ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ช่วยอวยพรวันเกิดให้นู๋หน่อยค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 25 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 06:40 AM

วันนี้ (9พ.ย.) เป็นวันคล้ายวันเกิดของนู๋เองค่ะ
จิงๆนู๋เกือบลืมวันเกิดตัวเองไปแล้วแน่ พอดีว่าช่วงนี้มัวแต่อ่านหนังสือเยอะไปหน่อย
แต่แล้วเพื่อนเก่าคนนึงก็ดันโทรมาอวยพรให้ตอนตีหนึ่งเศษๆ
ทำให้นึกขึ้นได้มาทันที่เลยว่า ...วันนี้เปงวันเกิดของเราแล้วนี่นา...

วันนี้นู๋ก็อายุได้ 19 ปีเต็มพอดี ซึ่งก้อถือว่าเป็นช่วงวัยทีนปีสุดท้ายแล้ว แต่ไหงยังรู้สึกว่าชีวิตตัวเองยังเป็นเหมือนเด็กๆที่วิ่งเล่นอยู่เลยค่ะ

*** แล้ววันนี้นี่เองนู๋ก็อยากให้พี่ๆ น้องๆและเพื่อนๆ กัลยานมิตรชาวบอร์ด DMC ทุกท่าน ที่ได้หลัดหลงเข้ามาในกระทู้นี้แล้ว ***

"ช่วยอวยพรวันเกิดให้นู๋ด้วยนะค๊ะ นู๋อยากนั่งสมาธิให้เข้าถึงองค์พระเร็วๆจัง และมีกำลังพร้อมเวลาที่สะดวก เอื้ออำนวยต่อการสร้างบุญบารมี
ไปกับพระเดชพระคุณหลวงพ่อ โดยปราศจากอุปสรรคใดๆ ไปทุกภพทุกชาติค่ะ "

***และในวันคล้ายวันเกิดของปีนี้นี่เอง นู๋ก้อขอสัญญากับทุกคนว่า "จะขยันนั่งสมาธิบ่อยๆค่ะ(ตามปกตินั่งบ้างไม่นั่งบ้าง หรือ อาจเรียกได้ว่าไม่ค่อยได้นั่งเลยก้อว่าได้ค่ะ) จะตั้งใจนั่งธรรมะบ่อยๆตามที่พระอาจารย์ที่แผนกสอนแล้ว และก็จะมุ่งมั่นช่วยงานเพื่อพระพุทธศาสนาอย่างไม่รู้จักย่อท้อและก้าวถอย โดยเอาชีวิตนี้เป็นเดิมพัน ไม่ว่าจะทั้งกำลังกายและกำลังใจที่มีทังหมดนี้ขอทุ่มเทเพื่องานพระพุทธศาสนา เพื่อร่วมสรรสร้างคนดีให้เกิดขึ้นให้มากที่สุด โดยไม่หวังผลตอบแทนไปตลอดชีวิตค่ะ" นู่ขวัญขอสัญญาค่ะ!!! ***

ปล. วันนี้ได้วางแผนไว้แล้วว่า คืนนี้นู๋จะเอาโอกาสสำคัญนี้แหละ ขอคุกเข่าก้มกราบเท้าของคุณแม่ของนู๋ให้ได้(แต่ก่อนคือใจยังไม่กล้าพอค่ะ ได้แต่ไปกอดแล้วกราบที่อกของแม่ แค่นี้แม่ก้อร้องไห้แล้วด้วยอ่ะค่ะ...เหอๆ) พอคุกเข่าก้มกราบ แล้วนู๋ก้อจะกล่าวว่า...นู๋รักแม่ที่สุดค่ะ นู๋ขอขอบคุณที่แม่ได้ให้กำเนิดกายเนื้อให้นู๋ได้เกิดมาสร้างบารมี และเลี้ยงดูนู๋ด้วยความทะนุถนอมเป็นอย่างดีตลอดมาค่ะ นู๋รักแม่นะ...
(คือแม่ไม่ค่อยจะดุนู๋เลยแล้วก็ไม่เคยตีนู๋เลยสักครั้งค่ะ ทั้งๆที่เมื่อก่องนู๋ก้อชอบเถียงอยู่ หรือเปงเพราะนู๋เถียงแต่ไม่ค่อยดื้อก้อไม่รู้เหมือนกันค่ะ )
ยังไงนู๋ก้อฝากขอให้พี่ๆทุกคนช่วยเปงกำลังใจให้ขวัญขอให้นู๋ทำได้สำเร็จด้วยเทอดนะค๊ะ

ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#2 ปราบไตรภพ

ปราบไตรภพ
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 08:47 AM

ขอเป็นรายแรกแล้วกัน หลวงพี่ ขอให้หนู มีสุขภาพแข็งแรง ได้เข้าถึงสิ่งที่หนูปรารถนาไวๆ
แต่ต้องมีความตั้งใจนะ สุขสันต์วันเกิด จ้า

#3 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 08:52 AM

ขอให้คุณหนูมีความสุข สมหวังในสิ่งดี ๆ ที่ปรารถนาทุกประการค่ะ

#4 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 09:09 AM

"ให้โชคดีสุขีวันเกิด สิ่งประเสริฐใดหวังตั้งใจ"

สุขสันต์วันเกิดแด่น้อง "A Little Guide"
ขอให้น้องได้เป็นยอดกัลฯ นักรบกล้าแห่ง
กองทัพธรรม ที่จะนำพาสันติสุขมาสู่มวล
มนุษย์ชาติครับ smile.gif

#5 ตุ๊กตาหมู

ตุ๊กตาหมู
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 09:34 AM

สุขสันต์วันเกิดค่ะ เกิดวันเดียวกันเลย เมื่อเช้านี้ได้ไปตักบาตรและถวายภัตราหารเช้าที่หอฉันคุณยาย ขอแบ่งบุญให้น้องนะค่ะ คิดสิ่งใดที่เป็นกุศลขอใก้สำเร็จทุกๆอย่างเลยนะค่ะ

#6 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 09:36 AM

ขอให้ขวัญ เจริญด้วย รูปสมบัติ ทรัพย์สมบัติ คุณสมบัติ มีสมบัติจักพรรดิเกิดมากมายก่ายกอง หนีขึ้นต้นไม้ไม่ทัน ให้ได้ทำหน้าที่ ที่ดีที่สุด ขอให้ เรียนเก่งๆ รวย สวยฉลาด สมปราถนา และขอให้ได้ธรรมะไวไว ผุดมาเป็นสายๆๆๆๆๆๆ ขออานุภาพบุญบารมีรัศมีกำลังฤทธิ์อำนาจสิทธิเฉียบขาด แห่งกำลังของพระนิพพานทั้งปวงจงดลบัลดาล ให้บุญเก่าและบุญใหม่ของน้องขวัญเชื่อมถึงกันโดยสนิท และบังเกิดความสำเร็จดังวาจากล่าวนี้ทุกประการเทอญ...สาธุ

ปล. เมื่อวานทำไมไม่บอกว่าวันนี้วันเกิด

#7 asama

asama
  • 157 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 09:52 AM

สุขสันต์วันเกิดค่ะ
พลังลูกพระธัมฯ

#8 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 10:05 AM

วันเกิดปีนี้ ขอให้ได้เกิดใหม่ด้วยองค์พระธรรมกายภายในที่สว่างไสวนะคะพี่ขวัญ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#9 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 10:27 AM

ขอให้ไฟล์คำอธิฐานมานี้ จงบังเกิดแด่น้อง A Little Guide ทุกประการนะครับ สาธุ

#10 โอภาโส

โอภาโส
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 10:48 AM

จงเป็นสุขๆ เถิดนะ คิดอะไรในสิ่งที่ดีก็ให้สำเร็จโดยง่ายละกัน สาธุ สาธุ

#11 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 11:25 AM

ขอมอบกลอน ให้แก่คุณ A Little Guide

ในวาระวันเกิดของ คุณ A Little Guide นี้
ขอจงมี ความสุขทุกสถาน ขอให้เพียบพร้อมทั้ง
รูปสมบัติ ทรัพย์สมบัติ คุณสมบัติ และ บริวาร
แจ้งปฐมฌาน ทางสายใหม่ ใสสว่างกลางใจตน

ด้วยเดชะ พระธรรมกายนับอสงไขย
ขอจงปกป้องโพยภัย ในวัฏสงสาร
ให้รอดพ้น ร้อยเล่ห์บ่วงกล พญามาร
สืบสานงาน ครูไม่ใหญ่ ไปถึง ที่สุดแห่งธรรม

ปล. ลองพยายแต่งกลอนดู แต่ยังไม่ค่อยชำนาญ

ขอให้ สุขสันต์วันเกิดแล้วกันครับ

หยุดคือตัวสำเร็จ

#12 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 01:05 PM

ขอให้ประสบความสุขความสำเร็จในชีวิต ทั้งทางโลกและทางธรรมครับ

#13 Nu

Nu
  • 224 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 01:08 PM

Happy Birth Day
คิดอะไรก็สมความปรารถนานะจ๊ะ

#14 สว่างไสว

สว่างไสว
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 02:00 PM

ความปรารถนาใดที่เป็นไปเพื่อการสร้างบารมี ขอให้หนูสมปรารถนาทุกประการ คิดปุ๊ปสำเร็จปั๊บ เลยน่ะจ๊ะ

#15 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 03:14 PM

ขอให้ สุขสันต์วันเกิดครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#16 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 08:29 PM

ขอให้มีควาสุขในวันเกิดนะคะ เกิดเดือนเดียวกันเลย
มาทำบุญบูชาข้าวพระต้นเดือนแล้วบุญทุกบุญด้วยกันนะคะ
พี่เอาบุญทุกบุญที่ทำไปแบ่งให้ ให้เราได้บุญเท่ากันนะคะ

#17 dek-d ka

dek-d ka
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 09:15 PM

HBD ค่ะ มีความสุขมากๆนะคะ
หนูเกิดหลังหลวงพ่อ หนึ่งวัน
เหอๆขอโม้หน่อยนะคะ

#18 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 09 November 2006 - 10:24 PM

ว๊ามาอวยพรช้าไปค่ะพี่ขวัญ หนูก็ขออวยพรให้พี่สมดังที่ปราถนาทุกประการดังที่ใจหวังไว้นนะค่ะ ใกล้ถึงวันเกิดหนูแล้วเหมือนกันค่ะกำบังให้ของขวัญตนเองอยู่ค่ะ เป็นของขวัญที่ไม่เคยให้ใครมาก่อนเลย
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#19 A Little Guide

• 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 07:26 AM

นู๋ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ สำหรับทุกคำอวยพรดีๆประเสริฐๆมากมายเช่นนี้ ที่พี่ๆและน้องๆทุกคนมอบให้นู๋ค่ะ

และนู๋ก็จะทำสัญญาปณิธาณตามที่ได้ให้สัญญาไว้ตลอดไปค่ะ

ปล. แล้วนู๋ก็ทำได้และได้ทำไปแล้วด้วยค่ะ ....ได้เข้าไปกราบเท้าคุณแม่ในห้องนอนเมื่อคืนด้วยนี้ด้วยค่ะ.....
ซึ่งทำให้นู๋รู้สึกดีใจมากและรักแม่ที่สุดค่ะ

"นู๋จะเป็นเด็กที่ดีของพ่อและแม่แบบนี้ตลอดไป"

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#20 Talent_book

Talent_book
  • 95 โพสต์
  • Interests:นั่งสมาธิ

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 09:24 AM

ให้บุญบารมีทับทวีมหาศาลยิ่งๆขึ้นไปนะครับ ด้วยบุญที่สั่งสมมาตั้งแต่ปฐมชาติปฐมกัป จนกระทั่งถึงปัจจุบันและที่จะตั้งใจทำให้ยิ่งๆขึ้นไปในอนาคตตราบวันถึงที่สุดแห่งธรรม และให้เข้าถึงพระธรรมกายสมความปราถนานะครับ ........สาธุ...สาธุ...สาธุ
ดุจแสงเทียนแสงธรรมนำชีวิต
พระอุทิศกายใจทำไมหนอ
เพียงลำพังพระเองก็สุขพอ
ใยต้องรอผองเราเข้าถึงธรรม

สุนทรพ่อ

I Love You หลายเด้อ

#21 ดวงตะวันแก้ว

ดวงตะวันแก้ว
  • 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 12:13 PM

ขอให้พี่A Little Guideมีความสุขน่ะค่ะขอให้อยู่ในบุญตลอดเวลาทั้งหลับทั้งตื่นนั่งนอนยืนเดิน
ขอให้ดวงธรรมสว่างไสว

#22 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 02:52 PM

"ช่วยอวยพรวันเกิดให้นู๋ด้วยนะค๊ะ นู๋อยากนั่งสมาธิให้เข้าถึงองค์พระเร็วๆจัง

ก็นั่งเยอะๆๆนะเดี๋ยวก็เห็นเอง
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#23 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 06:18 PM

ขอให้ น้อง มีความกำลังใจนั่งธรรมะมากๆนะจ้ะ happy.gif
ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#24 A Little Guide

• 190 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 07:25 PM

A Little Guide ขอขอบคุณทุกคำอวยพรจากทุกท่านอีกครั้งค่ะ

น้องขวัญ

#25 JJ.

JJ.
  • 129 โพสต์
  • Interests:สมาธิ ความสงบ โลกหน้า

โพสต์เมื่อ 11 November 2006 - 04:12 PM

............พรใด...เป็นพรอันประเสริฐ...ขอพรนั้นจงบังเกิดแก่น้องขวัญ....A LITTLE GUIDE..............
...โปรดพิจารณา...นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัว... ถ้าผิดพลาดประการใด...วอนผู้รู้ หรือ คิดแตกต่างช่วยแก้ไขให้ด้วย _/I\_ ขอบคุณครับ

#26 panya072

panya072
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2008 - 04:52 AM

สวัสดีครับนักสร้างบารมีทุกท่าน
วันนี่้ขอความช่วยเหลือพีน้องทุกท่านครับ ต้องการเพลงสุขสันต์วันเกิดเปนของวัดเราครับ เพื่อทำเป็นเพลงวันเกิดให้เพื่อนรักของผมครับ ไม่สาบมีใครมีบ้างครับ
ขอขอบคุณลวงหน้าครับ
จากลูกนักสร้างบารมีต่างแดนครับ