ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถ้า สามเณร ทำไม่ดี จะอาบัติไหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 May 2006 - 12:26 PM

ชายที่อายุไม่ถึง ๒๐ ปีจะไม่สามารถบวชพระได้ แต่บรรพชาเป็นสามเณรได้
ตอนบรรพชาเป็นสามเณร ต้องถือศีล ๑๐ ข้อ และบ่อย ๆ ที่สามเณรทำผิดศีล
เช่น ศีลข้อ ๕ งดเว้นจากการเสพสุราของดองของเมา
ศีลข้อ ๖ งดเว้นจากการบริโภคอาหารในยามวิกาล
ศีลข้อ ๑๐ งดเว้นจากการรับทองและเงิน

ส่วนข้ออื่น ๆ ก็มีบ้างแต่ไม่มาก

สามเณรศีลทำผิดแล้วไม่มีบทลงโทษหรือ

สามเณรบางคนถอดจีวรและไปเที่ยวกลางคืนถือว่าขาดจากความเป็นสามเณรหรือไม่

#2 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 07 May 2006 - 01:02 PM

http://www.larnbuddh...awinai/4.7.html

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#3 SmilingCat

SmilingCat

โพสต์เมื่อ 07 May 2006 - 08:23 PM

ลองอ่านแล้ว ที่ตั้งกระทู้เพราะว่าเห็นว่าการที่ผู้ปกครองส่งบุตรไปเป็นสามเณรบางทีก็ไม่ถูก
ต้องยิ่งวัดแถว ๆ ต่างจังหวัดด้วยยิ่งเห็นสิ่งไม่ถูกต้อง จึงต้องระวังคนใกล้เคียงญาติมิตรเราเท่าที่
ทำให้ไม่ให้ทำอะไรผิดพลาด

สามเณรจะถูกให้สึกก็เฉพาะพระผู้ปกครองเห็นว่ากระทำผิดตามมูลความผิดคือผิดศีลที่
มีองค์ประกอบ ๑๐ ข้อ

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับพระผู้ปกครองจะว่ากล่าวตักเตือนได้หรือไม่ถ้าไม่ได้ก็ไล่สึก เป็นอันว่า
สามเณรนั้นไม่มีอาบัติ แต่ขึ้นอยู่กับพระผู้ปกครอง

ที่เห็นนว่าผิดกันบ่อย ๆ คือสามเณรนั้น ห้ามรับ เงิน หรือ ทอง ( ศีลข้อ ๑๐ )
แต่ผู้ปกครองที่ส่งบวชมักจะให้เงินติดตัวมาใช้อยู่เสมอ เป็นการผิดถึงไม่อาบัติ
แต่ผิดศีล ก็น่าจะบาป ข้อนี้ไม่แน่ใจ

สามเณรนั้นถูกไล่ให้สึกไปก็ไม่มีข้อห้ามให้กลับมาบวชเป็นพระได้อีก ถูกหรือไม่

หยุดคือตัวสำเร็จ

#4 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 May 2006 - 11:30 PM

สามเณรนั้นถูกไล่ให้สึกไปก็ไม่มีข้อห้ามให้กลับมาบวชเป็นพระได้อีก ถูกหรือไม่

ตอยยากจังครับ เพราะปกติผมเองก็ไม่เคยคาดคิดถึงความผิดหรืออาบัติของสามเณรซะด้วยครับ
เท่าที่อ่านมาอาจจะยังอ่านได้ไม่ครบถ้วนนักก็คือยังไม่พบว่ามีการปรับอาบัติสามเณรเลยนะครับ

ส่วนที่ถามว่าถ้าเณรทำผิดศีลแล้วจะอาบัติหรือไม่?? คงต้องตอบแบบเป็นกลางหละครับว่าอาบัติครับ
เพียงแต่การอาบัติของเณรอาจจะยังไม่มีการกำหนดโทษเพราะจิตไร้เดียงสาไม่เจตนาก็ได้ครับ
แต่ถ้าเณรโตแล้วรู้มากรู้เดียงสาแล้วทำผิดก็ถือว่ามีโทษอยู่ดีแหละครับ

อุปมาเหมือนเอามือลูบไบมีดโกนเล่น ไม่ว่าจะลูบแรงหรือลูบค่อยก็บาดทั้งนั้น จะเจตนาผิดศีลมากก็ลูบใบมีดโกนหนัก
เมื่อลูบใบมีดโกนหนักก็ต้องผิดได้แผลคืออาบัติเป็นธรรมดา ส่วนจะมีใครคอยตรวจสอบให้หรือไม่นั้นคงไม่มีคงต้องทำแผลเอง
ไม่เหมือนพระภิกษุครับที่ท่านจะมีพระด้วยกันคอยทำแผลให้เมื่อคราวทำผิดพลาดเป็นอาบัตินั่นเองครับ (รับปลงอาบัติ)
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#5 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 May 2006 - 12:19 AM

ผมไม่แน่ใจนะครับ...เคยได้ยินมาว่า ถ้าสามเณรไปล่วงศีล 5 ข้อแรกเข้า ความเป็นสามเณรเป็นอันสิ้นสุดนะครับ ความเป็นสามเณรหายไปแล้ว แต่ถ้าไปรับศีล 10 ใหม่จากพระสงฆ์แล้ว ความเป็นสามเณรจะกลับมาหรือไม่นั้น ผมไม่แน่ใจ...วานผู้ช่วยตอบทีครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#6 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 08 May 2006 - 07:26 AM

สามเณรบางคนถอดจีวรและไปเที่ยวกลางคืนถือว่าขาดจากความเป็นสามเณรหรือไม่

ไม่ขาดครับผม แถมยังจะได้บาปมากกว่าคนธรรมดาเสียอีกด้วยซ้ำ เนื่องจากเป็นการกระทำบาปอกุศลในเพศภาวะแห่งการครองผ้ากาสาวพัสตร์อันเป็นธงชัยของพระอรหันต์ครับ (แม้ว่าในขณะนั้น ท่านจะไม่ได้นุ่งห่มผ้ากาสาวพัสตร์ก็ตาม แต่อย่าลืมว่า ท่านยังไม่ได้ลาสิกขาเลยนะครับ)

ที่เห็นว่าผิดกันบ่อยๆ คือสามเณรนั้น ห้ามรับ เงิน หรือ ทอง ( ศีลข้อ ๑๐ )
แต่ผู้ปกครองที่ส่งบวชมักจะให้เงินติดตัวมาใช้อยู่เสมอ เป็นการผิดถึงไม่อาบัติ
แต่ผิดศีล ก็น่าจะบาป ข้อนี้ไม่แน่ใจ

เงิน ทองน่ะ เป็นวัตถุอนามาส คือ ของที่พระภิกษุและสามเณรไม่ควรจับต้องอยู่แล้ว แต่ตามความเห็นของผม ผมคิดว่ามันต้องพิจารณาถึงวัตถุประสงค์ของการนำไปใช้ด้วยว่า เป็นไปในทิศทางใด ชอบหรือมิชอบด้วยครับ

ผมไม่แน่ใจนะครับ...เคยได้ยินมาว่า ถ้าสามเณรไปล่วงศีล 5 ข้อแรกเข้า ความเป็นสามเณรเป็นอันสิ้นสุดนะครับ ความเป็นสามเณรหายไปแล้ว แต่ถ้าไปรับศีล 10 ใหม่จากพระสงฆ์แล้ว ความเป็นสามเณรจะกลับมาหรือไม่นั้น ผมไม่แน่ใจ...วานผู้ช่วยตอบทีครับ

ไม่ต้องถึง ๕ ข้อหรอกครับ แค่เพียงข้อเดียวก็ขาดจากความเป็นสามเณรแล้วครับ แต่ถ้าหากไปสมาทานศีล ๑o ใหม่ ความเป็นสามเณรก็จะกลับคืนมาดังเดิมครับ

#7 SmilingCat

SmilingCat

โพสต์เมื่อ 08 May 2006 - 07:33 AM

โอ้ สาธุ ครับ หายสงสัยเสียที สงสัยเพราะพวกที่ทำอะไรไม่ถูกต้อง ไปบวชเป็นพระ
แล้วจะเป็นพระเต็มตัวเต็มใจหรือไม่ ตอนนี้รู้แล้วครับ ยังอุปสมบทเป็นพระได้เต็มตัวอยู่
เพียงแต่ สมาทานศีล ๑๐ ใหม่ก็ได้

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

โอ้ สาธุ ครับ หายสงสัยเสียที สงสัยเพราะพวกที่ทำอะไรไม่ถูกต้อง ไปบวชเป็นพระ
แล้วจะเป็นพระเต็มตัวเต็มใจหรือไม่ ตอนนี้รู้แล้วครับ ยังอุปสมบทเป็นพระได้เต็มตัวอยู่
เพียงแต่ สมาทานศีล ๑๐ ใหม่ก็ได้

#8 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 08 May 2006 - 07:42 AM

ยังอุปสมบทเป็นพระได้เต็มตัวอยู่

ไม่ควรคิดเช่นนี้นะครับ โดยเฉพาะกรณีที่เป็นพระภิกษุแล้ว ถึงแม้ว่าอาบัตินั้นจะเป็นลหุกาบัติ เช่น อาบัติปาจิตตีย์ ซึ่งเมื่อปลงแล้วอาบัตินั้นย่อมตกไปก็ตาม แต่บาปก็ส่วนบาปนะครับอย่าลืม แล้วระยะเวลาในการเป็นสัตว์นรกของพระภิกษุ-สามเณรที่ประพฤติมิชอบนี่ ยาวนานกว่าคฤหัสถ์นับร้อยเท่าพันทวีเลยนะครับ

#9 SmilingCat

SmilingCat

โพสต์เมื่อ 08 May 2006 - 08:10 AM

เรื่องบาปกรรมนี้พอจะทราบอยู่บ้างครับ เพศบรรพชิตเป็นเพศที่ได้บุญมากและบาปมาก
พอ ๆ กัน แต่การบัญญัติวินัยของพุทธองค์ ก็ยังคงเผื่อความไร้เดียงสาซึ่งเป็นอาจจะเป็นการ
ตัดมรรคผลนิพพาน หรือตัดผลบุญใหญ่ในเพศของสมณะลงไปได้ เป็นพระสัพพัญญุตาญาณ
เล็งเห็นอนาคตจริง ๆ

#10 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 May 2006 - 09:36 AM

เรื่องการรับเงิน ถ้าตามหลักจริงๆแล้วห้ามจับเงิน ใช่หรือไม่ค่ะ

แต่ก็เห็นทั้งพระทั้งเณร ก็รับเงินกันนะคะ จับเงินถือเงินอยู่ ถึงแม้จะไม่ได้อยู่ในซองก็ตาม ก็คิดว่าคงจะต้องดูวัตถุประสงค์ของการใช้เงินนั้นมากกว่ารึเปล่า (ไม่อย่างนั้นถ้าไม่จับเงินเลยก็คงต้องเป็นธรรมยุตซึ่งเคร่งเรื่องนี้มาก)
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 May 2006 - 12:24 PM

ตอบคุณฟ้าร้าง สมัยก่อนอยากได้น้ำใช้ซักผ้า อาบน้ำ ก็มีแม่น้ำลำคลอง อยากได้ไฟก็จุดเทียน ซึ่งญาติโยมก็แค่ถวายเทียน ไม้ขีดไฟ ให้ ถ้าอากาศร้อน ก็ใช้พัดคอยพัดวี ซึ่งญาติโยมก็ถวายพัดให้

แต่สมัยนี้ อยากได้น้ำใช้ ก็จ่ายเงินค่าน้ำประปา อยากได้ไฟใช้ ก็ต้องเสียเงินค่าไฟฟ้า ถ้าจะให้อากาศเย็น ก็ต้องเสียเงินค่าไฟฟ้า มาจ่ายไฟให้พัดลม ฯลฯ เมื่อแทบทุกอย่างต้องใช้เงินเช่นนี้ การอยู่เป็นพระในเมือง จึงเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องจับเงินทองน่ะครับ

อ้าว บางท่านอาจจะสงสัย ยังงี้ก็ให้พระไปอยู่ในป่าทั้งหมดสิ จะได้ไม่ต้องใช้เงิน อ้าวแล้วเวลาพระอยู่ในป่า ท่านจะมาเทศน์สอนญาติโยมได้สะดวกหรือครับ ก็ต้องอยู่ในเมืองด้วย แล้วแต่จริตอัธยาศัย ว่ากันไป เป็นต้น
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 May 2006 - 07:40 PM

ไปดูกระทู้เก่าเพิ่มเติมนะครับ
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=4061
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#13 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 08 May 2006 - 11:25 PM

การอยู่เป็นพระในเมือง จึงเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องจับเงินทองน่ะครับ

มันก็จริงที่ท่านต้องใช้เงิน
แต่ๆถ้ามาพูดถึงศีลข้อ ๑๐ งดเว้นจากการรับทองและเงิน
นั้น มันดูเหมือนจะขัดแย้งกันนะครับ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#14 yasavanso

yasavanso
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 May 2006 - 03:46 PM

ขอตอบเท่าที่ผมรู้นะครับ
1. สามเณรไม่มีอาบัติ เนื่องจากอาบัติมี 7 กอง ในพระวินัยของพระ สามเณรทำผิดศีลก็คือผิดศีลครับ ไม่เรียกอาบัติ ไม่มีปลงอาบัติ แต่สามารถสมาทานศีล 10 ใหม่ได้ อาจเรียกว่าต่อศีล
2. เรื่องจับเงินทอง เท่าที่เคยอ่านเจอในหนังสือของหลวงพ่อทัตตะ หลวงพ่อบอกว่าผิดศีล และเป็นอาบัติของพระด้วยจริง ๆ แต่พระเถรวาทไม่คิดที่จะเปลี่ยนแปลงพระธรรมวินัย ดังนั้นเมื่อทำผิด ก็ขอให้รู้ไว้และปลงอาบัติครับ

#15 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 May 2006 - 09:03 PM

สามเณรถูกเนื้อต้องตัวสีกาได้หรือเปล่าครับ ก็ในเมื่อไม่มีศีลเป็นตัวกำกับข้อนี้

#16 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 09 May 2006 - 09:34 PM

สามเณรถูกเนื้อต้องตัวสีกาได้หรือเปล่าครับ? ในเมื่อไม่มีศีลเป็นตัวกำกับข้อนี้

ต้องถามว่า ท่านเจตนาหรือเปล่า? ถ้าเจตนาก็ไม่ควรอย่างยิ่ง เพราะทำให้ผิดศีลข้อ ๓ (อพรัมจริยา เวรมณี) นะครับ

#17 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 06:19 PM

คือ กระทำอะไรก็แล้วแต่ในเพศสมณะ ทั้งพระและเณร เราว่าน่าจะขึ้นกับเจตนาของคนกระทำเป็นหลัก แล้วก็ไม่ใช่คิดเข้าข้างตัวเองด้วยนะค่ะ เรื่องศีล บางทีมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนนะ ต้องพิจารณาให้ดี..
แต่ไม่ใช่ว่า เจตนาดีแล้วไปจับตัวสีกา ก็ไม่ใช่นะ แต่ก็คงยกเว้น พระที่ท่านดูแลแม่ที่ป่วยที่ออกข่าวนะค่ะ...เจตนาดีจะรับเงินทอง เพื่ออนุเคราะห์โยมพ่อโยมแม่หรือญาติโยม ถึงแม้ว่า อาจถวายส่วนตัวก็ตาม แล้วนำไปใช้ในทางโลก อันนี้เหมาะสมเหรอ? เพราะญาติโยม ต้องการให้ท่านในทางธรรม บำรุงพระพุทธศาสนา เพื่อการศึกษาเล่าเรียน ไว้ยามเจ็บป่วย ไม่ใช่เพื่อสนองกิเลสทางโลกของท่านในขณะที่ยังครองเพศสมณะอยู่อันนี้ก็ไม่ใช่นะ
การเป็นผู้ได้โอกาส แล้วเป็นผู้ได้โอกาสที่แท้จริง ไม่ใช่เป็นกันง่าย ๆ เลย

#18 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 June 2006 - 11:20 PM

ลูกพระธรรม

#19 กัลยาณมิตร พิชิตมาร

กัลยาณมิตร พิชิตมาร
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2007 - 01:30 PM

นี่ถ้าจะบวชก็จะต้องศึกษาพระธรรมวินัยให้ดีก่อน แล้วค่อยบวชนะครับ จะเป็นการดีเลยทีเดียว จะได้ไม่ทำผิด