ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

แม่ผมพาหลานผมเข้า รร ตะวันธรรม มี ม.1 ด้วยเหรอ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 tong_tong_tong

tong_tong_tong
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2010 - 08:32 PM

คือยังงงๆ ที่แม่ผมพาหลานผมเข้า รร ตะวันธรรม
มี ม.1 ด้วยเหรอ แล้วเรียนที่ไหนอ่ะ เพิ่งทราบเมื่อกี้เอง
แล้วหลักสูตรเป็นยังไงครับ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 11 May 2010 - 09:40 PM

หาข้อมูลเพิ่มเติมได้จากเว็บไซด์ของโรงเรียนเลยครับ

http://www.igetweb.c...y...&art=357328
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 DMCchild

DMCchild
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2010 - 09:53 PM

ชื่อโรงเรียนตะวันชัยวิทยาค่ะ ลองดูรายละเอียดที่นี่นะคะ www.tawanchaiwittaya.com

โชคดีจังค่ะได้เรียนที่นี่ด้วย
ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญ ขอให้ตามติด ติดตาม หลวงพ่อธัมมฯ ใกล้ชิด ทั้งหยาบและละเอียดตราบวันที่สุดแห่งธรรมเทอญ...สาธุ

#4 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 11 May 2010 - 11:46 PM

.... วาวววว โรงเรียนนี้เรียนได้ ต้องมีบุญ มีเงินก็ไม่แน่จะได้เรียน อิอิ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#5 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2010 - 01:46 PM

ผอ.โรงเรียน ที่ผมทำงานอยู่ก็พาลูกชายไปเข้าม.๑
สาธุ

#6 คนรักบุญ

คนรักบุญ
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2010 - 08:39 PM

ดีจังค่ะ เพื่อนรุ่นน้องยังอยากให้ลูกชายเข้าเรียนเลย แต่เพิ่งย้ายที่เรียนปีที่ผ่านมา เลยต้องชลอเอาไว้ก่อน

#7 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2010 - 09:13 AM

ได้ยินคุณครูไม่ใหญ่บอกในโรงเรียนอนุบาลเหมือนกันครับ

#8 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2010 - 12:12 AM

อยากให้มีโรงเรียนแบบนี้ใน กทม. และปริมณฑล ด้วยนะครับ และตามหัวเมืองภาคต่างๆ

เราชาวพุทธต้อง เท่า ทัน ทุกเรื่องราวให้มากๆนะครับ อย่าให้ชาวศาสนาอื่นๆตั้งโรงเรียนอิงศาสนาของเขามากมายทั่วโลกฝ่ายเดียว

อีกเรื่องที่อยากให้ร้เท่าทันครับว่า ถ้าหากโรงเรียนเราเก็บค่าเทอมแพงๆ จะมีคนพุทธด้วยกันเองคอยด่าคอยใส่ความครับ ว่าเราเปิดโรงเรียน เพื่อค้ากำไร หาเงินมาสร้างสำนัก กำ คนพุทธด้อยปัญญา ทำลายกันเองอีกแน่ๆเลยครับ

แต่ชาวคริตส์ เปิดโรงเรียน เปิดมหาวิทยาลัย เก็บค่าเทอมเป็นแสนๆๆๆๆๆๆ ไม่มีใครว่าครับ
โดยเฉพาะชาวพุทธเจ้าเก่า เงียบครับ แถมชื่นชมอีก ว่าไฮโซ โรงเรียนผู้ดี คุณหนู คนมีตังส์

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#9 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2010 - 08:20 AM

เมื่อมี "เครือข่ายคนดี" ทั่วประเทศ, พวกมิจฉาทิฐิก็จะหมดอำนาจ, ประเทศนั้นก็จะดี,

เมื่อมี "เครือข่ายประเทศดี" ทั่วโลก, โลกก็มีสันติสุข, สวรรค์ก็เนื่องแน่นด้วยเทวา, นรกก็ร้าง.

#10 ใจใสปิ๊งปิ๊ง

ใจใสปิ๊งปิ๊ง
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2010 - 10:13 AM

เฮ้อ!! เห็นลูกคนอื่นเค้าได้ไปเรียนกันแล้ว เศร้าจังเลยค่ะ ลูกชาย ใจใสมีสองคนค่ะอยากให้ไปมากเลยค่ะ แต่ญาติๆไม่ยอมเค้าไม่เข้าวัดกันค่ะ
ตอนนี้ลูกสองคนของใจใสเรียนที่อัสสัมชัญศรีราชา ค่าเทอมเท่ากันกับที่ ร.ร. ตะวันชัยวิทยาค่ะ ใจใสอยากให้ลูกเป็นรุ่นแรกของ ร.ร. ตะวันชัยวิทยาค่ะ แต่ก็คิดน่ะค่ะว่าบุญของเค้ายังไม่มากพอที่จะได้มาเรียนที่นี้ แต่ตอนนี้ก็พยายามอธิฐานจิตอยู่ขอให้ปีหน้าพวกเค้าได้มาเรียนที่ ร.ร. นี้ค่ะ
รับประกันเลยค่ะว่าถ้าเด็กๆได้จบจากที่นี้ไปน่ะค่ะ จะเป็นเด็กเก่งและดีที่โลกต้องการแน่นอน เอาใจช่วยใจใสกับลูกๆด้วยน่ะค่ะ

ตั้งใจมากได้บุญมาก

#11 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 May 2010 - 12:34 AM

เห็นด้วยกับคุณธาตุล้วนฯอย่างมากครับ

ชาวพุทธเดี๋ยวนี้แปลก เห็นวัดไหนเจริญต้องมาปัดแข้งปัดขาเพื่อกันไม่ให้เค้าไปได้ไกล
คนไทยมีความเมตตาแต่ยังขาดมุทิตาจิตอยู่มาก ประเภทเห็นคนอื่นดีกว่าตนเองไม่ได้

สังเกตว่าถ้าเป็นคนยากไร้,พิการ อยู่ในฐานะที่ด้อยกว่าตน คนไทยจะขี้สงสาร
พอเห็นเป็นคนมีฐานะดีกว่า มีตำแหน่งทางสังคมสูงกว่า
ไม่ค่อยจะมีคนยินดีหรือนำมาเป็นตัวอย่างการทำงานเพื่อพัฒนาตนเอง
กลับชอบเน้นการซุบซิบ นินทา ด้วยความอิจฉาริษยามากกว่า

อย่างนี้พระพุทธศาสนาจะไปไกลทั่วโลกได้อย่างไร?
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)