ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากได้บทความเรื่องเจดีย์ของป้าใส

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 21 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 nemo

nemo
  • 77 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 08:16 PM

อยากได้บทความเรื่องเจดีย์ของป้าใสครับ ใครมีบ้างครับ ขอบคุณครับ

#2 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 08:18 PM

ลองไปหาอ่านจากวารสารกัลยาณมิตร เมื่อปีพ.ศ. ๒๕๓๘-๒๕๔๕ ดูก็แล้วกันนะครับ ขอรับรองว่ามีแน่นอนครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#3 nemo

nemo
  • 77 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 09:02 PM

ท่านใดมีเป็น text file บ้างครับ

#4 puay

puay
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 01:49 PM

อยากได้เหมือนกันค่ะ

#5 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 02:19 PM

มีครับ แต่ขอเวลาสักหน่อย
แล้วจะตั้งกระทู้ใหม่นะครับ
" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#6 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 03:27 PM

เวลาไปวัด ลองไปชมนิทรรศการเรื่องเจดีย์ของป้าใสก็ได้นะครับ จัดอยู่ตรงท้ายสภาฝั่งด้านที่ติดกับมหาวิหารหลวงปู่ ใกล้ๆ กับตู้คอนเทนเนอร์รับบริจาค ด้านที่ติดกับซ้ายมือพระประธานครับ (ฝั่งที่ติดกับหมู่บ้านปฏิบัติธรรม)
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#7 Starrla

Starrla
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 03:29 PM

ส่ง email มาที่ [email protected] ค่ะ จะได้ค้นให้ตามจุดประสงค์ที่จะนำไปใช้

#8 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 04:00 PM

ขอโทษค่ะ ใครคือป้าใสหรือ ไม่ทราบจริง ๆ ค่ะ

#9 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 04:10 PM

ขอโทษค่ะ ใครคือป้าใสหรือ ไม่ทราบจริง ๆ ค่ะ

คือ คุณเกษมสุข ภมรสถิตย์ ครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#10 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 04:12 PM

nerd_smile.gif ท่านมีนามจริงว่า คุณป้าเกษมสุข ภมรสถิตย์ ท่านเป็นนักเจดีย์วิทยาและเป็นวิทยากรบรรยายตามศูนย์ปฏิบัติธรรมในโอกาสสำคัญต่างๆ ครับ ลองสอบถามจากเจ้าหน้าที่วัดที่สังกัดภาคจักรวาลดูก็ได้นะครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#11 nemo

nemo
  • 77 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 04:56 PM

ขอบคุณคุณ พบพาน ผ่านภพ นะครับ จะรอคอยอย่างใจจรดใจจ่อครับ

#12 ใสๆ

ใสๆ
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 05:06 PM

.........แล้วไม่ทราบว่าไครมีไฟล์ป้าใส เกี่ยวกับเรื่องธรรมกายบ้าง อยากจะขอมาเป็นข้อมูลทำวิทยานิพนธ์จ้า...........
....อนุบาลฝันในฝันวิทยา แหล่งความรู้ที่ล้ำหน้ากว่าฮาร์วาร์ด....

#13 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 09:30 PM

รู้เรื่องราวละเอียด ๆ ของป้าใสแล้ว สนุกตื่นเต้นมาก ปนความทึ่งของหญิงท่านนี้ครับ

#14 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 June 2006 - 06:13 AM

เริ่มสนใจแล้วครับ มีเรื่องดี ๆ ให้อ่าน

อยากหาอ่านมั่ง จะรอเหมือนกัน

หยุดคือตัวสำเร็จ

#15 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 June 2006 - 07:02 AM

ผมมีเป็นไฟล์เสียงของป้าใสให้สัมภาษณ์พิเศษเกี่ยวกับงานฉลองมหาธรรมกายเจดีย์ครั้งที่ 1
แต่อย่างไรก็จะรออ่านกระทู้จากคุณพบพาน ผ่านภพ อยู่ครับsmile.gif

#16 Prajya

Prajya
  • Admin_Article_VDO
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 June 2006 - 09:27 AM

คุณ john ลองเข้าไปที่เวปนี้ดูครับ น่าจะให้ข้อมูลได้ระดับหนึ่งนะครับ

http://www.dhammakay...tion_th_9_1.php
http://www.dhammakay...tation_th_9.php

#17 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 09 June 2006 - 03:40 PM

เริ่มอยากอ่านแล้วสิค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#18 puay

puay
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 June 2006 - 10:43 PM

คุณniwat หนูอยากได้ ไฟล์เสียงของป้าใสให้สัมภาษณ์พิเศษเกี่ยวกับงานฉลองมหาธรรมกายเจดีย์ครั้งที่ 1 ค่ะ

#19 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 June 2006 - 02:45 PM

[font=Microsoft Sans Serif][size=2]
มีเทป การนำนั่งสมาธิ ป้าใส...."สู่ความสงบภายใน"..แล้วก็อีกเรื่อง..เกี่ยวกับการนั่งสมาธิ..ดีมากเลย..นั่งแล้วสบาย..

อยากแปลงไฟล์ เป็น Mp3 ไว้เหมือนกัน..ใครทำได้..ช่วยหน่อยเถอะ..กลัวเทปจะยืดซะก่อน..

มีชุดจุดเทียนใจ อนันตชัย เสียงป้าใส

แล้วก็อีกหลายม้วนเหมือนกันจ่ะ..

เดี๊ยวนี้..เทปป้า..หายากขึ้นทุกทีนะคะ..

อยากแบ่งปัน

[/size=2]

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#20 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 04:13 PM

เรื่องราวละเอียด ๆ ของป้าใสแล้ว สนุกตื่นเต้นมาก ปนความทึ่งของหญิงท่านนี้ครับ

อยากรู้คับ
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#21 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2007 - 05:10 PM

#22 moo 072

moo 072
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2009 - 12:06 PM

อยากได้เทปนำนั่งสมาธิของป้าใสมากค่ะ ขอความกรุณาหน่อยนะคะ อยากเอาไปเปิดให้คนใหม่ๆใช้นั่งสมาธิค่ะ