ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 3 คะแนน

ขอขมาต่อหลวงพ่อ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 45 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 November 2007 - 11:51 AM

ผมว่า ควรหาโอกาสมาบวชที่วัดดูสัก 2-3 เดือนน่ะครับ ไหนๆ ช่วงนี้ก็ยังหางานไม่ได้ ลองบวชดู อะไรๆ อาจจะดีขึ้นอย่างคาดไม่ถึงเชียวนะครับ ลองดูสิ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#32 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2007 - 12:00 PM

ยินดีด้วยครับที่พบทางสว่าง
ศึกษาธรรมะเพิ่มเติมนะครับ
จะได้รู้ได้เห็นชัดเจนยิ่งกว่าเดิม
และยินดีต้อนรับสู่วัดพระธรรมกายครับ
ยินดีต้อนรับเข้าสู่แหล่งแห่งเนื้อนาบุญนะครับ

#33 ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2007 - 03:07 PM

พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านให้โอวาทไว้ว่า"อดีตที่ผิดพลาดลืมไปให้หมด แล้วอย่าคิดทำอีก" ผมก็เคยเป็นแบบคุณครับ วันนี้เราคือผู้ที่ยังหลักกาลามสูตร10 ประการของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าให้แจ้งแล้วในตัวของเราเอง ต่อจากนี้ไปสัมมาทิฏฐิอันดีงามกำลังจะเกิดขึ้นกับตัวของเรา โดยมีบุญของเราเป็นผู้สอนเราต่อไปครับ

หน้าที่ที่สำคัญที่เราต้องทำต่อไปคือ"ติดตามพระเดชพระคุณหลวงพ่อและหมู่คณะสร้างบารมีไปทุกภพทุกชาติ รื้อสัตว์ขนสัตว์ ปราบมาร ประหารกิเลส ให้สิ้นเชื้อไม่เหลือเศษ ยกตนและสรรพสัตว์ทั้งหลายพ้นจากการเป็นบ่าวเป็นทาสของพญามาร ตราบกระทั่งถึงที่สุดแห่งธรรม" ครับ

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ
สาธุ

#34 wir

wir
  • 290 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2007 - 05:16 PM

ยังมีคนอีกจำนวนมากที่เป็นอย่างคุณ ขอเป็นกำลังใจลืมความผิดที่ได้กระทำเสียแล้วเริ่มต้นใหม่ในเส้นทางธรรม ขอต้อนรับเพื่อกัลยาณมิตรผู้ยิ่งใหญ่ ที่ตั้งใจแก้ไขความผิดพลาด.. อนุโมทนาบุญค่ะ

#35 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2007 - 08:37 PM

น่าเอาเรื่องราวไปตีพิมพ์ในหนังสือ "อะไรที่ทำให้ต้องเปลี่ยนใจ" เพื่อเป็นอุทาหรณ์ให้กับคนที่ยังไม่เข้าใจวัดได้เข้าใจได้ดียิ่งๆ ขึ้น

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#36 pupu

pupu
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2007 - 08:02 AM

สาธุค่ะ ที่คิดได้ก่อนจะสาย หลวงพ่อเข้าใจแน่ๆค่ะ

#37 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 09 November 2007 - 09:04 AM

ดีจังเลยนะครับ ที่สามารถ หันหน้ามาทางธรรมได้ อย่างไงก็อย่าลืมมาวัดนะครับ มาสร้างบุญ และทำทาน รักษาศีล เจริฐภาวนา บูชาธรรมหลวงพ่อ (ผมกล้าพูดเลยนะครับ ว่าชีวิตที่เปลี่ยนไป ในทางที่ดีขึ้นเรื่อยๆๆ ก็เป็นเพราะพระเดชพระคุณหลวงพ่อธัมมชโย ร่วมทั้งตัวผมด้วย) อย่างไรอดีตที่ผิดพลาดลืมไปให้หมดนะครับ แล้วมาเริ่มต้นใหม่ ชีวิตใหม่ที่เกิดด้วย บนเส้นทางสายธรรม

ผมขออนุญาตนำบทกลอนของพี่สิริปโภ มาฝากนะครับ

หลวงพ่อรอ เราอยู่ รู้บ้างไหม
ขวัญเจ้าเอย อยู่ไหน ไม่มาหา
หรือใครจับ เจ้าไว้ ไม่ให้มา
หรือใครพา เจ้าเพลินไป ในกลางดง
เรายังมี หน้าที่ อันยิ่งใหญ่
วันเวลา ผ่านไป อย่าไหลหลง
ภารกิจ กว่าชีวิต จะปลดปลง
เพื่อปักธง แห่งชัย กลางใจชน
มาร่วมสาน ร่วมสู้ กอบกู้โลก
มาดับโศก ดับแล้ง ทุกแห่งหน
มาทำลาย ความไม่รู้ ของผู้คน
ให้หลุดพ้น สู่ดินแดน อันแสนไกล
ต้องผ่านร้อน ผ่านหนาว อีกยาวนัก
อุปสรรค ขวางกั้น อย่าหวั่นไหว
ถ้าบาดเจ็บ เหน็บหนาว ปวดร้าวใจ
กลับมาอยู่ใกล้ๆ จะให้พร
http://www.dmc.tv/forum/index.php?showtopic=3947

ไฟล์แนบ

#38 เด็กสมบูรณ์

เด็กสมบูรณ์
  • 173 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 09 November 2007 - 10:34 AM

ลูกผู้ชายตัวจริงเลยนะคะเนี่ย อนุ โมทนาบุญกับความตั้งใจจริงนี้ด้วยนะคะ

ส่วนเรื่องไม่ดีที่ผ่านมาก็อย่าคิดตอกย้ำแล้วกันนะคะ ลืมให้หมดซะนะคะ คิดใหม่ คิดแต่สิ่งดีๆนะคะ
...ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ
ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคือ...อย่ารัก...

#39 usr20544

usr20544
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2007 - 12:01 PM

หลังจากที่ได้ขอขมา กับหลวงพ่อธัมมชโย แล้ว
ก็เริ่มฝึกฝนวิชชาธรรมกายและนั่งสมาธิทุกวันวันละ 1 ธูปหมดดอก
จนวันนี้ 9_11_2550
ตอนเช้าวันนี้ ลองนึกถึงดวงกลมใสกลางกาย อยู่ดีปรากฏเห็นเป็นองค์พระปิดตาองค์เล็ก
ที่เรามีอย่างค่อนข้างชัดในมโนภาพ มันเหมือนกับภาพในฝันแต่ มัวไม่ชัด นิ่งและคงที่
เป็นตั้งแต่เช้าหลังจากไปส่งลูกตาต้า หลังจากที่ พี่เมย์ ได้รูปปั้นพระจีน รูปหนึ่ง มาเลย
แปลกมาก ตอนนี้เที่ยงแล้วก็ยังเห็นอยู่ ลองซูมเข้าไปใกล้ๆ หรือ ไกลๆ ก็ได้
พอซูม ใกล้ ๆ จะเห้นว่า พระนี่ มี อะไรล้อมรอบอยู่ เป็นดวงกลมแก้วไส
เหมือน ฟองอากาศ ล้อมรอบอยู่ จะหลับตา หรือไม่หลับตา ก็เห็น
ยิ่งทำให้ต้องเพ่งอยู่ตลอดเวลา ผมบ้าไปหรือปล่าวเนี่ย หรือผม ต้องไปบวชที่วัดพระธรรมกายจริงๆซะแล้ว
ตอนนี้ผมไม่พร้อมที่จะไปบวช จริงๆ นะ เพราะผมต้อง หางานหา เงิน เพื่อเลี้ยง ครอบครัว
ผมคงไม่เหมาะ กับสมณะเพศหรอก และ ผมก็แค่อยาก ทำบุญรักษาศีลนั่งสมาธิแค่นั้นเอง
ถ้านั่ง สมาธิแล้วมีเหตุการณ์ประหลาดแบบนี้ ผมชักไม่กล้านั่ง ซะแล้วซิ
ผมจะทำไงดี dry.gif

#40 วุฒิพรรษา2

วุฒิพรรษา2
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2007 - 09:27 PM

สาธุ ครับ
ผมพบปะกะคนที่คิดอคติกะหลวงพ่อฯ บ้างเหมือนกัน แม้กระทั่งในเวปโพสบางเวป
ก็หวังเพียงว่า สักวันนึง เค้าจะเปิดใจ รับฟัง
เหนื่อยนะ แต่ยังไม่ยอมแพ้หรอก

#41 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 November 2007 - 05:10 AM

โมทนาบุญด้วยกับเจ้าของกระทู้ แต่ชื่อวัดที่ถูกต้องคือ
วัดพระธรรมกาย
คุณยังเขียนไม่ถูกต้องหลงลืมลองใหม่นะคับ
เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#42 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 November 2007 - 02:21 PM

ตอบคุณเจ้าของกระทู้

ที่คุณนั่งสมาธิมาแล้วเจอนู่นเจอนี่นั้น ไม่ใช่ประสบการณ์พิเศษอะไรหรอกครับ เป็นภาวะที่จิตกำลังเริ่มหยุดนิ่งเท่านั้นเอง เรื่องทำนองนี้ก็มีคนไปถามในหลวงเหมือนกัน

คือ เขามีประสบการณ์ว่า นั่งสมาธิแบบกำหนดลมหายใจ แล้วเห็นตับ ไต ไส้ พุง โครงกระดูก ตัวเอง ไม่รู้จะต้องทำอย่างไรต่อ (เขาเห็นน่ากลัวกว่าคุณเจ้าของกระูทู้เยอะเลยนะครับ)

ในหลวงทรงบอกว่า พระพุทธเจ้าสอนไว้แล้วไม่ใช่หรือว่า ให้ดูอย่างมีสติื มีอะไรเกิดขึ้นก็ดูไป มีสติกำกับใจไว้ เดี๋ยวดีเอง

เช่นเดียวกับ ที่หลวงพ่อธัมมชโยท่านสอนนั่นแหละครับว่า มีอะไรให้ดูก็ดูไป อย่าตื่นเต้นตกใจ อย่ากลัว อย่าอยากเห็นให้ยิ่งๆ ขึ้นไปอีก เดี๋ยวจะดีเอง

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#43 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 10 November 2007 - 07:33 PM

....
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#44 pat2001

pat2001
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 November 2007 - 06:44 PM

ขอเป็นกำลังใจให้ ยังไม่เคยสาย เพราะยังมีโอกาสทำความดี

#45 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 14 November 2007 - 04:29 PM

โมทนาจ้า นั่งสมาธิเยอะๆๆๆๆนะ นั่งบ่อย นั่งเรื่อยๆๆ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#46 สาหร่าย

สาหร่าย
  • 123 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2011 - 08:40 AM

วัดพระธรรมกายมีปัญหาอะไรหรอครับ? ผมไม่รู้จริงๆ

http://guru.google.c...004a8cda9dee78f