ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถูกไม่ถูก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr34708

usr34708
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 04:39 PM

นานมาได้ประมาณเดือนหนึ่งแล้ว ที่ผ่านมาก็ว่าจะตั้งคำถามอยู่แต่ก็ลืมมาตลอด พอดีผมได้หนังสือมาเล่มหนึ่งซื้อตอนไปร่วมงาน บวชอุบาสิกาแก้วฯ ห้าแสนคน ว่า มงคลสูตรร่วมเล่ม มีข้อความตอนหนึ่งในหน้าที่ 140 ซึ่งเป็นวรรคสุดท้ายของข้อ 2.8 อานิสงส์ของการบูชาพระสัมมาสัมพุทธเจ้า 2.8.1 นายสุมนมาลาการ นายสุมนมาลาการบูชาพระบรมศาสดาด้วยด้วยมะลิ มีใจความว่า พระบรมศาสดาตรัสแก่พระอานนท์ว่า อานนท์เธออย่าได้กำหนดว่ากรรมมีประมาณเล็กน้อยอันนายมาลาการนี้กระทำแล้ว นี้เป็นการสละชิวิตกระทำการบูชา แล้วยังจิตให้เลื่อมใสในตัวเราด้วยการอย่างนี้จะไม่ไปสู่สุคติตลอดแสนกัป ภายหลังเขาจะเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้านามว่า สุมนะ ผมว่าการกระทำแบบนี้น่าจะไปสู่สุคตินะ ผู้รู้ท่านไหนว่าไม่ถูกขอให้คำอธิบายหน่อย

#2 Sammy

Sammy
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 04:44 PM

อานนท์เธออย่าได้กำหนดว่ากรรมมีประมาณเล็กน้อยอันนายมาลาการนี้กระทำแล้ว นี้เป็นการสละชิวิตกระทำการบูชา แล้วยังจิตให้เลื่มใสในตัวเราด้วยการอย่างนี้จะไม่ไปสู่สุคติตลอดแสนกัป

เป็นภาษาเก่าน่ะครับ ใช้เชิงปฏิเสธ ซ้อน ปฏิเสธ สรุปความว่า "อย่าได้คิดว่าจะไม่ไปสุคติ" อ่านแล้วอาจจะงงซักนิด แต่เขียนไว้ถูกต้องแล้วครับ ประโยคนี้หมายความว่า "ให้ (พระอานนท์) เชื่อเถิดว่าจะได้ไปสุคติ"

#3 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 04:49 PM

โอ้ ว้าว สาธุ

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 04:59 PM

โอ้ว้าว DMC แห่งนี้ช่างอุดมไปด้วยบัณฑิตจริงๆ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 06:19 PM

สาธุ สาธุ สาธุ เก่งจังเลย

#6 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 20 May 2010 - 08:37 PM

....สุดยอดทั้งคนนำมาเล่า และคนขยายความ อิอิ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#7 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2010 - 10:11 AM

สาธุค่ะ คุณSammy laugh.gif

#8 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2010 - 11:00 AM

นายสุมนมาลาการบูชาพระบรมศาสดาด้วยด้วยมะลิ มีใจความว่า พระบรมศาสดาตรัสแก่พระอานนท์ว่า อานนท์เธออย่าได้กำหนดว่ากรรมมีประมาณเล็กน้อยอันนายมาลาการนี้กระทำแล้ว นี้เป็นการสละชิวิตกระทำการบูชา แล้วยังจิตให้เลื่อมใสในตัวเราด้วยการอย่างนี้จะไม่ไปสู่สุคติตลอดแสนกัป ภายหลังเขาจะเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้านามว่า สุมนะ

ตัดต่อใหม่ ให้เป็นภาษาปัจจุบัน

นายสุมนมาลาการ บูชาพระบรมศาสดาด้วยดอกมะลิ

มีใจความว่า

พระบรมศาสดาตรัสแก่พระอานนท์ว่า

อานนท์เธออย่าได้กำหนดว่า กรรมมีประมาณเล็กน้อยอันนายมาลาการนี้กระทำแล้ว จะไม่ไปสู่สุคติตลอดแสนกัป

(กรรมมีประมาณเล็กน้อยอันนายมาลาการนี้กระทำแล้ว )นี้เป็นการสละชิวิตกระทำการบูชา แล้วยังจิตให้เลื่อมใสในตัวเราด้วย ภายหลังเขาจะเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้านามว่า สุมนะ

ประมาณนี้แหละครับ น่าจะเป็นการแปลแบบตรงตามประโยคของภาษาบาลีในพระไตรปิฎกนะครับ ลองชมรายการ "สุดยอดภาษากับมหาเปรียญ" ดูสิครับ จะเข้าใจรูปแบบการใช้ภาษามากขึ้น
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#9 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2010 - 01:33 PM

อนุโมทนาบุญ กับธรรมะดี ๆ ด้วยค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#10 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 May 2010 - 08:32 PM

เก่งจัง
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48