ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

แต่ละคนมีเป้าหมายชีวิตยังไง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 21 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 03:27 PM

แต่ละคนมีเป้าหมายชีวิตยังไงบ้างครับ เล่าหน่อย

#2 โยโย้

โยโย้
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 03:58 PM

เป้าหมายผม...มีอยู่ 3 ระดับ
1.เป้าหมายบนดิน การมีอิสระการเงินและเวลา
2.เป้าหมายบนฟ้า
3.เป้าหมายเหนือฟ้า
และคนที่มีเป้าหมายชัดเจนต้องเป็นคนที่มีความฝัน

#3 Minnie

Minnie
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 04:02 PM

ไม่ว่าจะไปอยู่ที่ไหน หรือว่าเมื่อไหร่ ก็จะไม่ทิ้งวัดค่ะ จะขอสร้างบารมีอย่างเต็มที่เพื่อตามติดมหาปูชนียาจารย์ ไปจนตลอดชีวิตค่ะ

#4 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 04:11 PM

เป้าหมายของผมคือ ที่สุดแห่งธรรม คือ พระนิพพานครับ

แต่ก็หวั่นใจเหมือนกันว่าถ้าต้องเกิดอีกมากภพ มากชาติ ผมจะพลาดไปทำที่สุดแห่งอธรรม คือ โลกันต์ เข้าหรือป่าวนี่สิครับ 555+
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#5 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 04:14 PM

บริการทัวร์โลกันตนรก 5555+ แค่ทำอนันตริยกรรม ได้ไปแน่
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#6 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 04:17 PM

แต่ละคนมีเป้าหมายชีวิตยังไงบ้างครับ เล่าหน่อย

..................
ของผมตอนนี้ คือทำทุกวิถีทางที่จะให้จิตผมผ่องใสตลอด ตั้งแต่ตื่นนอน ขณะทำภารกิจการงาน ไม่ว่าอะไรมากระทบ ผมจะต้องยังจิตผมให้ใสๆๆ ไว้ครับ ...ไม่ว่าคน สัตว์ สิ่งของ ที่อยู่ใกล้ตัวจะมากระทบแบบบวก และ ลบ ผมก็จะต้องทำจิตให้ใสๆไว้ อันนี้แหละสำคัญที่สุดครับ สำหรับผมครับ
....
อนุโมทนาบุญครับ สาธุ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#7 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 04:51 PM

อยากให้ตัวเองมีความมานะพยายามในการทำความดีมากกว่านี้ค่ะ ไม่อยากให้ตัวเองท้อในการนั่งสมาธิค่ะ เป้าหมายในอนาคตยังมาไม่ถึง แต่เป้าหมายในปัจจุบันและคิดว่าทำสำเร็จแล้วคือจะอยู่เป็นโสดตลอดชีวิตค่ะ และจะขอสร้างบารมีกับหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย และหมู่คณะ ตลอดไปค่ะ

อนุโมทนาบุญค่ะ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#8 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 05:15 PM

อยากอยู่ใกล้ชิดครูบาอาจารย์.............อยากสงบ..............อยากสงบ

#9 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 08:03 PM

บริการทัวร์โลกันตนรก 5555+ แค่ทำอนันตริยกรรม ได้ไปแน่

เอ่อ
จำผิดเปล่า
อเวจีหรอก

โลกันต์นั่นสำหรับมิจฉาทิฏฐิ

เรามีหน้าที่นึกถึงบุญกับนั่งสมาธิ (ทำวิชชา)

นั่นล่ะ เพราะเป้าหมายคือต้องช่วยสรรพสัตว์ให้พ้นทุกข์ให้หมด
เราไม่ได้มีชีวิตเดียว
ชาตินี้ตายไปก็ได้เกิดอีก

ที่สุดแห่งธรรมเท่านั้น
กลับบ้านเกิด
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#10 r_olygold

r_olygold
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 10:09 PM

ตอนนี้อยู่ไกลวัด อยู่ไกลบ้าน แต่ก็ได้อยู่ใกล้หลวงพ่อทุกเวลา เพราะมี DMC ผ่านดาวเทียมมาให้ดู ไม่ว่าระยะเวลาจะผ่านไปกี่ปีตั้งแต่มารู้จักหมู่คณะ ก็ยังมุ่งมั่นเป้าหมายเหมือนเดิมคือตามหลวงพ่อ...

#11 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 12:04 AM

เป้าหมายในชาตินี้ก่อน

ต้องเข้าถึงธรรม

ทศพล

#12 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 02:03 AM

อยากเป็นคนดีเพื่อในหลวง พ่อ และก้อ แม่
อยากเข้าถึงธรรมเพื่อตัวเอง
อยากทำนุบำรุงและก็เผยแพร่พระพุทธศาสนาเพื่อคนอื่น ๆ ทั้งหมดในโลกนี้

#13 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 02:32 AM

เป้าหมายอันใกล้ อยากเป็นหนึ่งใน ทหารร้อย
เป้าหมายชีวิต อยากเข้าถึงธรรม และเกาะติดครูบาอาจารย์คะ

#14 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 12:13 PM

อยากเข้าถึงธรรม พอเข้าถึงแล้วจะหยุดอยากในทุกสรรพสิ่ง

#15 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 01:21 PM

อยากได้ฝึกวิชชาธรรมกายขั้นสูง ถือว่าเป็นวิชชาอันประเสริฐสุด
ติดตัวข้ามชาติ เพื่อสั่งสมบารมีให้แก่รอบ ได้กายมหาบุรุษให้เร็วที่สุดค่ะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#16 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 01:24 PM

" เราเกิดมาทำไมจ๊ะ "

" ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี "

" ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี "

#17 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 03:17 PM

เป้าหมายพื้นฐาน.... ดวงตาเห็นธรรม

เป้าหมายกลาง.......รื้อวัฏฏะ ปราบมาร ร่วมกับหมู่คณะ

เป้าหมายสูงสุด......ที่สุดแห่งธรรม

#18 LoveMeditation

LoveMeditation
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2006 - 12:31 AM

หมดหนี้ หมดสิน เหลือกิน เหลือใช้ เอาไว้ สร้างบารมี ครับ สาธุ

#19 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 31 March 2006 - 02:36 AM

ผมเป็นคนชอบอยู่กับปัจจุบันนะครับ ขอตอบว่า "ดำเนินชีวิตโดยตั้งมั่นอยู่บนความไม่ประมาทแบบวันต่อวัน" ครับ

#20 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2006 - 02:48 AM

เป้าหมาย คือ
บนดิน-เข้าถึงพระธรรมกายภายใน และสั่งสมบุญให้ได้ทุกอนุวินาที
บนฟ้า-ไปพักที่ดุสิตบุรี วงบุญพิเศษ
เหนือฟ้า-ที่สุดแห่งธรรมตามปูชนียาจารย์

#21 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 10:23 AM

ทำดีไปเรื่อย ๆ และจะทำให้ดีขึ้นไปเรื่อย ๆ...
ที่เคยย่อท้อก็จะให้น้อยลงไปเรื่อย ๆ..
ที่เคยทำไม่ดีไว้จะให้น้อยลงไปเรื่อยๆ..
นิสัยรวมไปถึงสันดานที่ไม่ดีจะให้น้อยลงไปเรื่อยๆ..
จะอบรมบารมี 10 ทัศให้แกร่งกล้าไปเรื่อยๆ...จนกว่าจะอิ่มตัวจริง ๆ ค่ะ
(ไม่ใช่คิดว่าอิ่มเองนะค่ะ)
ไม่รู้เมื่อไร...เมื่อไรก็ไม่รู้...
แต่เมื่อบุญบารมีเต็มเปี่ยมสามารถถึงขั้นแล้วก็จะไปตามวิถีทาง...

#22 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2006 - 12:24 AM

พระนิพพานครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain