ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สงสัยเรื่อง Case Study ช่วง 2-3 วันนี้ ???

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 28 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 09:29 PM

รู้สึกว่ารายการช่วงถ่ายทอดสด ตั้งแต่ จันทร์ที่ 5 มิ.ย. จะเป็นการนำเทปเก่ามาฉายซ้ำรึเปล่าคะ เพราะฟัง Case Study แล้วรู้สึกคุ้นๆ เหมือนเคยฟังแล้วน่ะค่ะ บางช่วงก็สงสัยว่าจะเป็นเทปเก่า แต่พอเห็นภาพพิธีเทปูนที่เพิ่งผ่านมาเมื่อวันอาทิตย์ ทำให้สงสัยว่ามีการฉายสลับกันระหว่างเทปเก่ากับเทปใหม่รึเปล่าคะ??

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#2 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 09:33 PM

เป็นเพราะหลวงพ่อท่านไม่ลงน่ะครับ เลยต้องนำมาฉายซ้ำครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#3 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 09:34 PM

ใช่ครับ อาทิตย์นี้หลวงพ่อท่านไม่ได้มาโรงเรียนเลย คิดถึงจัง

#4 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 09:43 PM

ถ้าเป็นรายการสด สังเกตุที่มุมทีวีด้านบน จะมีคำว่า Live
แสดงว่าหลวงพ่อลงเทศน์โปรดญาติโยม และมีการถ่ายทอดสดครับ..
ถ้าไม่มีแสดงว่าเป็นเคสเก่าครับ..

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#5 ง่ายๆ

ง่ายๆ
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 09:45 PM

หลวงพ่อท่านไม่สบายหรือเปล่าครับ ช่วยบอกหน่อย ใครพอทราบบ้าง ชอบเห็นตอนท่านอารมณ์ดี หัวเราะบ่อยๆ รู้สึกสุขให้ที่ท่านยิ้ม อ่านไปหัวเราะไป ขอบคุณครับ
หลุดพ้นจากพันธนาการ

#6 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 10:01 PM

อ๋อ เป็นอย่างนี้นี่เอง

ฮ้า...!!! หลวงพ่อไม่มาโรงเรียนทั้งอาทิตย์เลยเหรอคะ????

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#7 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 10:47 PM

ใช่ค่ะเป็นเคสเก่าค่ะ สงสัยคุณครูไม่ใหญ่ท่านไม่ค่อยสบายค่ะ เพราะอาทิตย์ที่แล้วเห็นท่านไอแล้วเอามือจับหน้าอก เป็นห่วงและคิดถึงท่านจัง
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#8 Laity reborn

Laity reborn
  • 68 โพสต์
  • Interests:ได้ดีเพราะเข้าวัดฯ โดยมีหลวงพี่ฐานะเป็นกัลยาณมิตรคนแรก ท่านชวนบวชตั้งแต่ครั้งแรกที่พบ จึงได้ตั้งใจบวชธรรมทายาทรุ่นที่ 22.. จากนั้นก็เข้าวัดโดยตลอด แม้ยามที่วัดฯ พบอุปสรรคใหญ่ เพราะว่าเชื่อในบุญ ผลของบุญก็เลยได้ทุนเรียนจากรัฐบาลญี่ปุ่น จนจบ MBA และได้มาเป็นผู้บริหารบริษัทฯเอกชนแห่งหนึ่ง ณ ปัจจุบัน

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 05:55 AM

ขอให้หลวงพ่อท่านหายป่วยเร็ว ๆ นะครับ

#9 HICARU

HICARU
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 06:15 AM

[b][color=#3366FF] ขอให้หลวงพ่อหายป่วยเร็วๆนะครับ smile.gif

#10 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 07:14 AM

ดูทบทวน case เก่าก็ดีนะครับ จะได้ตอกย้ำสิ่งดีๆที่หลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่ ได้เมตตาอบรมสั่งสอนลูกๆนักเรียนอนุบาลให้ดำเนินชีวิตให้ถูกต้องในเส้นทางแห่งการสร้างบารมี...
ขอให้พระเดชพระคุณหลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่มีสุขภาพแข็งแรงครับ smile.gif

#11 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 08:53 AM

สงสัยที่วัดคงฝนตกบ่อย ใครไปวัดบ่อยๆ ช่วยบอกด้วย
ขอให้คุณคูรไม่ใหญ่หายวันหายคืน สุขภาพแข็งแรงนะคะ

"ฝนที่ทางโน้น หนาวถึงคนทางนี้..."

#12 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 09:36 AM

สงสัยท่านเข้าเรียนกฎหมาย ตามที่ทราบมาอีกที หนึ่ง

#13 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 10:50 AM

มาคอนเฟิมครับ เป็นเคสเก่าแน่นอน แต่ถ้าเป็นพวกรายการที่อัดเทปมา เช่น ประมวลภาพงานบุญ ทศชาติชาดก หรือ relax & alert พวกนี้จะเป็นของใหม่ครับ อ้อ การนำนั่งสมาธิตอนท้ายก็สดเช่นกัน ไม่ใช่เทป
สรุปคือ ตรงไหนที่เป็นส่วนที่หลวงพ่อเทศน์อันนั้นของเก่าทั้งหมด ส่วนอื่นนั้นเป็นของใหม่ครับ
ช่วงนี้อากาศเปลี่ยน เป็นห่วงสุขภาพหลวงพ่อครับ...
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#14 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 11:50 AM

เคสเก่าหรือใหม่ ฟังแล้วก็สอนใจมิเสื่อมคลาย อย่างเมื่อวานผมฟังเรื่อง เบลเยี่ยม ฟังแล้วฟังอีกมิรู้เบื่อเลย
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#15 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 01:31 PM

ไม่ว่าท่านไม่ลงเพราะเหตุใด ก็ขอให้คุณครูไม่ใหญ่พ้นจากโรคภัย หรือการเรียนกฎหมายเร็วๆด้วยเถิด

แต่เห็นคุณครูทุกวันก็อดเป็นห่วงสุขภาพท่านไม่ได้นะค่ะ จันทร์ ถึงจันทร์ ไม่มีวันหยุดเลย ถ้าไม่มีเรื่องจำเป็นจริงๆท่านไม่เคยหยุดเลยนะค่ะ

#16 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 02:18 PM

กระจอ - งอแง
" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#17 chankitt

chankitt
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 02:26 PM

เป็นห่วงหลวงพ่อครับ

#18 puay

puay
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 02:57 PM

เป็นห่วงหลวงพ่อด้วยค่ะ แล้วยังไม่ได้ดูประมวลภาพงานบุญวันเทรีน นี่จะดูย้อนได้ที่ไหนคะ อยากดูมากกกเลยค่ะ

#19 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 04:42 PM

เป็นห่วงหลวงพ่อมากๆ เลยค่ะ เพราะท่านมีเวลาพักผ่อนน้อยมาก
เราเกิดมาสร้างบารมี

#20 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 05:30 PM

เคสเก่า เคสใหม่ ต่างก็เป็นความรู้ที่หาศึกษาได้ยากทั้งนั้น ลองจับประเด็นให้มากขึ้นในการได้ยินครั้งต่อๆ มาเพิ่มขึ้น เราก็จะได้สิ่งดีๆ เพิ่มมากขึ้น ความรู้เราก็จะแน่นขึ้นด้วยค่ะ
ขอให้หลวงพ่อสุขภาพแข็งแรงๆ ทุกวันค่ะ และขอให้ลูกๆของคุณครูไม่ใหญ่ทุกท่าน เข้าถึงธรรมทั้งหมดทุกท่านเลยค่ะ ท่านจะได้สมปรารถนา
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#21 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 05:58 PM

บางทีตอนแรกก็ live นะ...
แต่บางที่หลวงพ่อท่านก็ลุกออกไประหว่างรายการก็มี....

จากนั้นคำว่า live จะค่อยๆหายไป(เนียนมาก) ....

#22 wir

wir
  • 290 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 07:19 PM

สังเกตุอยู่เหมือนกันว่าเป็นเคสเก่า แต่ดีค่ะได้ฟังอีกรอบ จะได้ตอกย้ำความเข้าใจเรื่องกฎแห่งกรรมละเอียดขึ้น เพราะบางที่เราก็จำไม่ได้แล้วว่าทำกรรมอะไรแบบไหนแล้วได้ผลอย่างไรให้

คุณครูไม่ใหญ่ มีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรงค่ะ

#23 pantagon

pantagon
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 10:31 PM

[size=1]สู้เพื่อโรงเรียนฝันในฝันของเรา จ้า[font=Arial Black]

#24 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 June 2006 - 03:52 PM

ช่วงหลัง ๆ นี่ไม่มีเวลาได้ดู ฝันในฝันเลยอาศัยอ่านก็ไม่ค่อยจบ เพราะมีเวลาไม่ต่อเนื่อง
เป็นช่วง ๆ แล้วแต่จะมีลูกค้ามาตอนไหน ร้านก็ไม่เคยหยุดเลย ๒๔ ชม. หาเวลาสัก ๑ ชม.
แทบไม่ได้เลย

มาอ่านกระทู้นี้พึ่งรู้ว่ารายการฝันในฝัน หยุดไป อาทิตย์แล้วเพราะครูไม่ใหญ่ สุขภาพไม่ดี
เป็นห่วงมากครับ เพราะท่านเป็นบุคคลที่ทรงคุณค่าและน่าเคารพบูชาอย่างยิ่ง คิดว่าช่วงนี้..
อากาศเปลี่ยน และ ท่านก็ทำงานหนักไม่ได้พักเลย ช่วงนี้ทบทวนเคสเก่า ๆ
ไปก่อนครับบางเคสก็ไม่ได้ดูเหมือนกัน

หยุดคือตัวสำเร็จ

#25 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 June 2006 - 03:15 PM

รักและขอให้หลวงพ่อมีสุขภาพแข็งแรงตลอดไป
ยิ้มกันหรือยังจ๊ะ........555

#26 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 12 June 2006 - 03:57 PM

ช่วงหลัง ๆ นี่ไม่มีเวลาได้ดู ฝันในฝันเลยอาศัยอ่านก็ไม่ค่อยจบ เพราะมีเวลาไม่ต่อเนื่อง
เป็นช่วง ๆ แล้วแต่จะมีลูกค้ามาตอนไหน ร้านก็ไม่เคยหยุดเลย ๒๔ ชม. หาเวลาสัก ๑ ชม.
แทบไม่ได้เลย

เอา DMC มาเปิดให้ลูกค้าดูเลยสิคะ
ไม่ควรละการเข้าเรียนนะคะ

รู้ไหมคะว่าเราโชคดีกันแค่ไหน

รุ่นหลังมีบุญมาก
รุ่นก่อนนะคะ กว่าจะได้ฟังอะไรที ก็ต้องไปนั่งปฏิบัติธรรมกันเป็นเดือนๆบนเขา
พอถึงวันที่จะเล่าเรื่องอะไรให้ฟัง ท่านก็จะให้นั่งยาว "นั่งจนเมื่อย จนมันหายเมื่อยเลย"
พอหลวงพ่อเล่านี่ ทุกคนเอาใจมาจดที่หูกันหมดเลย เพราะหาฟังยากมากๆ

ดังนั้นเราไม่ควรละนะคะ
บุญดี ได้ฟังเรื่องดีอย่างนี้
ห้ามพลาดค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#27 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 04:25 PM

อ่า ฯ

ลูกพระธรรม

#28 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2007 - 05:11 PM

#29 เปรี้ยวจริงจริง

เปรี้ยวจริงจริง
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 February 2009 - 09:12 PM

รัก หลวงพ่อ จะทำดีเพื่อพ่อ