที่เจริญรุ่งเรืองทุกวันนี้ ล้วนมีเบื้องหลังมาจากบุญ แต่ผมก็อดคิดไม่ได้ว่า ความเจริญรุ่งเรื่องในชีวิตการงานทุกวันนี้ของผม มาจากคำอวยพรของคุณยายคนนั้นนั่นเอง
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#2 OH!! MY BUDDHA

OH!! MY BUDDHA
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 01:28 PM

สุดยอดอ่ะ

ไปหลายๆรอบได้ไง

โห พี่นี้ทำได้ทุกอย่างจิงๆในวัดเนี้ย

อนุดมทนาบุญด้วยนะค่ะ

#3 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 02:13 PM

สาธุค่ะ
เพิ่งทราบเดี๋ยวนี้เองว่าอาสาสมัครในอดีตนี่ต้องมี skill หลายด้านเลยค่ะ laugh.gif
ถ้าลูกชายโตอีกนิดจะให้ไปรับบุญเป็นอาสาสมัครด้วยค่ะ

#4 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 04:10 PM

ขออนุโมทนาบุญกับหน้าที่อันยิ่งใหญ่ด้วยค่ะ

สาธุ

#5 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 05:08 PM

...วาววววว ต้นบุญต้นแบบ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#6 usr23182

usr23182
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 11:20 PM

คุณหัดฝัน รับบุญเยอะจัง อย่างนี้ต้องเรียก super man แล้วค่ะ เพื่อมาช่วยงานหลวงพ่อทุกงานบุญ ดีจังค่ะ

แล้วปัจจุบันล่ะค่ะ มาช่วยงานแผนกไหนค่ะ ถ้าคุณหัดฝัน บอกน่ะค่ะ เชื่อว่าชาว dmc แฟนคลับคุณหัดฝันได้ตามไปช่วยงานเยอะแน่ ๆค่ะ
จะได้มีอาสาสมัครมาช่วยงานวัดมากขึ้น ดีไหมค่ะ

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุค่ะ

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 11 May 2010 - 12:17 PM

ปัจจุบันอายุปูนนี้แล้ว เขาเลยปลดประจำการไปเป็นที่ปรึกษาแล้วล่ะครับ (เปล่าหรอกครับ เขาไม่ได้ปลดครับ ความจริงปลดตัวเองให้เด็กๆ รุ่นใหม่ไฟแรงมาทำหน้าที่ต่อไป) ดังนั้น ตอนนี้ก็เลยเป็นผู้นำบุญครับ แต่ก็จะมีงานพิเศษ คือ แวะเวียนรบกวน DMC เขาในเว็บนี่แหละครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2010 - 08:38 AM

สาธุ ครับผม

แนะนำให้รวมเล่มด้วยก็ท่าจะดีนะครับ