ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เพลงบวชแสนกันหน่อย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 13 May 2010 - 12:36 PM

วันนี้เดิมตั้งใจจะเขียนเรื่องราวย้อนรอยหมู่คณะต่อนะครับ แต่พอดีมีผู้มีบุญส่งเพลงชวนบวชแสนมาให้ ซึ่งร้องโดยคุณทัช ณ ตะกั่วทุ่ง เลยนำมาลงให้เพื่อนสมาชิกครับ ทาง Admin ก็สามารถนำไปเก็บในเว็บ DMC ได้เลยเช่นกันครับ ทางผู้มีบุญเจ้าของเพลงท่านยินดี

เพลง
: บวชแสนกันหน่อย

คำร้อง : Bird boy,จันทราธรรม,มณี สมประเสริฐสุข

ทำนอง/เรียบเรียง : ฉัตรพล ณ ระนอง

ขับร้อง : ทัช ณ ตะกั่วทุ่ง

เข้าพรรษามีบุญดี ขอเชิญบวชแสนฟรีฟรี

แทนคุณบุพการี พ่อแม่ที่เรารัก

ทำให้ท่านได้ภูมิใจ ที่เราก็ได้สมัคร

ชายแมนแมนช่วยพิทักษ์ ฟื้นฟูศาสนา

ทำความดีอยากชวนเธอ ให้มาเป็นเพื่อนกันหน่อย

วันเวลาไม่รอคอย ให้เธอรีบบวชนะ

มาเยอะๆ ยิ่งดีเชียว ยิ่งมากยิ่งได้รู้จัก

ช่วยกันไม่ให้วัดร้าง ปลื้มใจในบุญนี้

บวชพระซาบซึ้งและตรึงใจ ศึกษาพระธรรมยิ่งใหญ่

บวชแสนได้บุญตั้งมากมาย รีบเข้ามาคว้าบุญไป

อยากจะชวนเธอซักหน่อย บวชกันในครานี้ อยากให้เธอมาเยอะๆ หน่อย

อยากให้ตอบรับฉันหน่อย (ซักครั้งนะบุญนี้) อยากจะชวนเธอซักหน่อย

อยากจะชวนเธอซักหน่อย บวชกันในครานี้ อยากให้เธอมาเยอะๆ หน่อย อยากให้ตอบรับฉันหน่อย (ซักครั้งนะบุญนี้) อยากจะชวนเธอซักหน่อย

ไฟล์แนบ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#2 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2010 - 03:07 PM

เพลงได้อารมณ์ ทัช ธันเดอร์ มากๆครับ

คิดว่ารุ่นน้องๆคงจะไม่ทันคุณทัชชุดแรกมั้งเนี่ย

"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#3 วิลัสดี คุณาพัทธ์

วิลัสดี คุณาพัทธ์
  • 96 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2010 - 03:14 PM

ขอบคุณคะ กำลังหา load เพลงบวชแสนให้อยู่คะ ให้น้องไปจัดรายการวิทยุ ใครมีเพลงบวชแสน ขอ บ้างนะคะ หา load ยากอะคะ

#4 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 13 May 2010 - 08:38 PM

....เอาเลยๆ ลุยๆๆๆ หาผู้มีบุญให้เจอกันทั่วแผ่นดินเลยนะ ส่วนเพลงชวนบวช หาได้จาก วีดีโอ หรือ mv ก็ได้นะจ๊ะ มีในเวปนี่แหละ แล้วเอาไปแปลงเป็น mp3 ก็ได้ ใครทราบว่าหา mp3 ได้เลยที่ไหนก็ช่วยกระซิบบอกผู้ตามหาด้วยนะจ๊ะ เกิดเขาไปชวนได้ คนช่วยหาเพลงรับบุญด้วยเต็มๆจ้า นาทีนี้ใครช่วยใครก็ได้บุญกันไปนะ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#5 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2010 - 08:01 AM

ท่าทางเราคงจะได้ฟังและชมแบบวีดีโอในโรงเรียนด้วยนะครับ