ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อนุโมทนากับความคิดดีๆ ของเว็บธรรมะนี้จัง!

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 25 January 2007 - 03:55 PM

***อ่านที่เค้าเขียนแล้วรู้สึกดีก็เลยเอามาฝากให้อ่านค่ะ...โดยเฉพาะตรงอักษรสีน้ำตาล***

อากาศเย็นสดชื่น จากหน้าต่างของกระท่อมฟางหลังน้อย

เสียงจักจั่นร้องเพลงบนกิ่งไม้
เสียงน้ำไหลใต้ก้อนหิน
เขม่าดำและฝุ่นเมื่อคืนชะล้างสิ้น
อย่าบอกว่าไม่มีอะไรพิเศษในกระท่อมฟางของฉัน
ลองมาเยี่ยมเยียนแล้วฉันจะแบ่งปันอากาศเย็นสดชื่น
จากหน้าต่างของกระท่อมหลังน้อยนี้แด่ท่าน

เรียวกัน(พ.ศ. 2301 - 2374)

จากบทกวีไฮกุข้างบน ผมต้องการ แค่นั้นจริงๆ แม้เป็นเพียงกระท่อมหลังน้อยก็ตาม เรายินดี ให้ท่านทั้ง หลายแวะเวียนมานั่งพัก สูดอากาศเย็นสดชื่น คุณค่าทางใจ ความรู้สึกดีดี ไมตรีจิต มิตรภาพ ผมเชื่อเสมอมาว่า มันมีค่ามาก กว่า สิ่งของ หรือวัตถุธาตุใดใด มากมายนัก บ้านหลังนี้ไม่มีรั้วกั้น ครับ มีแต่สะพานไว้ทอดหากัน เท่านั้นจริงจริง

ในโลกอินเตอร์เน็ท มันมีชีวิตครับ ผมเชื่อเช่นนั้น เราสื่อ เรารับสัมผัสทางใจ กับ คนอื่นได้ ผ่านหน้าจอคอมครับ การสนทนา ผองถ่าย แลกเปลี่ยน แง่มุมความคิดของคนเพียงไม่กี่คน นึกไม่ถึงเลยว่าจะเกิดแรงสั่นสะเทือนมากมายถึงเพียงนี้ ส่วนตัวแล้ว ไม่อยากจะเชื่อเลยว่า จุดเล็กเล็กของเรา มันจะก่อกำเหนิด เว็บได้ถึงสองเว็บในช่วงเวลาติดๆ กัน หนึ่งในนั้นคือเว็บ อกาลิโก ดอทคอม ครับ จริงๆ แล้ว เว็บนี้เป็นโปรเจ็ค ระยะยาวครับ เราคุยกันว่า ในอนาคตปีหน้า เราจะรวมสหายมาทำกัน ให้เตรียมความพร้อม ข้อมูล ศักยภาพกันไว้ ขอโทษเถิดครับ ที่ผมจะเรียกมันว่า โครงการ 7 ชั่วโครต เพราะมันเหมือนกับฝันมากกว่านะ ไม่ง่ายเลยนะที่จะทำมัน กำลังคน กำลังใจ ทรัพยากรณ์ การตกตะกอนทางความคิด ต้องพร้อมจริงๆ ถึงทำได้ ถ้าทำเว็บเกี่ยวศาสนา พระธรรมแล้ว ต้องคิดให้หนัก ยิ่งทำเว็บ ธรรมะ แนวเป็นกลางค่อน ข้างอินดี้ ไม่ฝักไฝ่ฝ่ายใด ยิ่งเป็นงานหนัก เพราะต้อง ละเอียด แม่น สุขุม ปราณีต ในตัวเนื้อหา ทุกๆขั้นตอน บนความอ่อนไหว อย่างยิ่งยวด ของ ตัวแปร ปัจจัยต่างๆ ที่รุมเร้าถาโถมเข้ามา ที่สำคัญ เราได้เหยียบย่างเข้าไปใน โลก แห่ง ความศรัทธา ความเชื่อ จิตใจ ของมนุษย์ เราถามตัวเองเสมอว่า เรากล้าพอใหม กับโลกธรรมที่จะมากระทบทีมงาน เรากำลังอยู่ตรงกลางของแรงปะทะต่างๆ เราจะควบคุมมันได้ขนาดใหน กับสิ่งที่เหนือความคาดหมายต่างๆ สิ่งที่เราไม่รู้ยังมีอีกเยอะครับ ในที่สุดเราก็เหยียบเข้ามาแล้วอย่าง ไม่คาดฝันครับ

ขอเปรียบเลยว่า ความฝันที่ยาก ดูเหมือนจะห่างไกล แล้ว ได้มันมา โดยมิได้คาดหมาย อยู่ดีๆ ความฝันนั้นมากองตรงหน้า คุณจะทนไหว หนูน้อยคนหนึ่ง กับ ตัวต่อเลโก้แห่งความฝัน อยู่ตรงหน้าครบชุด ใช้ครับเจ้าหนูมันทนไม่ได้หรอก เด็กมันก็ต้อง สร้างสรรค์ จัดระเบียบ ประกอบ ตัวต่อเลโก้แห่งความฝัน นั้น ให้เป็นรูปเป็นร่างอย่างใจนึก ภาพที่คุณเห็นคือ เขาจะบรรจงต่อมันด้วยรอยยิ้มตรงมุมแก้ม ดวงตาที่เปี่ยมพลัง และ หัวใจที่พองโต ครับ

ทำงานแบบเด็กที่มีหัวใจ สดชื่น เบ่งบาน สดใส เปิดรับสิ่งใหม่เสมอ พรั่งพรู ไปด้วย พลังแห่งจินตนาการไม่รู้จบ แต่ คงความคิดในแบบผู้ใหญ่ มองโลกด้วย หัวใจที่เปิดกว้าง ในทุกสรรพสิ่ง เชื่อมโยง เป็นองค์รวม ผมคิดว่าดีนะ

ทุกคนในทีมงานเว็บ ไม่ใช่คนเก่งอะไรครับ เรามาเพื่อจะให้พร้อมๆ กับเรียนรู้ไปด้วย บางคนพึ่งทำเว็บเป็น บางคนพึ่งใช้คอมเป็น บางคนพึ่งเล่นอินเตอเน็ทเป็น บางคนพึ่งสนใจธรรมะ บางคนพึ่งจับปากกาเขียนหนังสือ บอกได้เลยอย่างไม่อายว่า พวกเรา ยังใหม่อยู่ครับ ทุกคนยังพร่อง แต่เป็นความพร่องที่คอยเติมเต็มให้แก่กัน ก็ทำเว็บกันตามกำลังแต่ละคน ตามถนัดครับ ใครช่วยตรงใหนได้ก็ช่วยๆ กันไป และ พร้อมที่ปรับเปลี่ยน ลื่นไหล ตามความเหมาะสมครับ ผมเชื่อใน สมดุลแบบไดนามิค การจัดองค์กรตัวเองของธรรมชาติครับ เมื่อเว็บมีชีวิต องคาพยบ ต่างๆ มันก็ปรับตัว ไปเรื่อยๆครับ ตามวันและเวลา

ตลอดเดือนสิงหาที่ผ่านมา ผมขอบอกกับ สหายทุกท่านว่างานหนักครับ ถอนหายใจหลายเฮือก กว่ามันจะออกมาเป็นเว็บ เป็นรูปเป็นร่างได้ แต่พลังใจของเรา ท่วมท้น ไม่หมดง่ายๆ ครับ

1.ให้กำลังใจกันเองในทีมงาน
2.ได้กำลังใจจากสหายรอบๆ
3.หมั่นให้กำลังใจตัวเองเสมอ
4. อธิษฐานจิต นึกถึงสิ่งดีๆ บุญกุศล พระบ่อยๆ

ตลอดการเดินทางที่ผ่านมา ของเราในทีม สัมผัสได้ถึง ความอบอุ่น ที่สหายมีให้แก่กัน มันค่ามากครับ บ่อยครั้งที่เราจะล้มท่านคอยช่วยพยุงเสมอ พยุงด้วยคำพูด แม้เพียง บางคำ สั้นๆ ซื่อๆ ง่ายๆ ไม่กี่คำ มันคือกำลังใจชั้นยอดเลยครับ ตลอดเส้นทาง ไม่เคยเหงา เห็นพวกท่านตลอด อุปสรรคมีเท่าไหร่ กำลังใจสำคัญสุด ทำอะไรด้วยใจเปี่ยมสุข แล้ว ความทุกข์จะลืมไปเลย ครับ

ที่เราเกิดมา มีจริต ธาตุ ความคิดไกล้ๆ กัน ไม่ใช่เรื่องบังเอิญ แต่เป็นระบบที่เราไม่รู้ครับ ระบบกรรมกระมัง เพราะ คนเรามีกรรมเป็นพวกพ้อง เผ่าพันธ์ เราให้สัญญาว่า จะทำความฝันตรงนี้ให้ดีที่สุดครับที่เคยเอ่ยปากไว้บ่อย จำได้ใหมว่า เราจะเป็นสะพาน ให้ท่านเหยียบ เชื่อมพวกท่านไม่ว่าจะสายใหน(ความจริงพุทธไม่มีสายหรอก)...มาเจอกัน มาต่อยอดบารมีธรรม ตามวาสนา และ วาระกรรม ที่เคยทำๆกันมา ครับ นอกนั้นทางท่านก็แตก ความคิด ความฝันกันเอง ครับ ผมคิดว่าการทำอะไรเป็นหมู่คณะ ถ้าถูกทิศทางแล้ว จะมีกำลัง มหาศาลเลย ไม่ใช่ 1 +1 เป็น 2 ครับ คุณภาพของคน สองคน บวกกัน มันมากกว่า คำว่าสอง อาจ ยกกำลัง ทวีคูณเลย ถ้ายิ่งกำลัง ของหมู่คณะยิ่งไม่ต้องพูดถึง ถ้ารวมตัวกัน ทำสิ่งดีๆ จะขนาดใหน ชอบประโยคนี้จังเลย ผมมอบให้ครับ ยามเมื่อ ผีเสื้อกระพือปีก ย่อมเกิดพายุใหญ่ เด็ดดอกไม้ย่อมสะเทือนถึงดวงดาว

เว็บนี้ จะเป็นกลางครับ พระทุกองค์ ไม่ว่าค่ายใหน นิกายใหน เราไหว้หมด ไม่ว่าจะเป็น สาย เถรวาท เซน มหายาน วัชรญาณ ธรรมยุทธ มหานิกาย สายฤทธิ์ สายปัญญา จริตเรียบ จริตโลดโผน.......ไม่แต่กต่างในจุดหมาย แต่สายธรรมอาจต่าง เราคุยกันได้ครับ ผมชอบคำพูดของ สหายท่านหนึ่ง ครับ สั้นๆ ฟังนะ

“เรารักพระทุกองค์ เพราะ พระทุกองค์ท่านรักเรา”

สุดท้ายนี้ ขอให้ทุกท่านที่แวะมาอ่าน ตั้งจิตอนุโมทนาสาธุการกันครับ

ท่าน เทพ เทวดา จวบจน เหล่าสัตว์ ทั้ง หลาย ทั่ว สากลจักรวาล อัน ประมาณมิได้จงมาประชุมและร่วมอนุโมทนาขอให้ผล บุญในกิจ ครั้งนี้ แผ่ไปถึง สหาย ทั้งหลาย ก้นนรก ยันยอด อรูปพรหม แม้ต่างภพ ภูมิกัน ขอให้ท่านทั้งหลาย ได้ ผลบุญในครั้งนี้ และบอก ต่อๆ กันไป ให้ สรรพสัตว์ ทั้งหลาย ได้เสวย ผล บุญในครั้งนี้ด้วย และ ขอให้เข้าถึงธรรมถ้วนหน้ากัน ทุกรูป ทุกนาม ทุกคน ทุกท่าน เทอญ สาธุ

จิตคารวะ บทบรรณาธิการ ห้องธรรม โดย คุณมด

#2 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 January 2007 - 04:30 PM

ดัจังครับ สาธุ อนุโมทนา
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#3 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 February 2007 - 08:22 PM

อ่านแล้วรู้สึกดีจังคะ

#4 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2007 - 03:56 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับคุณ บุญโต ด้วยนะครับ สาธุ