ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เรื่องจริงของวิบากกรรม ใครว่ามีแต่ในละคร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 2 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 November 2013 - 02:53 PM

สำนักข่าวต่างประเทศรายงานว่า ศาลกรุงโตเกียวพิพากษาให้โรงพยาบาลชดใช้เงินราว 11.2 ล้านบาท หลังพบเรื่องจริงยิ่งกว่านิยาย ชายคนขับรถบรรทุก วัย 60 ปี ค้นพบความจริงว่าตนเองเป็นทายาทตระกูลเศรษฐี แต่เพราะความผิดพลาดของโรงพยาบาลจึงทำให้ต้องไปอยู่กับครอบครัวฐานะไม่ดี

เรื่องราวเหลือเชื่อของชายที่ชะตาชีวิตพลิกผันคนนี้ ตอนเด็กต้องอาศัยอยู่กับแม่และน้าในอพาร์ตเมนต์ห้องเดี่ยว ต้องทำงานโรงงานตั้งแต่เด็ก เพื่อหาเงินเรียนเอง เพราะครอบครัวฐานะไม่ดี ขณะที่เด็กชายอีกคนซึ่งสลับตัวกันได้อยู่พร้อมหน้าพ่อแม่ และน้องชายอีก 3 คน และใช้ชีวิตอย่างสุขสบายหรูหรา

ทั้งนี้ หลังจากพ่อแม่ของครอบครัวร่ำรวยเสียชีวิตลง น้องชายทั้ง 3 คนขอร้องให้พี่ชายตรวจดีเอ็นเอ เพราะสงสัยมาตลอดถึงความแตกต่าง เมื่อพบว่าดีเอ็นเอไม่ตรงกันจึงขอตรวจสอบข้อมูลกับโรงพยาบาล และนำไปสู่การค้นพบที่เหลือเชื่อ

ชายคนขับรถบรรทุกให้สัมภาษณ์ว่า ไม่อยากเชื่อว่าจะมีเหตุการณ์อย่างนี้เกิดขึ้น ถึงกับร้องไห้เมื่อรู้ว่าใครเป็นพ่อแม่ที่แท้จริง เพราะเสียใจที่ไม่มีโอกาสได้เจอเมื่อครั้งยังมีชีวิต ยังดีที่มีน้องชายร่วมสายเลือดอีก 3 คน ซึ่งสัญญากันว่าจะใช้ช่วงเวลาที่เหลือของชีวิตทดแทนช่วงเวลากว่าครึ่งชีวิตที่สูญเสียไป

เครดิต  สนุก.คอม 

แก้ไขโดย skynoi 02 December 2013 - 05:11 PM
น้องน้อยแก้ลิงค์เอาท์นิดหน่อยค่ะ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 29 November 2013 - 03:58 PM

ถ้าเป็นเมืองไทย ก็ยากที่จะพิสูจน์อะไรเช่นนี้ออกมาได้ และคงยากที่จะฟ้องโรงพยาบาลได้ เพราะเหตุการณ์ผ่านไปหลายสิบปี ถ้าเป็นคดี ก็ถือว่าหมดอายุความล่ะมั้ง

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 November 2013 - 06:40 PM

เข้าใจว่า  เป็นการฟ้องศาลแพ่ง เรียกค่าขาดโอกาศมากกว่า  อีกทั้งเขาก็ไม่ได้รับรู้ตั้งแต่ต้น  สามารถใช้ระยะเวลาเริ่มต้นตั้งแต่การรับรู้มากำหนดอายุความได้ครับ

การตามพิสูจน์ไม่ใช่เรื่องยากหรอกครับ  แค่กลับไปดูประวัติว่าช่วงนั้นมีเด็กกี่คน  แล้วก็ตามไล่เช็คเอาครับ  น่าจะมีไม่กี่รายหรอกที่เกิดในช่วงเวลาเดียวกัน

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ