ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พระนางสิริหามายาสวรรคตแล้วไปยังชั้นดุสิต

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 toy072

toy072
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2007 - 07:10 PM

unsure.gif พระนางสิริหามายาเมื่อสวรรคตแล้วไปชั้นดุสิตเป็นเทพบุตรสุดหล่อชื่อมายาดิฉันสงสัยว่าประวัติวันออกพรรษาแล้วเมื่อวันเพ็ญเดือน 11 ว่าพระพุทธเจ้าเสด็จไปโปรดพุทธมารดาและลงจากชั้นดาวดึงอยากทราบว่าเป็นพระนางสิริหามายาหรือไม่ ใครทราบกรุณาตอบให้ทราบด้วยนะคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยคะ

#2 New

New
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2007 - 07:33 PM

ขอตอบแบบสั้นๆนะครับ

พระนางสิริมหามายา เมื่อสิ้นพระชมน์แล้ว ได้ไปบังเกิดมหาสิริมายาเทพบุตร บนสวรรค์ชั้นดุสิต

แต่ตอนเข้าพรรษาในปีที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เสด็จไปแสดงพระอภิธรรมโปรดพุทธมารดานั้น ท่านได้ไปแสดงธรรมที่บัณฑุกัมพลศิลาอาสน์ ณ สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ เทพบุตรพุทธมารดานั้น ได้ลงมาฟังธรรมยังสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ครับ

#3 สิงโตเกเร

สิงโตเกเร
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2007 - 07:39 PM

สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ นั้นเทวดาชั้น จาตุ ขึ้นไปฟังธรรมได้ อีกทั้งเทวดาชั้นสูงๆยังสามารถลงมาฟังธรรมได้ พระพุทธเจ้า จึงได้เสด็จไปโปรดพุทธมารดาที่สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ เพื่อประโยชน์สูงสุด(ตอบเผื่อมีคนถาม)

#4 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 16 May 2007 - 07:57 PM

เพิ่มเติมจากคุณสิงโตเกเร นะคะ
ถ้าพระพุทธเจ้าโปรดพุทธมารดาที่ดุสิตเลยนั้น ทำให้เทวดาชั้นจาตุฯ ดาวดึงส์ ยามา ไม่สามารถฟังธรรมได้คะ
พระพุทธเจ้าเลยโปรดพุทธมารดาที่ดาวดึงส์เพื่อให้พระมารดาและเทวดาชั้นสูงลงมา เทวดาชั้นล่างๆก็สามารถฟังธรรมได้เช่นกันคะ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#5 lee072d

lee072d
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2007 - 09:05 PM

สาธุครับ

#6 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 17 May 2007 - 10:51 AM

ก่อนอื่นต้องขอเกริ่นก่อนนะครับ พระนางสิริมหามายา นั้นจริงๆแล้วก็คือพุทธมารดาของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในสมัยที่ยังเป็นเจ้าชายสิทธัตทะนั่นเองครับ หลังจากให้กำเนิดเจ้าชายสิทธัตทะ7วันก็สวรรคต ทำให้มิได้เห็นเจ้าชายสิทธัตทะบรรลุสัมมาสัมโพธิญานเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ด้วยเหตุนี้ เมื่อพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแสดงปาฏิหารย์กับพวกเดียรถีย์เสร็จจึงเสด็จขึ้นสวรรค์ชั้นดุสิต จุดมุ่งหมายของพระองค์คือเสด็จไปโปรดพระมารดาขอพระองค์เป็นหลักครับ

เพราะฉนั้นผู้ที่พระองค์เสด็จไปโปรดที่สวรรค์ชั้นดุสิตนั้น คือพระนางสิริมหามายา พระมารดาของพระองค์นั่นเอง ถุ ถุ ถุ ถูกต้องนะคร้าบ _\____

อืม 1. ผมมีเรื่องสงสัยเหมือนกันครับ สตรีที่ให้กำเนิดพระพุทธเจ้าจะได้บุญกุศลมากน้อยแค่ไหน และมีอานิสงค์เช่นใดในภพชาติต่อไป
2. ทำไมพระนางสิริมหามายาหลังให้กำเนิดเจ้าชายสิทธัตทะแล้ว จึงสวรรคต และสตรีที่ให้กำเนิดพระพุทธเจ้า จะต้องสิ้นอายุหลังการให้กำเนิดพระพุทธเจ้าใน7วันให้หลัง อย่างเช่นพระนางสิริมหามายาทุกคนหรือไม่
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 17 May 2007 - 04:42 PM

1. สตรีที่ให้กำเินิดพระพุทธเจ้าจะได้บุญมากน้อยแค่ไหน

ผมเทียบเคียงจากการที่ลูกบวชเป็นพระจะได้อานิสงส์ 64 กัป และผู้ที่เป็นพ่อแม่จะได้อานิสงส์กึ่งหนึ่ง คือ 32 กัป
นี่ขนาดพ่อแม่ที่ให้กำเนิดลูกที่บวชเป็นพระธรรมดา แล้วถ้าลูกบวชเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ไม่ต้องแล่งกันล่ะนิ (ไม่ต้องพูดกันล่ะนะ)

2. เป็นเพราะว่า ท่านมาทำหน้าที่ของพุทธมารดาให้สำเร็จเรียบร้อยแล้วน่ะครับ หากท่านปรารถนาจะมีอายุยืนต่อไปก็ย่อมทำได้ แต่ตามข้อกำหนดกฏเกณฑ์แล้ว มารดาของผู้ให้กำเนิดพระพุทธเจ้า จะไม่ให้กำเนิดผู้อื่นร่วมครรภ์เดียวกันน่ะครับ (คือ พระพุทธเจ้าจะไม่มีน้องชายหรือสาว ร่วมมารดาเดียวกัน แต่คนละมารดามีได้)
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2007 - 02:53 PM

สาธุ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#9 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2007 - 09:39 PM

สาธุๆๆ

#10 usr21238

usr21238
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2009 - 10:15 AM

สาธุ