ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คลายสงสัยซะที มาดู !!

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 08:00 PM

พอดีไปถามพระอาจารย์ท่านมา

ท่านบอกว่า รูปที่เราเห็นนั้น
บางอันก็เป็นฝุ่นบางอัน ก็เป็นจักรแก้วจริงๆ

วีธีดูไม่ยากเลยครับ

ดูที่ดวงเลยครับ ว่าเป็นจักรแก้ว จริงๆหรือเปล่า

ถ้าเป็นของจริง จะเหมือนเสื้อจักรแก้ว ที่พวกเราใส่กันเลยครับ
หรือ รูปจักรแก้ว ตามเสาธงจักรแก้วที่เราเห็นทั่วไปครับ

มาดูจักรแก้วของจิรงกันเลยนะครับ

ให้โหลดไป แล้ว ซูมดูนะครับ
กดภาพก่อนนะครับ แล้ว โหลดภาพขนาดจริง อีกที
(ถ้ากด save เลย ภาพจะไม่ชัดเพราะว่าไม่ใช่ ภาพขนาด 100%)

มันเป็นรูปจักแก้วจริงๆๆ 100% อันที่อยู่ หน้าป้าย ครับ

ใครว่าไม่ใช่ ผมเถียงสุดใจ ครับ

แนบไฟล์  IMG_9232.JPG   1.03MB   244 ดาวน์โหลด
พุทธบุตรสายโลหิตของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เราพันธุ์ดีสุดขั้ว ชั่วลืมไปหมดแล้ว,จิตใจสูงส่งเหลือเกิน,มีปัญญา,มีมงคล,ทำที่ท่านได้ที่เรา

#2 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 08:16 PM

นี่งัย

เหมือน ธง เดะ เลย

แนบไฟล์  4.jpg   2.71MB   82 ดาวน์โหลด
พุทธบุตรสายโลหิตของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เราพันธุ์ดีสุดขั้ว ชั่วลืมไปหมดแล้ว,จิตใจสูงส่งเหลือเกิน,มีปัญญา,มีมงคล,ทำที่ท่านได้ที่เรา

#3 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 08:54 PM

อันที่อยู่บนป้าย มีสีสันชัดเจน เหมือนจักรแก้วมาก
แนบไฟล์  jak.jpg   77.38K   55 ดาวน์โหลด
แต่อันอื่นๆ ไม่มีสีสรรค์ แต่ก็มีลักษะคล้ายๆ แล้วจะฟันธงว่าไงดี.... ถ้าให้ดีน่าจะมีภาพขนาดใหญ่ว่านี้ จะได้เห็นชัดๆ จะจะ

น่าจะมีอาสาสมัคร ไปถ่ายภาพฝุ่น แล้วเอามาเปรียบเทียบกันนะคะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#4 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 11:44 PM

ขอฟันธงว่าเป็นฝุ่นครับ ภาพที่ถ่ายติดจักรแก้วจริง
ไม่ได้คล้ายอย่างนี้เลย เสียดายหลวงพี่ไม่ยอมให้
ไม่งั้นจะเอามาให้ดู

#5 -'๑'-ต:วัu☼สัuติิ-'๑'-

-'๑'-ต:วัu☼สัuติิ-'๑'-
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2010 - 12:46 PM

มองยังงัย ก็เป็นจักรแก้ว นะครับ
จะเป็น ฝุ่นไปได้อย่างไร
แล้วทำไมทั้งประเทศ เห็นที่วัดนี่แหละ
ภาพทำนองนี้ วันงานบุญใหญ่ๆ เยอะจริงเลย เต็มอากาศเลย นะครับ
แล้วภาพที่ถ่ายที่อื่น ยังไม่เห็นจะมีเลย ที่ถ่ายออกมาแล้วกลายเป็น จักร เป็นดวงแก้ว
งาน ทั่วๆ ไปไม่เห็นจะเกิดแบบนี้เลย
เอาง่ายๆ V-star ฝุ่น เยอะโคตๆๆๆๆๆๆๆ
ก็น่าจะถ่ายออก มาเป็นแบบนี้บ้าง อาจจะมี แต่ก็คงไม่เยอะเท่างานบุญใหญ่
และก็ไม่เห็นจะมีใครถ่ายติดเป็น จักรแก้ว จะๆ แบบนี้เลย
(อย่าลืมนะครับ ว่า v-star ฝุ่นเยอะกว่าเห็นๆ)

อย่าเห็น กงจักร เป็น ฝุ่น สิครับ อิอิ

+^^ Just You Make ^^+

#6 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2010 - 01:22 PM

ภาพที่ถ่ายจักรแก้วได้จริงนั้น จะเห็นเป็นแสงสีชมพู
และจักรแก้วจะวางในแนวนอน ชัดมากๆ
เห็นเป็นลายจักรชัดเจนและมักจะถ่ายติดยาก
ในหนึ่งภาพอาจจะถ่ายติดแค่ที1ถึง3อันเท่านั้น
แม้จะมีอยู่มากกว่านั้นก็ตาม

#7 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2010 - 01:29 PM

ภาพแบบนี้ในงานสร้างองค์จตุฯเขาก็ถ่ายได้ครับ

#8 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2010 - 03:20 PM

อยากได้อะไรกันหรือครับ เห็นหลายกระทู้แล้ว ของต่างคนต่างคิดไม่มีข้อสรุปแบบนี้จะสนใจอะไรก๊านนนน

รูปจักรแก้วของแท้น่ะ ถ่ายติดตอนกลางวันชัดแจ้งกลางสภาเลยครับ ชัดเจนแจ่มแจ๋ว ชายหาตาดูปุ๊บก็รู้ปั๊บเลยว่าใช่ เสียดายที่พระอาจารย์ท่านไม่อนุญาติให้ครอบครองเป็นส่วนตัว ท่านว่า จะทำให้เกิดความงมงายในคนที่รู้จัก และเกิดข้อถกเถียงในคนที่ไม่รู้จัก เอาแค่ให้พวกเรา(ในกลุ่มตอนนั้น)เห็นกันเองว่ามีจริงๆเพื่อเป็นการยืนยันก็พอ

ประวัติภาพก็คือท่านเจ้าภาพจากต่างประเทศท่านนึง วันนั้นท่านนั่งสมาธิได้ดี ก็เลยอธิษฐานขอพระเดชพระคุณหลวงปู่ท่าน แล้วก็ถ่ายรูปไปบริเวณศูนย์กลางพิธี ก็ติดภาพมาลอยอยู่เหนือองค์พระ เหมือนจักรที่อยู่หน้าวิหารหลวงปู่เด๊ะๆเลย เพียงแต่ส่วนที่เป็นสีทองจะเป็นขาวๆใสๆ ไม่ขาวๆมัวๆอย่างที่ติดมาหรอกครับ

และไอ้ที่ถ่ายๆกันมาน่ะ ผมก็ถ่ายติดทุกงานตอนกลางคืนทั้งนั้นแหละครับ หลังๆมานี่รู้เทคนิคและเปลี่ยนเป็นกล้องรุ่นใหม่ ก็เลยไม่มีภาพฝุ่นกระเจิงแสงมารบกวนแล้วครับ(อาจารย์ที่ ม.จุฬาเป็นคนให้ศัพท์คำนี้มา)

ตั้งหน้าตั้งตานั่งสมาธิกันดีกว่าครับ มีอะไรให้เห็นอีกเยอะ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#9 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 12 May 2010 - 12:07 AM

....เฮ้อออออ ผมก็บอกแล้วว่าอะไรก็ไม่สำคัญ เพราะปลื้มทั้งงาน ปลื้มทั้งภาพ ปลื้มทั้งคนที่ไปร่วมงานทุกงานอยู่แล้ว ผมขอทำใจใสๆละกันนะ ยอมแพ้ๆ ไม่ขอชนะอะไร ...ยกเว้นทำให้พระพุทธศาสนาต้องไม่แพ้ ต้องอยู่รอด
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#10 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2010 - 01:07 AM

พระอาจารย์ท่านไม่อนุญาติให้ครอบครองเป็นส่วนตัว ท่านว่า จะทำให้เกิดความงมงายในคนที่รู้จัก และเกิดข้อถกเถียงในคนที่ไม่รู้จัก

และไอ้ที่ถ่ายๆกันมาน่ะ ผมก็ถ่ายติดทุกงานตอนกลางคืนทั้งนั้นแหละครับ หลังๆมานี่รู้เทคนิคและเปลี่ยนเป็นกล้องรุ่นใหม่ ก็เลยไม่มีภาพฝุ่นกระเจิงแสงมารบกวนแล้วครับ(อาจารย์ที่ ม.จุฬาเป็นคนให้ศัพท์คำนี้มา)

แสดงว่าเป็นแบบนี้ เฉพาะกับกล้องรุ่นเก่าเท่านั้นหรือคะ
ถึงว่า... ว่าทำไมตัวดิฉันเองถึงได้ไม่เคยมีถ่ายภาพแบบนี้

และขอบคุณที่เข้ามาเฉลย ความเป็นมาและเป็นไป ค่ะ

และสุดท้ายก็ต้องขออภัย ที่ร่วมเป็นไป (ตื่นภาพ) กะเค้าด้วย

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#11 อาสาสมัครรักบุญ

อาสาสมัครรักบุญ
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2010 - 08:53 PM

ดิฉันก็ว่าเป็นฝุ่นค่ะ เพราะเคยถ่ายในวัดนี่แหละก็ติดเป็นดวงๆเต็มไปหมด ถ้าท่านผู้รู้ไม่บอกเสียก่อน ก็คงจะสงสัยเหมือนกันค่ะ

#12 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2010 - 05:45 PM

จักรแก้วของจริงอันใหญ่มากๆ ค่ะ

ตัวอย่าง เช่นที่หน้าวิหารหลวงปู่ค่ะ

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ