ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากรู้มากเลยนะครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 -'๑'-ต:วัu☼สัuติิ-'๑'-

-'๑'-ต:วัu☼สัuติิ-'๑'-
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 09:43 PM

เป็นพระแล้ว สามารถ กราบ บิดามารดาได้ รึเปล่าครับ

ก็ท่านได้ชื่อว่าเป็นพระอรหันต์ใน บ้าน

ไม่ทราบว่าจะเป็นอะไรไหมครับ

พ่อแม่จะบาป ไหม ครับ

ผู้รู้ๆๆๆๆๆๆ มาตอบหน่อยนะครับ

+^^ Just You Make ^^+

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 10:19 PM

....จริงๆ น่าจะกราบได้ครับ แต่บิดา มารดา ถ้าเข้าใจเรื่องการบวช ท่านจะไม่ยอมให้กราบเด็ดขาดครับ เพราะพระอยู่ในฐานะที่สูงกว่ามาก เป็นส่วนหนึ่งของพระรัตนตรัย จะว่าไปแล้วผมก็ไม่เคยเห็นพระทำเช่นนั้นหรอกครับ ถ้าจะกราบก็กราบก่อนเป็นพระ เพราะเป็นพระเหมือนตายจากฆาราวาสแล้ว เป็นเพศที่สูงค่า เป็น สมณะเพศ ใครทราบช่วยหาข้อมูลให้หน่อยคร๊าบ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 10:22 PM

อ๋อ งั้นลองฟังพุทธประวัติดูเองแล้วกันนะครับ เรื่องราวก็มีว่าอยู่ หลังจากที่พระพุทธเจ้าได้เสด็จกลับไปโปรดพุทธบิดา และบรรดาพระญาติต่างๆ วันแรกที่พระพุทธองค์ไปถึง บรรดาพระญาติต่างถือตัวไม่ยอมเคารพพระพุทธองค์ ดังนั้น พระพุทธองค์จึงทรงแสดงปาฏิหาริย์ลอยขึ้นไปกลางอากาศ ทำให้พุทธบิดาก้มลงกราบพระพุทธเจ้าเป็นคนแรก จากนั้นบรรดาพระญาติก็เลยกราบตาม ฝนโบกขรพัฒน์จึงตกลงมา แล้วพระพุทธองค์ก็ทรงแสดงธรรม โดยเล่าเรื่องพระเวสสันดรชาดกขึ้นมา

ครั้นพอวันต่อมา พระพุทธองค์ได้เสด็จออกบิณฑบาตร แต่พระเจ้าสุทโธทนะ พุทธบิดา ได้เสด็จมาห้าม บอกว่า ตระกูลกษัตริย์ของเราไม่ใช่ขอทาน ให้พระพุทธองค์เสด็จไปฉันภัตตาหารในวังดีกว่า พระพุทธองค์ทรงตรัสตอบพระเจ้าสุทโธทนะว่า วงศ์(ตระกูล)ของพระพุทธองค์ในตอนนี้ไม่ใช่วงศ์กษัตริย์แล้ว แต่เป็นพุทธวงศ์ต่างหาก

พอเข้าใจหรือยังครับ ว่าเมื่อพระภิกษุบวชแล้ว ท่านก็ได้กลายเป็นส่วนหนึ่งของพระรัตนตรัยไปแล้ว เป็นลูกพระพุทธเจ้าไปแทนแล้วล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 -'๑'-ต:วัu☼สัuติิ-'๑'-

-'๑'-ต:วัu☼สัuติิ-'๑'-
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 11:28 PM

ตกลง กราบได้ มั้ย อ่า

+^^ Just You Make ^^+

#5 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2010 - 11:53 PM

ไม่ได้ครับ เพราะพระถือเป็นลูกพระพุทธเจ้าแล้ว
อยากรู้ละเอียดต้องบวชรุ่นเข้าพรรษาครับ

#6 Lonely_Wolf

Lonely_Wolf
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2010 - 12:49 PM

ขอตัดตอนมาให้อ่านจากหนังสือของ DOU
http://main.dou.us/v...s_id=194&page=2
ลองอ่านแล้วลองพิจารณาดูเองนะ

วันที่ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2514 เป็นวันที่หลวงพ่อทัตตชีโวอุปสมบท ณ พัทธสีมาวัดปากน้ำ ภาษีเจริญ หลังจากที่ท่านบวช ท่านต้องปรับตัวในหลายๆ เรื่อง เช่น เรื่องที่มักจะเผลอยกมือไหว้คุณยาย โดยลืมไปว่า เวลานี้ท่านเป็นพระแล้ว ด้วยความรู้สึกคุ้นเคยที่มักจะซาบซึ้งและประทับใจ ในความห่วงใยและความปรารถนาดีที่คุณยายเคยมีต่อท่านตั้งแต่สมัยที่ยังไม่ได้บวช

ในทางกลับกัน คุณยายท่านเป็นผู้ที่ปรับตัวได้อย่างดียิ่ง ท่านจะกราบพระผู้เคยเป็นลูกศิษย์ ด้วยความนอบน้อมได้อย่างสนิทใจ บ่อยครั้งเหมือนกันที่คุณยายพูดกับหลวงพ่อทัตตชีโวราวกับจะเป็น การเตือนอยู่ในทีว่า "อย่าให้ยายบาปนะ" ซึ่งเป็นเหตุให้หลวงพ่อทัตตชีโวต้องนำไปพิจารณาอยู่บ่อยครั้ง

เดียวดายใต้เงาจันทร์

#7 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2010 - 02:04 PM

สาธุค่ะ พี่หัดฝัน และ คุณusr32683

#8 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2010 - 09:50 PM

ห้ามกราบ ห้ามรับไหว้

#9 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 12 May 2010 - 12:00 AM

...อ่า ตอบแบบคุณ 32683 เนี่ย หายสงสัยเลย ยายว่าไง ว่าตามยายจ้า
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....