ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เจ้านายเป็นคนสองมาตรฐาน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 TK Sydney

TK Sydney
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2010 - 06:14 AM

สงสัยค่ะ มีเจ้านายที่เป็นตนสองมาตรฐานห้ามพนักงานนำอาหารกับบ้าน แต่ตัวเองทำซะเอง และก็ปรุงอาหารที่ตัวเองชอบเอากลับบ้าน เมื่อมีลูกค้าโทรสั่งอาหารก็ไม่นำมาเป็นรายได้เข้าบริษัท รับไปทำเองโดยใช้เคื่องปรุงส่วนผสมต่าง ๆ น้ำ ไฟ ของบริษัท แล้วเอาไปปรุงให้สุกที่บ้านตัวเอง บางครั้งก็ทำที่บริษัท ทำตัวเหมือนเป็นเจ้าของกิจการ และนำภรรยามาทำงานกับตัวเอง โดยตัดชั่วโมงงานของพนักงานคนอื่นไปเสริมให้ภรรยาตน ขาดคุณธรรมและจริยธรรม โดยใช้อำนาจหน้าที่ในทางที่ผิด เค้ามีพฤติกรรมอย่างนี้มานานแล้ว แต่ทำไมเค่ายังลอยนวล อยู่ได้ กับดูเค้าเจริญรุ่งเรือง และถ้าใครพูดอะไรหรือรู้เรื่องของเค้ามากก็จะโดนแกล้งให้ออกจากงาน ถามท่านผู้รู้ช่วยตอบทีค่ะว่าทำไมเค้าถึงรุ่งเรืองอยู่ได้ล่ะค่ะ

#2 น้ำแข็งใส

น้ำแข็งใส
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2010 - 09:07 AM

อย่าสนใจเลยนะค่ะว่าทำไมคนแบบนี้ถึงเจริญรุ่งเรือง
คนเรามีเลวบ้างดีบ้างปะปนกันไป ถ้ามองในส่วนที่เลวของเขาแล้วเราเป็นทุกข์ ก็จงมองในส่วนที่ดีของเขาแล้วเราเป็นสุข ดีกว่ามั้ยค่ะ
แล้วก็มาสนใจ...ใจดวงน๋อยน้อย..ใสๆ ของเราดีกว่า จะทำอย่างไรหนา... ให้ใจป็นสุข สงบ นิ่ง

#3 น้ำแข็งใส

น้ำแข็งใส
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2010 - 09:16 AM

น้ำลื่มบอกไป ก่อนหน้านี้ก็เคยรู้สึกแบบนี้กับที่ทำงานเหมือนกัน
ก็เคยขอคำปรึกษาจากพี่ทางเวปบอร์ด DMC เหมือนกัน
พี่ๆ ทุกคนแนะนำดีมากเลยค่ะ จนน้ำรู้สึกปลื้มไปหลายวัน
แต่ก็กลับมาพบคำตอบจากใจ(ใสๆ)ของตัวเองว่า
"ทุกสิ่งทุกอย่างขึ้นอยู่ที่ใจเราทั้งนั้น เราไม่มีสิทธิ์ไปบังคับให้คนโน่นคนนี้ทำตามที่ใจเราต้องการได้ แต่เรามีสิทธิ์ทำใจเราได้ ทุกข์หรือสุข ใจเราเท่านั้นที่เป็นผู้เลือกเอง" laugh.gif

#4 *บุญ*

*บุญ*
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2010 - 10:14 AM

อย่าคิดมากเลยค่ะ เจอเรื่องแบบนี้อยู่เหมือนกัน พอดีอ่านหนังสือเจอเค้าบอกว่ามันเป็นกรรมเก่าของเราน่ะค่ะ คือเราอาจทำกรรมแบบเค้ามาเราเลยมาเจอมารู้มาเห็นพฤติกรรมแบบที่เค้าทำอยู่ เพราะฉะนั้นอดทนไว้นะคะ ทุกอย่างที่เราเห็นเราเคยทำมาทั้งนั้นน่ะค่ะคิดเสียว่าเรากำลังสร้างขันติบารมีดีกว่า เพราะเค้าก็กำลังสร้างกรรมเหมือนกัน แต่บุญเก่ายังค้ำจุนเค้าอยู่เลยทำให้เค้ารุ่งเรืองอยู่ได้แต่ถ้าบุญเก่าเค้าหมดนั่นแหล่ะค่ะเค้าจะเป็นบุคคลที่น่าสงสารมากเลยทีเดียว จงสงสารเค้าดีกว่านะคะ อย่าไปนึกอิจฉาที่เค้ายังรุ่งเรืองอยู่เลยนะคะ เราต้องมองแบบผู้เห็นธรรมค่ะ happy.gif ถึงจะรู้เหตุและปัจจัยที่เกิดขึ้นว่าเพราะอะไรกันแน่น่ะค่ะ ทำใจใสๆ เข้าไว้นะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ happy.gif เพราะเจอเหมือนกันเรื่องแบบนี้ค่ะ

#5 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2010 - 10:20 AM

ทำไมเค้าถึงรุ่งเรืองอยู่ได้ล่ะค่ะ

ก็เค้ายังมีบุญอยู่ไงคะ คุณ TK Sydney สุดสวย..

ถ้าเมื่อไหร่ เค้าหมดบุญ ก็จะรู้สึก..

to... คุณ น้ำแข็งใส

พี่น้ำ... ใจหมอง หายแล้วหรอคะ

#6 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 23 January 2010 - 10:33 AM

คนทำบาปอยู่ อย่าไปเรียกว่ารุ่งเรืองเลยครับ ยิ่งทำบาปก็ยิ่งตกต่ำ ส่วนผลพลอยได้เป็นเรื่องอนิจจังอนัตตา

#7 toy072

toy072
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2010 - 11:07 AM

เห็นด้วยกับคุณนำแข็งใสและคุณสิโป
ทุกอย่างอยู่ที่ใจเรา

#8 น้ำแข็งใส

น้ำแข็งใส
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2010 - 11:10 AM

to...คุณkissy
น้ำหายดีเป็นปกติแล้วจ้า..........(หายตั้งแต่วันนั้นแย้ว!)

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 January 2010 - 11:15 AM

หากคุณเจ้าของกระทู้ได้เห็นซึ่งกฏแห่งกรรมชัดเจน แล้วจะพูดไม่ออกน่ะครับ

กฏแห่งกรรมมีไว้ว่า ถ้าใครลักขโมย คดโกง เศษกรรม(ส่วนกรรม ไม่ขอพูดถึง หนักกว่าเศษมากนัก) ก็จะทำให้เกิดเป็นคนลำบากยากจน ถูกกลั่นแกล้งทางการเงินสารพัด หากเริ่มมีบุญขึ้นมา พอมีช่องทางหาทรัพย์มาได้บ้าง ก็จะถูกลักขโมย คดโกงเข้าไปจากคนรอบตัว ที่กรรมจะบีบคั้นให้ต้องไปอยู่ในสังคมคนพาล

บางทีเราเห็นเด็กยากจนน่าสงสาร ต้องมานั่งขอทานอยู่ริมถนน ไม่แน่นะครับ ชาติในอดีต เด็กคนนี้อาจมีพฤติกรรมคล้ายๆ เจ้านายที่เจ้าของกระทู้ว่ามา แต่ชาตินั้น กรรมยังไม่ส่งผล ครั้นพอ กรรมมาส่งผลในชาตินี้ คราวนี้ พอเราไปพบไปเห็นเขาเป็นไงครับ

ส่วนใหญ่เราก็จะนึกกันว่า "กรรมอะไรของเขากันน้า... ถึงได้เกิดมายากจนข้นแค้นน่าสงสารเห็นปานนี้" เป็นอย่างนั้นไปครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 PTDL

PTDL
  • 175 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2010 - 12:31 PM

เวรกรรมมันใช้เวลาในการส่งผลหนะครับ (ตามหนังสือครอบครัวอบอุ่น) ชวนคนบวชเยอะๆสิครับ จะได้มีแต่บริวารและคนรอบข้างดีๆ

#11 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2010 - 12:38 PM

แม้ว่าเราจะขาดอิสระภาพในการเลือกสรรเจ้านาย(ไปบ้าง) แต่เราก็ "มีอิสระภาพในการเลือกที่จะปฏิบัติตนอย่างไรกับเจ้านาย" ครับ

อ่านของคุณ innsport เพลินเลยครับ สุดยอดมาก ๆ น่าเอาไป post ในบทความได้เลยนะครับ ขอเชียร์ๆ

ในส่วนเรื่องราวของผมก็เจอเจ้านายมากมายหลากหลายเหมือนกันครับ ผมว่าท่านเหล่านั้นก็มีปัญหาในหลากหลายรูปแบบนะครับ
ผมว่าผมเองก็เคยเจอมาเยอะเหมือนกัน แต่ถ้าถามตอนนี้ว่าจำได้ไหม ตอบ.. ไม่เห็นจำได้ซักเรื่องเลย ฮิ ฮิ ลองนึกดูซิครับ
ถ้าเราเอาใจไปจดกับเรื่องราวเหล่านั้น แล้วมันทำให้ชีวิตเราดีขึ้นตรงไหน ฮืม ฮืม ฮืม คิด คิด คิด ผมว่าไม่เลยนะครับ

"ถามอีกครั้งแล้วเจ้านายของคุณคิดถึงคุณ หรือปวดหัว ปวดใจกับคุณ เหมือนที่คุณกับกำลังปวดหัว ปวดใจ กับเค้าหรือเปล่า"

ถ้าตอบคำถามนี้ได้แล้ว น่าจะมีคำตอบในใจนะครับ .. สำหรับผมคิดอย่างเดียวคือ "ทำอย่างไร เราจะพัฒนาตัวเราเองให้ได้ดีขึ้นในทุกๆ วัน"
ส่วนเรื่องเจ้านายก็ปล่อยไปตามกรรม ตามกิเลส ของเค้าเถอะครับ แต่อย่าลืมอีกสิ่งที่สำคัญนะครับ คือการทำหน้าที่กัลยานมิตร การชวนคนบวชก็ดี การชวนคนสร้างบุญสร้างบารมีก็ดี และที่สำคัญเหนือสำคัญที่สุดคือ ชวนตัวเองให้อยู่ในบุญตลอดเวลา :-)

ปล. พอได้เขียนก็สบายใจแล้ว ขออนุญาติไปปั่นงานส่งอาจารย์ต่อนะ ทุกคนมีปัญหาและอุปสรรค์ในชีวิตในแต่ละช่วงเลาต่างกัน สู้ๆ นะครับ

แนบไฟล์  P1050943_1.JPG   40.05K   77 ดาวน์โหลด
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#12 *บุญ*

*บุญ*
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2010 - 12:53 PM

"ถามอีกครั้งแล้วเจ้านายของคุณคิดถึงคุณ หรือปวดหัว ปวดใจกับคุณ เหมือนที่คุณกับกำลังปวดหัว ปวดใจ กับเค้าหรือเปล่า"

ถ้าตอบคำถามนี้ได้แล้ว น่าจะมีคำตอบในใจนะครับ .. สำหรับผมคิดอย่างเดียวคือ "ทำอย่างไร เราจะพัฒนาตัวเราเองให้ได้ดีขึ้นในทุกๆ วัน"
ส่วน เรื่องเจ้านายก็ปล่อยไปตามกรรม ตามกิเลส ของเค้าเถอะครับ แต่อย่าลืมอีกสิ่งที่สำคัญนะครับ คือการทำหน้าที่กัลยานมิตร การชวนคนบวชก็ดี การชวนคนสร้างบุญสร้างบารมีก็ดี และที่สำคัญเหนือสำคัญที่สุดคือ ชวนตัวเองให้อยู่ในบุญตลอดเวลา :-)

ปล. พอได้เขียนก็สบายใจแล้ว ขออนุญาติไปปั่นงานส่งอาจารย์ต่อนะ ทุกคนมีปัญหาและอุปสรรค์ในชีวิตในแต่ละช่วงเลาต่างกัน สู้ๆ นะครับ

>>>>เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งกับคุณ @--แสงตะวัน--@ ขอบคุณมากค่ะ happy.gif ขออณุโมทณา_/ll\_สาธุ

#13 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2010 - 01:46 PM

glare.gif สาธุ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  sheep.png   4.21K   9 ดาวน์โหลด

#14 เด็กหัดนั่ง

เด็กหัดนั่ง
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2010 - 05:53 PM

การกระทำที่ไม่ถูกต้องของเขาต้องได้รับผลกรรมแน่นอนค่ะ ในวันใดวันหนึ่ง เป็นกำลังใจนะคะ สู้ต่อไป rolleyes.gif ส่วนเราทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุด ดิฉันก็เคยเจอทั้งเจ้านายใหญ่และเจ้านายเล็กคล้ายกับของคุณ innerspot มากค่ะ (99.99%) อย่างกับเป็นฝาแฝดกัน อิอิ เพื่อนอัพเดทข่าวให้ฟังว่าเขาถูกย้ายไปอยู่ที่อื่นแล้ว เนื่องจากผู้ใหญ่ทราบถึงพฤติกรรมดังกล่าว (รวมทั้งพนักงานส่วนใหญ่ก็ทราบด้วย) จึงโดนเด้งไปอยู่อีกจังหวัดเลย ซึ่งไม่ใช่บ้านเกิดของเขา และเป็นจังหวัดที่เขาไม่อยากไปอยู่ด้วยค่ะ สู้ ๆ นะคะ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#15 หยุด นิ่ง ใส

หยุด นิ่ง ใส
  • 167 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2010 - 08:51 PM

คิดในแง่ดี ลองชวนเค้ามาบวชแสนรูปซิครับ

บางทีเขาอาจกำลังรอ กัลยาณมิตรเช่นคุณอยู่ก็ได้ครับ

รับรองลาสิกขาออกไปเปลี่ยนไปเป็นคนละคน

#16 *บุญ*

*บุญ*
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 January 2010 - 08:44 AM

กรรมใดใครก่อกรรมนั้นต้องคืนสนองค่ะ จะช้าหรือเร็วต้องคอยดูกันค่ะhappy.gif