ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* - - - - 1 คะแนน

ทำไมดาราประจำสื่อ DMC มีแต่หน้าซ้ำๆคะ??

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 23 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 anchalee072

anchalee072
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 03:50 PM

เดี๋ยวนี้สื่อของวัด เน้นคนรู้จัก คนซ้ำๆ

ทำให้สื่อเริ่มน่าเบื่อ แต่สื่อชวนบวชของพระ ดีค่ะ ดีอยู่แล้ว

แต่สื่ออื่นๆที่เกี่ยวกับผู้หญิง จะ หน้าซ้ำๆคนเดิมๆ

กี่ทีก็ "อีกแล้ว" หน้าเดิมๆ ท่าเดิมๆ

(แอ็คหน่อย) ขอโทษค่ะ แอ็คชั่นให้สมจริง

ลองนำภาพคนทั่วไปที่ไม่ใช่คนดัง คนรู้จัก สิคะ

มันได้อารมณ์กว่า จริงใจกว่า

จริงกว่า

เหมือนคุณยาย ที่ ตัดผมมือสั่นเล้ย!!! จะกี่ครั้ง ก็โดน

ให้ดูทุกวัน ก็ไม่เคยเบื่อ เหมื่อนได้ยินใหม่ทุกครั้ง

มันโดนความรู้สึกแบบ "ไม่ลืม"

เรื่องฝีมือ ทีมงาน ผลิตสร้างสื่อ ขอชมว่า OK ที่สุด เยี่ยมที่สุด

และชื่นชมที่สุด แต่เบื่อเรื่องนำแต่คนดังเดิมๆ ที่นำมาเป็น Presenter

เหมือนโลกใบนี้มีกันแค่นี้

ขอแนะนำว่า อยากจะชวนทำความดีด้วยสื่อใดก็ตาม

ต้องหาคนใหม่ๆ หน้าใหม่ๆ อย่าซ้ำค่ะ

มันดูเป็น drama ดารา ไป

ถ้าเป็นคนทั่วไปที่เราไม่รู้จัก เรารู้สึกถึงความสด

และใส ความใหม่ ความดึงดูด

ดูแล้ว ไม่ไช่ แสร้งทำ หรือ พยายาม สวย

อยากให้ทุกภาพ ดูแล้วน่าประทับใจ ค่ะ

ทำไมเวทีนี้ เป็นของ ดาราเจ้าประจำคะ ดูกันเอง ถ่ายกันเอง ทำกันเอง

TEAM ตัวเอง หรือคะ?????????????

เป็น sponsor ???

ขออโหสิด้วยนะคะ ไม่คิดจะว่าใครนะคะ

แต่อยากได้อะไรใหม่ๆ ภาพแห่งชีวิต เท่านั้นเองค่ะ

C'EST LA VIE

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 04:01 PM

ผมว่านะ ไม่ว่าช่องไหนๆก็มีดาราเดิมทั้งนั้นแหละครับ แต่ว่าช่องของเขามันมีจำนวนดารามากหน่อย แต่คำว่ามากหน่อยก็ไม่ใช่ว่าจะไม่ซ้ำ
อันที่จริงถ้าผมเป็นเจ้าของช่อง หรือเจ้าของรายการ แล้วถ้ามีทีมหน้าใหม่ ดาราหน้าใหม่ แต่มี่คุณภาพผมก็จะเลือกรับทีมใหม่ๆนั้นทันทีเลย เพราะว่าไม่ต้องไปจ้างมืออาชีพค่าตัวสูง แต่ได้คุณภาพเท่ากับมือใหม่ค่าตัวต่ำ

การที่เราเห็นดาราในเว็บ DMC มีน้อยก็คงจริงครับ เพราะคงไม่ค่อยมีหนุ่มสาวหน้าตาดีคนไหนที่โชคดีมีโอกาสเสียสละเข้ามาทำหน้าที่นี้ หากแต่ว่าใครที่มีความสามารถทางด้านนี้และมีความมั่นใจ มีความมุ่งมั่น มีคุณภาพเป็นที่ประจักษ์ ลองรวมตัวกันสิครับ ผมว่าผู้บริหารของDMC จะรีบคว่าตัวมาทำงานทันที

ถ้าคุณ anchalee072 มีความมั่นใจในความสามารถ คุณสมบัติพร้อม ลองไปสมัครทำงานดูสิครับ งานทุกอย่างก็ได้ไม่ใช่เฉพาะด้านสื่ออย่างเดียว เพราะองกรของเรา ยังต้องการบุคลากรที่มีคุณภาพในทุกๆฝ่ายอีกเป็นจำนวนมากครับ

#3 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 04:20 PM

เห็นด้วยกับสิริปโภ ค่ะ

ดาราของ DMC ไม่ได้มีแต่ความสามารถนะ ต้องมีความเสียสละอย่างแรง เพราะคงไม่ได้ค่าตัว ใช่เปล่า !!!

#4 จีวร

จีวร
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 04:39 PM

ขอบคุณ คุณอัญชลี072 มากที่ได้แนวทางการทำงานกับทีมงาน
ทีมงานยินดีปรับปรุงแก้ไขการทำงานเพื่อให้งานพระศาสนาออกมาดีที่สุด

ต้องยอมรับเรื่องหนึ่งว่า ทีมงานที่ทำสื่อ DMC นั้นก็เป็นคนวัดเองที่ฝึกหัดกันขึ้นมา ไม่ได้มีความรู้เรื่องสื่อ เรื่องมุมกล้อง การถ่ายทำอะไรกันมาก่อนเลย ทุกคนมาด้วยศรัทธา รักบุญ และอยากทำงานที่หลวงพ่อมอบหมายให้สำเร็จ แม้จะไม่มีความรู้ก็ต้องมานั่งผลิตรายการกัน

คุณอัญชลีน่าจะลองติดต่อหน่วยงานที่รับผิดชอบด้านสื่อ เรื่องการถ่ายภาพ นายแบบนางแบบ ซึ่งผมว่าเค้าน่าจะรับฟังความคิดเห็นและยินดีปรับปรุงแก้ไข(หากจะเป็นประโยชน์ต่องานต่อไป) 02-831-1000

และในความเป็นจริงแล้ว งานใหญ่โตขนาดอบรมพระเป็นแสนอุบาสิกาหลายๆแสนอย่างนี้ เรื่องสื่อหากคุณอัญชลีสามารถผลิตเองได้ ก็สามารถทำเองได้ทันทีโดยไม่ต้องรอส่วนกลาง อาจลองทำในพื้นที่เล็กๆดูก่อนก็ได้คับ ถ้ามันได้ผล ก็สามารถนำเสนอผลงานและขยายผลต่อไปได้ คุณอัญลีก็จะได้บุญใหญ่เลยทีเดียวครับ

ขออนุโมทนากับความตั้งใจที่จะช่วยพัฒนางานพระพุทธศาสนาให้ไปในระดับโลกต่อไปครับ

ปล.ไม่มีอะไรผิด นอกจากความเข้าใจ

#5 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 05:02 PM

....ง่า... แม้หน้าเดิม แต่ว่าบุญแต่ละท่านไม่เท่าเดิมนะจ๊ะ ถ้าหาพรีเซ็นตอร์ไม่ทันก็จำเป็นต้องทำกันเองนั่นแหละ แม้มีพรีเซ็นเตอร์ แต่นัดไว้ไม่ยอมมา มาแล้วไม่พอใจ ก็ต้องถ่ายกันเองอีกนั่นแหละ - -"
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#6 ซามูไรไซเบอร์

ซามูไรไซเบอร์
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 06:47 PM

ไม่มีอะไรครับ ชอบคุณยายมือสั่น ๆๆๆๆ เลย
อมยิมทุกครั้งที่ดู spot นี้

#7 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 07:55 PM

"""""คุณยายตัดผมมือสั่นๆๆๆๆๆๆเล้ย""""" เป็นอะไรที่สุดยอดของสุดยอด,

ที่สุดของที่สุดของความเป็น""""""""""""""""""""ธรรมชาติบริสุทธิ์"""""""""""""""""""",

หาอย่างนี้ไม่ได้อีกแล้ว,สัมผัสกี่ครั้งก็ไม่เบื่อ,มีแต่จะซาบซึ้งยิ่งๆขึ้นไป,

น่าจะได้ออกช่อง ๓,๕,๗,๙............ชวนบวชแสนพรรษา.

สาธุๆๆ...

#8 มะลิแก้ว

มะลิแก้ว
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 08:15 PM

เห็นด้วย..กับทุกท่าน...

#9 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 09:05 PM

ขอเสนอความเห็นค่ะ

ว่าคนที่มาแสดง ไม่จำเป็นต้องเป็นดาราค่ะ
เอาน้องๆ ชมรมพุทธตามหาลัยฯ ต่างๆ ที่หน้าตาพอไปวัดไปวาได้ ไม่ต้องสวย ไม่ต้องหล่อ แค่ไม่น่าเกลียด มาเป็นนายแบบ นางแบบ น่าจะดีนะคะ
หรือพวกน้องๆ หน้าใส ที่มาเป็นอาสาสมัคร ให้กับทางวัด
เห็นตอนงานวีสตาร์ มีคนหน้าตาพอใช้ได้ มาเป็น นายแบบ นางแบบกันแยะเลย....
ดูแล้วน่าจะเป็นสีสรรค์ และสมจริง ค่ะ
เวลาไปที่วัดเนี๊ยะ ดิฉันเห็นคนที่เห็นหน้าแล้ว อยากมาวัด อยากร่วมกิจกรรมด้วย แยะเลยค่ะ
มีคนหลายๆ ที่อยากเข้ามาช่วยงานที่วัด แต่บางครั้งก็ไม่รู้ช่องทาง ส่วนบางช่องทางที่รู้อยู่แล้ว อาจเป็นงานที่ไม่อยากรับบุญ

อาจจะประกาศรับสมัครผ่าน DMC ก็(น่า)จะได้นะคะ แล้วก็อาจจะต้องหาผู้มีบุญมาช่วยสอนเทคนิคการแสดงซักนิดหน่อย
หรือจะไปคัดเลือกจากโครงการอบรมธรรมธายาทชาย หรือหญิง ซึ่งแน่นอนว่าจะได้คนที่มีความเข้าใจวัด และถูกคัดเลือกมาในเบื้องต้นแล้ว (เพราะไม่งั้นก็ไม่มีบุญได้เข้าโครงการอบรมที่ว่า)

หลายๆ ท่านที่ได้เข้าไปช่วยงานในหลายๆ ส่วน เพราะมีญาติ มีเพื่อน หรือมีคนรู้จัก ช่วยงานในวัดอยู่แล้ว แต่บางท่านที่ไม่มีคนเหล่านี้ ก็อาจจะไม่ได้ช่วยงานในส่วนที่ตัวมีความสามารถ หรือคิดอยากทำ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#10 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 09:15 PM

ก็ต้องให้กำลังใจกันมากกว่า

เสนอแนะได้ เสวนาได้ ออกความเห็นได้ (ยิ่งมาช่วยกันยิ่งดี)

แต่เราอย่าตัดสินอะไรๆ ไปในความเห็นเดียวเลยนะครับ

ทัศนะส่วนตัว ผมว่า ดารา หน้าซ้ำ ไม่เป็นปัญหาเท่าไรนะครับ

ถ้ามีเพิ่ม ก็ดี ตามเหตุปัจจัยต่างๆ

เรื่องพรีเซนเตอร์แบบธรรมชาติบ้าง ไม่ธรรมชาติบ้าง ก็ปนๆกันไป จะธรรมชาติแบบยายมือสั่นกันหมด ไปๆมาๆ ก็ดูน่าเบื่ออีก ก็ต้องปนๆกันไป

สมจริงบ้าง เมคบ้าง ธรรมดาบ้าง หรูหราบ้าง ดาราสวยๆหล่อๆบ้าง คนธรรมดาหน่าตาบ้านๆบ้าง ปนๆกันไป นี่ก็เป็นสีสันของศาสตร์ TV นะครับ ถึงจะเป็นรายการธรรมะก็ตามเถอะ

เอาใจช่วยทีมงาน และสาธุกับข้อเสนอแนะของทุกท่าน

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 09:41 PM

เพื่อนฝากให้มาโพสน่ะครับ เพราะเรื่องดารงดารานี่ผมก็ไม่ค่อยสันทัดสักเท่าไหร่ เพื่อนเลยให้แง่คิดมุมมองที่ดีมากๆ อีกมุมหนึ่งว่า ดาราทั้งหลายที่จะมาเป็นแบบใน DMC นั้น บางทีก็ต้องดูว่า เป็นต้นแบบในการทำความดีด้วยหรือเปล่าน่ะครับ ถ้าไปเอาใครมาโดยไม่คัดกรอง หากเขายังไม่ฝึกฝนตนเอง แล้วไปทำบางสิ่งบางอย่างที่ไม่เหมาะไม่ควรในที่สาธารณะ ก็อาจทำให้คนทั้งหลายมอง DMC ผิดไปจากความเป็นจริงได้ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 09:44 PM

อยากจะเล่าประสบการณ์ การเป็นหนึ่งในทีมงานถ่ายทำรายการสารคดีท้องถิ่น ตอนสมัยเรียนให้ฟังเล่นๆนะครับ

การจะทำรายการอะไรสักอย่างมาออกอากาศแค่ 5 นาที 10 นาทีนั้น บางครั้งต้องเตรียมงานกันเป็นสัปดาห์ เป็นเดือน ยิ่งเป็นรายการที่ไม่สามารถเซทขึ้นมาใหม่ได้ ยิ่งต้องทุ่มเทกันอย่างหนัก ทุกอย่างจะต้องพร้อมอย่างที่สุด การไปหวังเอาข้างหน้าเป็นทางเลือกที่ยอมรับไม่ได้

มาเข้าเรื่องดีกว่า ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เจ้าของกระทู้ คงหมายถึง ทั้งผู้ดำเนินรายการ และผู้ร่วมรายการที่มาให้สัมภาษณ์ ที่ออกจะหน้าซ้ำๆ มักจะเป็นเหล่าเจ้าภาพที่เราคุ้นตากันดีอยู่แล้ว เห็นกันจะเกือบทุกงาน ทำไมไม่ไปสัมภาษณ์คนใหม่ๆบ้าง

ขอบอกอย่างนี้ครับ จากประสบการณ์การทำงานของผมแล้ว พิธีกรหรือดาราหน้ากล้องที่นำมาเป็นพรีเซนเตอร์นั้น มักจะทำให้เราทำงานได้ง่ายขึ้นครับดีกว่าใช้คนใหม่ๆ เพราะจากประสบการณ์ของดาราแล้ว มักจะทราบ "จังหวะ" ในการทำงาน ไม่ว่าการพูด การเคลื่อนไหว มุมกล้อง แสงเงา การแสดงออกทางร่างกายที่จะให้เกิดการคล้อยตามจากสคริปต์ ยิ่งมีฉากหลังเป็นพิธีกรรมที่กำลังดำเนินอยู่ด้วยแล้ว พรีเซนเตอร์ต้องแม่นอย่างที่สุด เพราะถ้าเทคใหม่ฉากหลังอาจจะเปลี่ยนไปแล้ว เราไม่สามารถเซทได้ งานนี้ประสบการณ์ล้วนๆที่จะพาให้รอด

แล้วถ้าเป็นรายการแห้งล่ะ ผมเคยช่วยอาจารย์มหา'ลัยท่านหนึ่ง ทำรายการนิทานหุ่นมือของนักศึกษาที่ลงเรียนของท่าน เพื่อเป็นรายการสำหรับเด็กออกทีวีท้องถิ่น ทั้งๆที่ นักศึกษาทุกคนเรียนจนผ่านหลักสูตร Advance Drama มาแล้วก็ตาม พอต้องมาพูดหน้ากล้องเพื่อเข้ารายการหนึ่งรอบและออกรายการอีกหนึ่งรอบ บางคนหมดเทปไปถึง 7-8 ม้วนทีเดียวนะครับ กว่าจะตัดต่อได้เทคที่ดีที่สุด 2-3 นาที พูดผิดพูดถูก มือไม้ก็รู้สึกจะกลายเป็นส่วนเกินมาซะเฉยๆ หน้าตาตื่นเหมือนกำลังเล่าเรื่องผีมากกว่าเล่านิทาน ถ้าเทียบกันตัวอาจารย์แล้วท่านพูดเทคเดียวผ่าน เพราะมากไปด้วยประสบการณ์ เพราะงั้นถ้าอยากทำงานราบรื่น ใช้คนมีประสบการณ์ดีกว่าคนใหม่ๆเยอะ

และผมเข้าใจว่า ทีมเรายังไม่พร้อมที่จะพยายามปั้นคนใหม่ๆขึ้นมาทำงาน เพราะแค่นี้ทีมตัดต่อก็ทำงานกันเช้าจรดค่ำ ค่ำจรดดึก ดึกจรดเช้ากันอยู่แล้ว จะเอาเวลาที่ไหนมาเทรน อย่าบอกนะว่าก็จ้างมาสิ ผมไม่ตอบหรอกเพราะรู้ว่าคุณๆคงทราบคำตอบกันอยู่แล้ว

คราวนี้มาถึงคิวบุคคลร่วมรายการบ้าง ปัญหาที่พบบ่อยๆเวลาสัมภาษณ์บุคคลออกรายการก็คือ คนนี้อารมณ์ได้ ภาพสวย แต่พูดไม่ได้อย่างที่ต้องการ พอบอกบทให้พูด ภาพก็ออกมาไม่เป็นธรรมชาติ ตื่นกล้อง ยืนตรงทื่อเป็นเคารพธงชาติเลย ไปถ่ายทำเรื่องแยงไข่มดแดงเรื่องเดียว ต้องความหาผู้มีความสามารถซะแทบหมดหมู่บ้าน เพื่อตัดต่อหาที่ใช้ได้ มาคนหรือสองคน

กฏเกณฑ์ในการเลือกคนยังมีอีกเยอะครับ คนที่มีตำแหน่งหน้าที่การงาน มีหน้ามีตาในสังคม สร้างความเชื่อถือมากว่าชาวบ้านทั่วไปที่ไม่มีใครรู้จัก คนดังสร้างความสนใจได้มากกว่าคนที่ไม่ดัง คนพูดได้เข้าเรื่องมากกว่าน่าสนใจกว่าคนที่พูดแล้วฟังไม่เข้าใจ ไม่ตรงประเด็นกับเรื่อง คนหน้าตาดีได้เปรียบกว่าเวลาเข้ากล้อง(น้อยคนนักที่จะขึ้นกล้อง-ตัวผมเองเวลาเข้ากล้องแล้วทุเรศสุดๆเลย ทั้งที่ตัวจริงออกจะเพอร์เฟก) การตัดต่อหาคนที่เหมาะสมกับเรื่องที่เราต้องการนำเสนอเพื่อมาออกอากาศจึงเป็นเรื่องที่ค่อนข้างลำบากทีเดียว คนที่เคยออกบ่อยๆ ก็จะจับจุดได้ ทำให้โดนตัดต่อมาเสนอบ่อยกว่าคนอื่น

อีกอย่างคือความทุ่มเท แต่ถ้าเป็นพวกเราน่าจะใช้คำว่า "เสียสละ"จะเหมาะสมที่สุด เพราะเราทำงานด้วยใจ อย่างที่ เฮียสิริปโภบอก ใครที่ทุ่มเทให้มากก็น่าจะมีโอกาศมากกว่าจริงไหมครับ

ยาวมากแล้วสรุปดีกว่า

อย่าไปสนใจกับรายละเอียดแบบนั้นเลยนะครับ ดูที่รูปแบบ ดูที่จุดประสงค์งานดีกว่าครับ

บอกไปก็เหมือนแก้ตัว แต่ทีมงานทุกหน่วยที่ทุกท่านมีข้อแนะนำมานั้น ทราบถึงจุดไม่สมบูรณ์เหล่านั้นทั้งหมดหล่ะครับ และก็พยายามปรับปรุงอยู่ตลอดเวลาอยู่แล้ว เพียงแต่บางครั้งจะให้ทันใจ จะให้ถูกใจทุกคนคงเป็นเรื่องที่ต้องใช้เวลาครับ

ตอนนี้ทุกหน่วยงานในวัดต้องการคนที่มีความรู้ความสามารถเข้ามาช่วยงานจำนวนมากนะครับ ยิ่งเวปของเรานั้น ตอนนี้ต้องการสุดๆเลย ใครว่างๆ ใครมีใจที่จะ "เสียสละ" เชิญได้นะครับ มีอะไรให้ช่วยเยอะเลย

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#13 ซามูไรไซเบอร์

ซามูไรไซเบอร์
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 11:13 PM

ซูฮก พี่ทัพพี ครับ

#14 จีวร

จีวร
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 11:18 PM

คุณทัพพีในหม้อ

" น้อยคนนักที่จะขึ้นกล้อง-ตัวผมเองเวลาเข้ากล้องแล้วทุเรศสุดๆเลย ทั้งที่ตัวจริงออกจะเพอร์เฟก "

สงสัยกล้องราคาถูกเกินไป rolleyes.gif

#15 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 11:34 PM

...ถ่ายแล้วไม่ดี โทษกล้องง่า - - เดี๋ยวแช่งให้เป็นดาราภพชาติต่อไป
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#16 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2010 - 02:55 AM

อิอิ สาธุครับ คุณทัพพีในหม้อ(แกง)

ศาสตร์แต่ละศาสตร์ มันก็มีความลึกซึ้งของมันล่ะครับ บางอย่างดูเหมือนง่ายๆ ตามใจเราได้ แต่เอาเข้าจริง มันยากส์มาก

เหมือนคนดูมวยอยู่ข้างเวที กับนักมวยที่ต่อยกันบนเวที นั่นแหละครับ

ผมเข้าใจนะ เพราะในชีวิตผมเองก็โดนคอมเม้นต์มาเยอะเหมือนกันครับ บางทีก็ท้อนะ ก็ได้คุณครูไม่ใหญ่เป็นหนึ่งในกำลังใจ เป็นแบบอย่าง

ส่วนที่เขาคอมเม้นต์มา เราก็รับฟังนะ เราก็พยายามทำให้ดีที่สุดแล้ว

(ผมคนนึง อย่าว่าแต่กล้อง TV เลย กล้องดิจิตอล ก็ถ่ายไม่ติดถ้าไม่ขออนุญาติก่อน ขลังมากมาย..... อิอิ ล้อเล่นครับ biggrin.gif )

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#17 usr31765

usr31765
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2010 - 03:02 PM

อยากพาลูกชาย(9ขวบ++)ไปสมัครเป็นดาราหน้ากล้องบ้าง เปิดรับไหมคะ? ต้องทำไงคะ
แต่เอาแบบขาจรนะคะ เพราะต้องพาไปเรียนพิเศษ ไม่อยากไปบ่อยๆเดี๋ยวดังเกิน biggrin.gif

#18 ma-meaw

ma-meaw
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2010 - 03:03 AM

ไม่ชอบกระทู้นี้เลยค่ะ

ใช้คำ ขนาดแค่เขียน อ่านแล้วรู้สึกไม่ดีค่ะ ถ้าได้ฟังเป็นคำพูดจะขนาดไหน

เคารพการตัดสินใจของทีมงานบ้างค่ะ

อย่าคิดมากค่ะ

เห็นด้วยกับคุณสิริปโภ และความเห็นอื่น ๆที่เป็นกลางค่ะ

[/color][color="#FFFF00"]mameaw

#19 วิลัสดี คุณาพัทธ์

วิลัสดี คุณาพัทธ์
  • 96 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2010 - 12:55 PM

ตามความเห็น เรานะ เรา แค่คิดว่า คนที่ได้ เป็น presenter คือผู้มีบุญที่เค้าคัดมาเพื่่องานนี้แล้ว แต่... งานนี้จะไม่สำเร็จ ถ้าพวกเราไม่เอาโบรชัวร์ออกไปชวนบวช ..ถ้าในความเป็นจริง ศูนย์เรา ชวนได้ 300 คน โดยใช้โบรชัวร์ไม่เยอะเลย เพราะเราทำ file รูปเอง เอาไป present ให้เค้าเห็นภาพ การกิน การนอน การปฎิบัติธรรม และกิจกรรมที่ผ่านมา ดังนั้นอย่าสนใจอะไรที่มันไม่ก่อให้เกิดประโบชน์ในการชวนคนเลย... สำหรับ รูปpresenter เราก้อ เอาไปบอกคนอื่นได้ว่า นี่แหละ อานุภาพ แห่งศีล.... เป็นการชื่นชม คนที่เป็น presenter ด้วยนะ ยกย่องคนอื่นเข้าไว้คะ แล้วเราจะได้รับการยกย่องกลับมา

#20 anchalee072

anchalee072
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2010 - 05:05 PM

ขอบพระคุณอย่างสูงในทุกความเห็นค่ะ

และต้องขอโทษและขออโหสิกรรมด้วยค่ะ

เจตนาไม่ต้องการจะลบหลู่

และจริงๆแล้ว ปลื้มและชื้นชม กับงานผลิตสื่อของ DMC มาตลอดด้วยใจจริง ไม่ได้พูดเอาใจ

วันนี้วันพระ ต้องระวังยิ่งๆ

อาจจะใช้คำพูดแรงไปจริงๆ

และสื่อสารผิดพลาด ขออภัยมา ณ ที่นี้

คือ จะหมายความเพียงว่า เฉพาะภาพที่เกี่ยวกับผู้หญิง มันซ้ำๆน่ะค่ะ

ซ้ำๆกับ poster , video ฯลฯ

ก็เลยเสวนาผิดๆไป

แต่ทุกอย่าง OK หมด ไม่ได้แกล้งเขียนเอาใจนะคะ เพราะเป็นแฟนพันธ์แท้อยู่แล้ว

เพียงแต่มันตรงไปหน่อย และก็เห็นว่า เออ ถ้าได้เพิ่มหน้าตาใหม่ๆในเรื่องของภาพผู้หญิงก็น่าจะ perfect

แต่เมื่อได้อ่านทุกความเห็นแล้ว ก็เข้าใจมากขึ้นแล้วค่ะ

และเข้าใจแล้วค่ะ ว่าทุกอย่างมีที่มาที่ไป

ก็ต้องขอบคุณที่สละเวลาชี้แจงเรื่องง่ายๆ

เรื่องไม่เป็นเรื่อง ไม่เข้าใจ ก็หยั่งงี้แหละคะ
แล้วก็วิจารณ์ตามประสาคนดู คนดูชอบวิจารณ์ค่ะ

แต่ต่อยไม่เป็นค่ะ ได้แต่ช่วยเชียร์

ส่วนที่แนะว่าน่าจะแสดงฝีมือเอง ลองเข้ามาทำเองดูบ้าง จะได้รู้ว่าเป็นอย่างไร

ก็ขอเรียนว่า หน้าตาไม่เข้ากล้องค่ะ การแสดงต่างๆ ก็ไม่เป็นค่ะ

ถ้าให้แสดงคงเป็นได้แค่หุ่นยืนนิ่งๆ แล้วไม่สวยอีกด้วย

แต่ชอบติดตามผลงานทุกอย่างของ DMC ค่ะ

อย่าถือสากันเลยนะ อย่างน้อยก็จะได้รู้ว่า มีคนคอยติดตามผลงานทุกเรื่องเสมอ

และอยากจะบอกว่า ชอบ scoop พระธรรมทายาท ที่เดินธุดงค์ ที่สุด..ด ค่ะ

ชอบ ทีมงาน ที่ผลิด ทบทวนบุญ หลังๆนี้มาก รู้สึกเป็นมืออาชีพ

และขอบพระคุณ จีวร และทัพพีในหม้อ ที่ให้ความกระจ่างในวิธีการทำงาน และแง่คิดต่างๆค่ะ เพราะไม่เคยทราบค่ะ
นึกว่าง่ายๆ พออ่านแล้ว ก็เลยได้มีมุมมองที่กว้างขึ้นค่ะ

#21 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2010 - 08:35 AM

ผมว่ารายการหลายรายการของวัดหรือ DMC ทำออกมาได้น่ารักดีนะครับ
อย่างไรผมก็ขอร่วมอนุโมทนา และให้กำลังใจกับผู้ทำรายการทุกท่านนะครับ

TV ทางเลือกใหม่ TV สายพันธ์ใหม่ครับ

#22 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2010 - 06:00 PM

....พีธีกร...DMC ....ควรหลีกเลี่ยง...ลักษณะที่เป็นการแสดงเน้นบันเทิง...นะครับ
....เพราะพระจะดูการแสดงและการละเล่นที่เน้นการบันเทิงไม่ได้...ครับ

....การใช้ตัวการ์ตูน...จึงเป็นทางออก....ที่ดีที่สุด....
....การใช้คนแสดงที่ออกบันเทิงมากไป..อาจมีปัญหาได้ครับ....สำหรับการชมรายการของพระ

....ขอแนะนำให้แบ่งโซนเวลา....ช่วงไหนที่พระชมได้...ช่วงไหนที่พระชมไม่ได้ก็จะดีครับ
....การออกแบบรายการจะได้ตอบสนองได้กับทุกๆ...กลุ่มผู้ชมรายการ

#23 anchalee072

anchalee072
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2010 - 11:31 AM

เห็นด้วยมากๆค่ะ

อยากจะขอ ให้นำภาพ อุบาสิกาแก้ว ตามศูนย์ต่างจังหวัดมา แพร่ภาพ เยอะๆ ตลอด

เพราะเห็นแล้ว และได้คุยกับเพื่อนๆ ต่างก็มีความเห็นไปในทิศทางเดียวกันว่า

ดูแล้วมีความสุข อยากชมอีกค่ะ

อุบาสิกาแก้ว หน้าใส๊ ใส ใสจริง ๆ

เห็นแล้ว

....... ชื่นใจจริงๆ ค่ะ

และอยาก บวชตามด้วยค่ะ !!

#24 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 02:18 PM

อนุโมทนาบุญกับทีมงานทำสื่อ ทุก ๆ ท่านเลยนะครับ ผมชอบรายการ เดินไปสู่ความสุข มาก ๆ เลย ผมชอบมุมมองของคนถ่ายทำกับคนที่ตัดต่อ(ซึ่งเป็นคนเดียวกัน)มาก ๆ เลยครับ ตอนนี้รู้มาแล้วว่าใครอยู่เบื้องหลังรายการนี้ อิอิ หากไม่ติดภารกิจประจำ อยากจะไปช่วยบ้างจังเลย อยากได้ครูสอนวิชาตัดต่อวีดีโอนะครับ smile.gif