ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ประวัติศาสตร์กำลังจะจารึก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 30 April 2006 - 08:14 PM

ประวัติศาสตร์โลก กำลังจะจารึกเหตุการณ์ครั้งสำคัญอีกครั้ง เมื่อจะมีบุญใหญ่พิเศษเกิดขึ้นที่วัดพระธรรมกายแห่งนี้ โดยในวันวิสาขบูชาที่จะถึงนี้ จะมีการเวียนประทักษิณที่ยาวที่สุดในโลกถึง 3 กิโลเมตรเป็นอย่างน้อย ดังนั้นก็ขอให้ทุกท่านเตรียมกาย วาจา ใจให้พร้อมนะครับ
1. การเตรียมกาย ขอให้เตรียมอุปกรณ์มาทำความสะอาดมหารัตนวิหารคตก่อน ในวันอาทิตย์ที่ 7 พค.นี้ และก็หมั่นฟิตซ้อมร่างกายให้แข็งแรงเพื่อที่จะเดินเวียนประทักษิณให้ถึงครบรอบนะครับ อ้อแล้วก็เตรียมร่วมบุญห้องน้ำ บันได โคมไฟ ด้วยคร้าบ

2. การเตรียมวาจา ก็เตรียมไปชักชวนผู้มีบุญมาร่วมเดินกันน่ะครับ โดยในอาจจะเตรียมวาจาซักซ้อมการชวนคนทำความดีไปก่อนได้ ด้วยการชักชวนคนมาร่วมทำความสะอาด

3. การเตรียมใจ ไม่ต้องบอกก็ทราบอยู่แล้วใช้ม้า ว่าต้องเตรียมใจอย่างไร

อย่าลืมมาร่วมเวียนประทักษิณร่วมกันนะครับ วันวิสาขบูชา วันที่เหล่าเทวดา พากันหนีพญามารไปสุดขอบจักรวาล ปล่อยให้พระโพธิสัตว์ทรงสู้อยู่เพียงลำพัง แต่วันวิสาขบูชาปีนี้ พวกเราทุกคนสัญญาว่า จะเคียงกันคุณครูไม่ใหญ่ ปราบมาร ประหารกิเลส ให้สิ้นเชื้อไม่เหลือ ไปสู่ที่สุดแห่งธรรมร่วมกัน

#2 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 30 April 2006 - 11:57 PM

คร้าบ~~~ผมจะเตรียมให้พร้อมทั้งกาย วาจา และ ใจ เลยครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ ที่ผมไม่สามารถพิมพ์คำว่า ประ-ทัก-ษิณ ได้

ทำไมพิมพ์ไม่ได้ครับ งงมากๆ
หรือๆๆพี่คิด+กับท่านเหรอครับ
ผมก็ด้วยครับ เอ้า! เชียร์ ( เราไม่โฆษณาให้กับธุรกิจเหล้าเบียร์สารเสพติดทุกชนิด )
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#3 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 May 2006 - 12:34 AM

พร้อมแล้วครับผม อ้อ ผมขออนุญาตเพิ่มเติมเรื่องวันที่ 5 นี้ ถ้าว่างก็อย่าลืมมาสร้างปัญญาบารมีกันนะครับ รายละเอียดเพิ่มเติมที่นี่เลยครับ --> http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=4124

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 01 May 2006 - 04:57 PM

คือ ตอนแรกพิมพ์คำว่า ประ-ทัก-ษิณ เข้าไปแล้วทางเว็บตั้งโปรแกรมไม่อนุมัตินะครับ คงเพราะคล้ายชื่อนักการเมือง แต่ตอนนี้คิดว่า คงแก้ไขแล้วครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 02 May 2006 - 04:43 AM

ขอบคุณที่ตอบครับ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#6 Gugiet T

Gugiet T
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 08:52 PM

ดู ขั้นตอนการเวียนขวา ทาง DMCแล้ว มีข้อสงสัยครับ
1. ถอดรองเท้าหรือเปล่าครับ ถ้าถอดจะเก็บไว้ที่ไหนครับ
2. เทียนอันนิดเดียวจะพอ 3 กิโลเมตร หรือเปล่าครับ
3. ถ้าระหว่างทางถ้าไฟดับ เราจะแตกแถวไปต่อไฟกับเพื่อนข้างๆได้ไหมครับ หรือเราควรพกไฟแช็กไปด้วย ไม้ขีดไฟไม่ควรแน่ๆ
4. ที่ๆฝนตกน้ำสาด ถ้าเดินก็จะแฉะไปหมด มีที่แวะล้างเท้าเช็ดเท้าเหรือเปล่าครับ กลัวลื่นหกล้ม
5. ช่องว่างระหว่างวิหารคด ตะวันออกต่อกับตะวันตก ต้องเตรียมร่มกันฝนไปด้วยหรือเปล่า และต้องใส่รองเท้าอีกครั้งหรืเปล่า
กลัวเท้าจะติดฝุ่นหรือโคลนขึ้นมาครับ
6. มีเลนส์ขวาหรือซ้ายสำหรับผู้ที่เดินด้วยความเร็วสูงหรือเปล่าครับ

#7 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 May 2006 - 08:06 PM

ไปสัมผัสมาแล้วคงรู้คำตอบแล้วครับ

#8 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 19 September 2006 - 01:37 PM

ตอนนี้จารึแล้วครับมีที่เดียวเท่านั้น
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี