ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ศีลแปดกับครีมกันแดด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 pinna

pinna
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 11:24 AM

ถือศีลแปดแล้วทาครีมกันแดดได้หรือไม่

#2 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 11:32 AM

http://www.dmc.tv/fo...showtopic=19571

http://www.dmc.tv/fo...showtopic=16419

http://www.dmc.tv/fo...showtopic=14842

http://www.dmc.tv/fo...showtopic=23090

#3 usr23182

usr23182
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 12:00 PM

ได้ค่ะ ครีมกันแดด เป็นเครื่องสำอางค์ กึ่งเวชภัณฑ์ ค่ะ จะต้องได้รับการตรวจสอบและรับรองจาก องค์การอาหารและยาค่ะ
สำหรับผู้ถือศีลแปด เราไม่ได้เน้นสวยงาม เพราะฉะนั้นก็ถือว่า เราทายาเพื่อป้องกันแสงแดดค่ะ อย่างนี้ก็ถือว่าได้ค่ะ

เหมือนอย่างสมัยพุทธกาล มีพระโสดาบันท่านหนึ่งเป็นผู้หญิง ท่านจำเป็นต้องเช็ดล้างทำความสะอาดอาวุธ เพื่อให้สามีซึ่งมีอาชีพเป็น
นายพรานล่าสัตว์ ขณะที่ท่านทำความสะอาดนั้นท่านทำตามหน้าที่ ไม่มีจิตน้อมนำที่จะรับรู้ว่าจะนำไปใช้ทำอะไร ไม่มีจิตน้อมนำที่
จะรับรู้ว่าจะฆ่าสัตว์ได้หรือไม่ ท่านจึงไม่ผิดศีล เพราะไม่มีความตั้งใจในการกระทำร่วมกับสามี ท่านทำความสะอาดตามหน้าที่ของท่านเท่านั้นค่ะ อ่านได้จากหนังสือ ค่ะ

เหมือนกัน การทาครีมกันแดด สำหรับผู้รักษาศีลแปด ต้องถามตัวเองก่อนว่าทาเพื่อสวย หรือ ทาเพื่อป้องกันแสงแดด เจตนาที่กระทำผิดกัน ก็จะทำให้ศีลบริสุทธิ์ต่างกันค่ะ

สบายใจ ใจใส ใส สว่าง นิ่ง ที่กลาง องค์พระ ความสุขก็มากล้นค่ะ สาธุ

#4 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 12:02 PM

...หากมองถึงหลักความจำเป็น แน่นอนคำตอบอาจเป็นอีกอย่าง ถามดีนะจะว่าไปแล้ว เอ๊า ช่วยกันรุมตอบหน่อย อิอิ รุม
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#5 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 02:00 PM

ปัจจุบันแสงแดดร้อนแรงกว่าเมื่อก่อนมาก หากโดนมากจะเป็นอันตรายและเกิดโรคได้ เช่นมะเร็งผิวหนัง
เมื่อมีความจำเป็นต้องถูกแดด เช่นเวลาขับรถ เรายังต้องใส่ปลอกแขนเพื่อบรรเทาความร้อนจากแดดเลย

ดังนั้น ผิวหน้าเราก็ควรจะมีสิ่งป้องกันสิ่งที่ทำให้เกิดโรคบ้าง แต่ให้คงเน้นที่ไม่มีกลิ่นหอม
เคยถามน้องอุบาสิกาในวัดแล้ว เค้าว่าไม่เป็นไร เพราะพระภิกษุท่านยังต้องใช้ขี้ผึ้ง หรือ ลิปมัน บ้างครั้งในกรณีที่อากาศหนาวแห้ง
ป้องกันริมฝีปากแตก

#6 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 04:54 PM

อาจจะไม่ผิดศีลนะถ้าจิตไม่รู้ศึกยินดีในความสวยความงามถ้าต้องการจะกันแดดจริงๆ

#7 วิวัฏฏะ

วิวัฏฏะ
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2010 - 09:34 AM

ที่กันแดดก็เพราะกลัวผิวเสีย กลัวหน้าดำ สุดท้ายก็คือกลัวไม่สวยนั่นเอง

#8 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2010 - 10:30 AM

ที่กันแดดก็เพราะกลัวผิวเสีย กลัวหน้าดำ สุดท้ายก็คือกลัวไม่สวยนั่นเอง

จะกล่าวอย่างนี้ก็มีส่วนนะครับ เพราะยังไงคนเราก็ยังขายหน้าตาอยู่ ถึงจะเป็นเจ้าหน้าที่วัดถือศีลแปด แต่การที่หน้าตาดูสะอาดสอ้านไปหมองไม่คล้ำ ก็ยังความชื่นใจสบายใจให้แก่ผู้พบเห็น ยิ่งหน้าตาใสๆเต็มไปด้วยรอยยิ้ม ใครจะไม่ชื่นชอบหล่ะครับ

อยากให้แยกออกจากกันนะครับระหว่างการทำให้สวยกับการทำให้ดูดี

การทำให้เราดูดี การถือศีลใช่ว่าจะต้องตัดทุกอย่างออกไปจากชีวิต แต่ศีลที่เรารักษาจะเป็นการสั่งสอนให้เราใช้ของอย่างมี "สติ" ต่างหาก การใช้ครีมกันแดด การทานอาหารเสริม การทานอาหารบำรุง ในแบบที่พอเหมาะพอสมก็ไม่ใช่เรื่องเลวร้ายอะไร

และอย่าลืมว่า ครีมกันแดดแบบที่เป็นเวชสำอางค์เฉยๆ ไม่มีน้ำหอม ไม่เน้นความสาวความสวย ก็มีออกถมเถไป กันไว้ดีกว่าแก้ครับ อย่างน้อยๆมะเร็งผิวหนังก็ไม่เข้าใครออกใครนะครับ

อย่าลืมสิ่งสำคัญ "ร่างกายนี้มีไว้สร้างบารมี อะไรที่จะทำให้ร่างกายนี้คงใช้สร้างบารมีอยู่ได้ ก็กระทำกันไปตามสมควรเถิดครับ"
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ