ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เวลาทำบุญให้อธิษฐานแบบนี้...จะดีแก่ตัว เรา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ธรรมะโยโยจัง

ธรรมะโยโยจัง
  • 63 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2008 - 02:55 AM

เวลาทำบุญให้อธิษฐานแบบนี้...จะดีแก่ตัว เรา
ขอบุญจาก............(ธรรมทาน,สังฆทาน,วิหารทาน )นี้ จงถึงแก่เจ้ากรรมนายเวรและผู้ปกปักรักษาดูแลช่วยเหลือข้าพเจ้า และครอบครัวที่มาถึงตัวทุกภพทุกภูมิ
ขอบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าเข้าถึงพระนิพพานในชาติปัจจุบั น หากไม่ถึงเพียงใดขอให้คำว่าไม่มีไม่รู้ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้ปรากฎแก่ข้าพเจ้า
ขอให้เกิดในภพภูมิเขตประเทศที่มีพระพุทธศาสนาประดิษฐานอย่างมั่ นคง และได้ศึกษาพระธรรมได้อย่างเข้าใจถ่องแท้ลึกซึ้งตลอด จนกว่าจะเข้าพระนิพพานด้วยเทอญ
ขอท่านพระยมราชจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญ...บุญ..... ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเทอญ

ก้าวไปข้างหน้าแล้วอย่าได้หันหลังกลับมา

#2 pui.pp

pui.pp
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2008 - 05:52 AM

หลวงพ่อท่านให้อุทิศแก่คู่กรรมคู่เวรค่ะ จะไม่ใช้คำว่าเจ้ากรรมนายเวร ส่วนเหตุผลก็ได้ยินมาหลายกระแส แต่บางอันก็ฟังแล้วแปลกๆ ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ

#3 tootu

tootu
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2008 - 06:34 AM

ก็ได้ยินมาเช่นกันว่าให้ใช้ คำว่าคู่กรรมคูาเวร เพราะว่าถ้าใช้เจ้ากรรมนายเวรเค้าจะเป็นเจ้าชีวิตเราตลอดไป

#4 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2008 - 08:35 AM

ถ้าถูกจริงต้องใช้คำว่าคู่กรรมคู่เวร

#5 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2008 - 09:16 AM

สาธุครับ

#6 เด็กบริบาล

เด็กบริบาล
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2008 - 10:10 AM

[size="3"]ที่ผมปฏิบัติอยู่อะ ผมทำบุญทุกครั้งไม่ว่าจะบุญอะไรก็แล้วแต่ผมจะอุทิศให้ตัวเองก่อนเลยอันดับแรกแล้วผมจึงอุทิศให้กับพ่อแม่ญาติพี่น้องแล้วคู่กรรมคู่เวร
ถามว่าทำไมถึงอุทิศให้กับตัวเองก่อนนะหรือผมจะเปรียบให้ว่า ถ้าผมทำงานแล้วผมไม่ได้เงิน ผมก้จะไม่สามารถนำเงินจากการที่ผมทำงานไปแบ่งปันให้กับลูกหลานญาติพี่น้องได้ การทำบุญก็เช่นกัน เมือผมทำบุญแล้วผมก็ต้องมีบุญให้กับตัวผมเองก่อนถึงจะอุทิศบุญจากตัวเรานั้นให้กับผู้อื่นได้ ก็เช่นกันเมื่อเราไม่มีบุญในตัวเรา ผู้ที่เราอุทิศบุญไปให้นั้นก็ไม่สามารถที่จะร่วมอนุโนทนารับบุญของเราได้ เพราะว่าเราไม่มีบุญไปให้เค้า

ผมใช้แนวคิดนี้ในการทำบุญทุกครั้ง

#7 Boontomak

Boontomak
  • 431 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2008 - 11:43 AM

อนุโมทนาครับสาธุ

อนุโมทนาครับสาธุ
ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 November 2008 - 12:43 PM

คิดดี พูดดี(อธิษฐาน) ทำดี
ถ้าทำสามอย่างนี้แล้วสบายใจ ก็ทำไปเถิด หากจะแตกต่างกับผู้อื่นในรายละเอียดของความดีบ้างก็ไม่เป็นไร ขอให้เป็นความดีก็เป็นใช้ได้

ในสมัยพุทธกาล ก็ยังมีพระอรหันต์ ที่มีความถนัดต่างๆ กัน ที่ได้รับยกย่องถึง 80 พระองค์ เช่น บางองค์มีฤทธิ์มาก บางองค์มีปัญญามาก บางองค์เทศน์เ่ก่ง บางองค์ความจำดี บางองค์บรรลุธรรมเร็ว บางองค์ปฏิบัติเคร่ง ฯลฯ

ก็ไม่มีปัญหาอะไร สามารถอยู่ร่วมกันได้ทั้งหมดครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 Marina

Marina
  • 171 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2008 - 04:21 PM

สาธุ สาธุ

#10 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 November 2008 - 09:20 PM

จอมเทพขอค้านครับ ว่าคำอธิฐานเช่นนี้ถูกต้องไม่เต็ม100 % รู้ไหมครับว่า เจ้ากรรมนายเวรนั้นคือใคร พญามารครับ คุณจะเอาบุญไปให้กับผู้ที่เขาบังคับบัญชาสรรพสัตว์งั้นหรือ(เสียบุญเปล่าๆ)ที่ถูกต้องเอาบุญให้กับคู่กรรมคู่เวรครับฟันธง!

ส่วนที่บอกว่าเวลาทำบุญแล้วขอให้พระยายมรับรู้นั้น คุณนั่นแหละที่รับรู้เอง พยายมเขาไม่สามารถรับรู้ได้หรอกครับฟันธง!
(อาจจะตอบแรงไปหน่อย แต่จอมเทพตอบด้วยความจริงใจนะครับ) ไม่ได้ว่าคุณ แต่หวังให้คุณเข้าใจ

กุญแจวิเศษ

#11 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 November 2008 - 05:01 PM

อธิษฐานแบบ เอาตัวอย่างมาจากครูบาอาจารย์ คุณยาย ครูไม่ใหญ่ ค่ะ และอยากได้อะไรพิเศษก็เพิ่มเอาค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป