ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากได้กำลังใจค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 22 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 nar

nar
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 12:17 PM

ตอนนี้รู้สึกเศร้ามาก โดนกัลยาณมิตรที่เป็นเพื่อนรักกันมา 10 กว่าปี
มาแย่งคนรักไป เศร้ามาก อยากได้กำลังใจจากเพื่อนๆ ค่ะ

#2 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 12:31 PM

ถ้าเคยศึกษา case study และยอมรับความจริงที่ว่า

ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ ฯล

คุณจะเข้าใจ ธรรมดาโลกและชีวิต มากขึ้น บรรเทา โศกนี้มากขึ้นครับ

อดีต ก็ คือ อดีต
อยู่กับปัจจุบัน เพื่ออนาคต ที่ไร้โศกรัก สิครับ

ลองหาเพลง ชีวิตก็เป็นอย่างนี้ ของคุณ เจินเจิน มาฟังสิครับ
http://www.video4vie...deo.html?...��้

เชิญแวะที่ กระทู้
สาระธรรม เหตุแห่งความรัก
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=13224

มีพุทธภาษิต เกี่ยวกับความรัก มาฝากครับ

มา ปิเยหิ สมาคญฺฉิ
อปฺปิเยหิ กุทาจนํ
ปิยานํ อทสฺสนํ ทุกขํ
อปฺปิยานญฺจ ทสฺสนํ . . . ฯ ๒๑๐ ฯ

อย่าติดอยู่ในสิ่งที่เรารัก หรือไม่รัก
การพลัดพรากจากสิ่งที่เรารัก เป็นทุกข์
การพบเห็นแต่สิ่งที่ไม่รัก ก็เป็นทุกข์

Be not attached to the beloved
And never with the unbeloved.
Not to meet the beloved is painful
As also to meet with the unbeloved.

ตสฺมา ปิยํ กยิราถ
ปิยาปาโย หิ ปาปโก
คนฺถา เตสํ น วิชฺชนฺติ
เยสํ นตฺถิ ปิยาปิยํ . . . ฯ ๒๑๑ ฯ

เพราะฉะนั้น ไม่ควรรักสิ่งใด
เพราะพลัดพรากจากของรัก เป็นทุกข์
ผู้ที่หมดความรักและความไม่รักแล้ว
เครื่องผูกพัน ก็พลอยหมดไปด้วย

Therefore hold nothing dear,
For separation from the beloved is painful.
There are no bonds for those
To whom nothing is dear or not dear.

ปิยโต ชายเต โสโก
ปิยโต ชายเต ภยํ
ปิยโต วิปฺปมุตฺตสฺส
นตถิ โสโก กุโต ภยํ . . . ฯ ๒๑๒ ฯ

ที่ใดมีของรัก ที่นั่นมีโศก
ที่ใดมีของรัก ที่นั่นมีภัย
เมื่อไม่มีของรักเสียแล้ว
โศก ภัย ก็ไม่มี

From the beloved springs grief,
From the beloved springs fear;
For him who is free from the beloved
Thire is neither grief nor fear.

เปมโต ชายเต โสโก
เปมโต ชายเต ภยํ
เปมโต วิปฺปมุตฺตสฺส
นตถิ โสโก กุโต ภยํ . . . ฯ ๒๑๓ ฯ

ที่ใดมีความรัก ที่นั่นมีโศก
ที่ใดมีความรัก ที่นั่นมีภัย
เมื่อไม่มีความรักเสียแล้ว

From love springs grief,
From love springs fear;
For him who is free from love
Thire is neither grief nor fear.

รติยา ชายเต โสโก
รติยา ชายเต ภยํ
รติยา วิปฺปมุตฺตสฺส
นตถิ โสโก กุโต ภยํ . . . ฯ ๒๑๔ ฯ

ที่ใดมีความยินดี ที่นั่นมีโศก
ที่ใดมีความยินดี ที่นั่นมีภัย
เมื่อไม่มีความยินดีเสียแล้ว

From attachment springs grief,
From attachment springs fear;
For him who is free from attachment

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#3 เด็กน้อย...หัดเดิน

เด็กน้อย...หัดเดิน
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 12:54 PM

โอ้
น่าเห็นใจอย่างมากค่ะ

นั่งสมาธิเยอะๆนะคะ
เป็นกำลังใจให้หายเศร้าไวไว

"คุณจะรู้ว่าร่างกายแข็งแรงแค่ไหนก็จากความสามารถต้านไข้
หรือความรวดเร็วในการฟื้นไข้
และคุณจะรู้ว่าจิตใจเข้มแข็งขนาดไหน
ก็จากความสามารถต้านความเศร้า
หรือความรวดเร็วในการหายเศร้า "

"คุณจะใช้ชีวิตอย่างไรก็เป็นทุกข์อยู่ดี
แต่โดยแท้ที่จริงแล้ว
คุณไม่จำเป็นต้องเป็นทุกข์ก็ได้ "

ดังตฤณ
กรกฎาคม ๕๒

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 01:06 PM

หายเศร้าไวๆนะครับ

#5 chayanin

chayanin
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 01:12 PM

เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้สู้ อย่าลืมนั่งสมาธิด้วยนะคะ

#6 nar

nar
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 01:30 PM

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนนะคะที่ให้กำลังใจ

ทุกวันนี้ก็พยายามนั่งสมาธิมากๆ

ตอนนั่งก็ใจนิ่งดี

แต่พอเลิกนั่งซักพัก ก็กลับมาเศร้าเหมือนเดิม

ตอนนี้ก็เอาองค์พระมาตั้งที่โต๊ะทำงาน

พอเศร้าก็มององค์พระ

พยายามฟังเสียงหลวงพ่อนำนั่งสมาธิทั้งวันควบคู่ไปกับการทำงาน

ก็เริ่มรู้สึกดีขึ้นบ้างเล็กน้อยค่ะ

คิดว่าซักวัน (อีกไม่นาน) คงหายเศร้าค่ะ

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนอีกครั้งนะคะ

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 03:26 PM

ควรเปลี่ยนบรรยากาศ ด้วยการขึ้นไปปฏิบัติธรรมสัก 7 วัน 15 วัน อะไรทำนองนี้น่ะครับ การอยู่ในบรรยากาศเดิมๆ ก็จะทำให้จิตใจจมปลกอยู่กับความคิดที่วนเวียนแต่เรื่องเดิมๆ

อย่างไรก็ตาม อยากจะฝากถ้อยคำที่หลวงพ่อทัตตะท่านเคยว่าไว้ ไปอ่านทบทวนดูนะครับ
"หาผู้ชายคนรักสักคนน่ะ ไม่ยากหรอก แต่หาพ่อดีๆ ให้ลูกของเราในอนาคตสักคนน่ะสิ ยาก"

จะเห็นว่า ถ้อยคำของหลวงพ่อมีข้อคิดที่น่าสนใจอยู่ 2 ประการ คือ
1. การที่เราจะมีคนรักนั้น อย่าคิดมีแบบรักอย่างเดียว แต่เราต้องมีแบบรับผิดชอบด้วย นั่นคือ คิดเลยไปถึงเยาวชนในวันข้างหน้า ซึ่งเป็นลูกหลานของเราในอนาคต ว่าเราทั้งสองคนเมื่อรักกันแล้ว ได้พร้อมที่จะดูแลเยาวชนลูกหลานที่จะเกิดขึ้นในอนาคตให้เป็นคนดีหรือไม่

หากคำตอบ ตอบออกมาว่า ไม่พร้อม หรือ ไม่เคยคิดถึงเยาวชนในวันข้างหน้าเลย ขอร้องว่า อย่ามีคนรักครับ นั่นคือ หนึ่งในการแสดงความรับผิดชอบต่อสังคมโดยรวมทีเดียว

2. การที่คนรักของคุณเปลี่ยนใจง่ายขนาดนี้ อาจแสดงให้เห็นว่า เขาอาจไม่พร้อมที่จะเป็นบิดาที่ดี ของลูกหลานคุณในอนาคตก็เป็นได้ ดังนั้น ก็ควรลืมเขาซะ แล้วถ้าอยากหาคนใหม่ ก็ให้ย้อนไปอ่าน โอวาท ของหลวงพ่อทัตตะ แล้วจำให้ขึ้นใจนะครับ

ยกตัวอย่าง บันฑิตในกาลก่อน เวลาคิดจะมีคนรัก เขาจะทดสอบคนรักสารพัด สารเพ หากผ่านการทดสอบได้ ถึงจะดำเนินการขั้นต่อไป (เอ คำพูดนี้ชักเหมือนจดหมายราชการ แฮะ) แ้ม้รุ่นปู่ย่าตายายเราก็เหมือนกัน สมัยผมเรียนหนังสือ อาจารย์จะเล่าให้ฟังว่า เวลาผู้ชายจะเลือกหญิงคู่ครอง เขาไม่ได้ดูที่หน้าตาอย่างเดียว แต่เขาจะดูไปจนกระทั่งกระถางต้นไม้หน้าบ้าน สะอาดเป็นระเบียบดีมั้ย หากไม่สะอาด ไม่เป็นระเบียบ แสดงว่า ลูกสาวบ้านนี้บกพร่องในการจัดการงานบ้านงานเรือน ดังนั้น อย่าเลือกมาเป็นคู่ครอง นี่เขาดูกันขนาดนี้เลยนะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 04:15 PM

kissy ก็เห็นใจคุณ น่ะค่ะ

เพราะตอนนี้ kissy ก็โดนแย่งไปเหมือนกาน

ยังทำใจไม่ค่อยได้

แต่ อดทนไว้ และถ้าเหงา

ก็มาที่นี่ มาหา เพื่อน ๆ

#9 v.chiap

v.chiap
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 05:08 PM

พระเดชพระคุณหลวงพ่อธมฺมชโย เคยสอนไว้ว่า " เมื่อมีความทุกข์ ให้ภาวนาสัมมาอะระหังให้ถี่ๆ เหมือนสายน้ำที่หลั่งไหลไม่ขาดสาย และทำอย่างต่อเนื่อง จะไม่เหลือช่องทางให้ความคิดที่เป็นทุำกข์ เล็ดลอดเข้ามาทำร้ายใจเราได้"
ที่เหลือก็คือ อยู่กับธรรมะให้มากที่สุด ด้วยดาวธรรมซึ่งมีหลวงพ่ออยู่กับเราทุกวัน ด้วยการสวดมนต์ นั่งสมาธิ
ที่เหลือก็แค่รอให้กาลเวลาผ่านไปสักระยะ
เราจะเยียวยาจิตใจของเราได้ในที่สุด
นึกถึงเรื่องนี้เมื่อไหร่ ให้แทนที่ด้วยธรรมะและพระภายในทันทีนะครับ
ขอให้กลับมาใสๆ โดยเร็วนะครับ
ขอติดตามสร้างบารมีกับพระเดชพระคุณหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย ไปจนกว่าจะถึงที่สุดแห่งธรรม

#10 nar

nar
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 05:31 PM

วันนี้ฟังเพลง.."ชีวิตก็เป็นอย่างนี้" ที่คุณ Dd2683 กรุณาแนะมาให้ ฟังหลายสิบเที่ยวเลยค่ะ

แล้วประโยคที่ว่า..."คุณจะรู้ว่าจิตใจเข้มแข็งขนาดไหน ก็จากความสามารถต้านความเศร้า หรือความรวดเร็วในการหายเศร้า" ที่คุณ คาฟ้าบ่? แนะนำ

และกำลังใจจากเพื่อนๆ ทุกคน

ก็เริ่มรู้สึกดีขึ้นมากเลยค่ะ

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนอีกครั้งนะคะ

#11 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 07:08 PM

คงเป็นกรรมของเราละคะ หนูว่าก็ดีนะคะ ไม่มีคู่ครองครองโสดดีกว่าค่ะ สบายกว่ากันเยอะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#12 ลูกอินทรีย์หัดบิน

ลูกอินทรีย์หัดบิน
  • 369 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 08:05 PM

แสดงว่า ใกล้จะหมดกรรมแล้วครับ จะได้ประพฤติพรหมจรรย์ได้อย่างเต็มที่

คนอื่นเค้ายังหลงติดในกามอยู่ กรรมเค้ายังไม่หมด

นั่งสมาธิเยอะ ๆ เลยครับเป็นโอกาสดี นั่งวันนี้ก็เข้าถึงเร็วขึ้น นั่งพรุ่งนี้ก็เข้าถึงช้าไปอีก

อาจจะใกล้เข้าถึงธรรมแล้วก็ได้ครับ นั่ง ครับ นั่ง ให้เต็มที่เลย เราเกิดมาเพื่อการนี้

รายการชีวิตในสังสารวัฏ

ยืนยันตัวจริงเสียงจริงเจ้าของกรณีศึกษากฎแห่งกรรม

http://video.dmc.tv/programs/life_in_samsara/page5.html

หนังสือเรียนธรรมะ DOU           http://book.dou.us/d...ya-book-gl.html

GL 101 จักรวาลวิทยา                            http://book.dou.us/gl101.html
GL 102 ปรโลกวิทยา                              http://book.dou.us/gl102.html
GL 203 กฎแห่งกรรม                             http://book.dou.us/gl203.html
GL 305 ปฏิปทามหาปูชนียาจารย์           http://book.dou.us/gl305.html

#13 usr30361

usr30361
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2009 - 08:25 PM

ลองหาเพื่อนคุยที่เข้าวัด(พระธรรมการย) เหมือนกับเรา และคุยกันแต่เรื่องธรรมะ ในทุก ๆ วัน อาจจะเป็นผลการปฏิบัติธรรม หรือจากการดู dmc ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ช่วงฝันในฝันวทยา จะทำให้จิตใจเราดีขึ้น และนั้งธรรมะเยอะ ๆ จะได้ไม่ต้องเศร้าใจ และคิดเสียว่า เวลาเราตายเราก็ตายคนเดียวเขาไม่ได้มาตายกับเราด้วย มองโลกในแง่ดีว่ายังมีคนรักเราอีกตั้งมากมาย โดยเฉพาะบุพการีของเรา และความรู้สึกที่เราเศร้าสร้อยก็จะเปลี่ยนไป ขอให้หาเพื่อนที่ให้กำลังใจซึ่งกันและกันและมาวัดในทุกวันอาทิตย์เพราะยังมีกัลยาณมิตรที่พร้อมให้กำลังใจเสมอ ๆ นะค๊ะ

#14 Kwandao072

Kwandao072
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2009 - 06:37 AM

เป็นกำลังใจให้นะคะ

ไม่ต้องเศร้าหรอกค่ะ คุณยังมีความหมายสำหรับใครๆ อีกเยอะนะคะ

คิดเสียว่า เขาไม่ใช่ของเรา หลวงพ่อบอกว่า แม้แต่กายเรา ยังไม่ใช่ของเราเลย ตายแล้วก็เอาไปไม่ได้

นั่งสมาธิให้มากๆนะคะ แล้วเวลาจะรักษาใจคุณให้ใสสว่างเหมือนเดิม

สู้ๆ ค่ะ

#15 ร้อยดาว...

ร้อยดาว...
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2009 - 11:56 AM

น่าสงสารจังเลย...

เลิกนะจ๊ะ!...เลิกคิดถึงคนอื่น...รักตัวเองให้มากๆดีกว่า..
เลิกบุหรี...เหล้า...รัก...ให้หักดิบ...หักดิบไปเลย...
เอาเวลา..มานึกถึงองค์พระที่ศูนย์กลางกายให้ตลอด
ต่อเนื่องดีกว่า...ละทิ้งความสุขเล็น้อย เพื่อไปหาความ
สุขอันไพบูลย์...ความสุขที่แท้จริงของชีวิตดีกว่าค่ะ....

ขอเป็นกำลังใจให้จ๊ะ...

#16 nar

nar
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2009 - 01:06 PM

คุณลูกอินทรีย์หัดบิน

"แสดงว่า ใกล้จะหมดกรรมแล้วครับ จะได้ประพฤติพรหมจรรย์ได้อย่างเต็มที่ ...

นั่งสมาธิเยอะ ๆ เลยครับเป็นโอกาสดี นั่งวันนี้ก็เข้าถึงเร็วขึ้น นั่งพรุ่งนี้ก็เข้าถึงช้าไปอีก

อาจจะใกล้เข้าถึงธรรมแล้วก็ได้ครับ "

เป็นกำลังใจให้มากเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

#17 v.chiap

v.chiap
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2009 - 01:15 PM

สบายใจขึ้นแล้ว ดีจังเลยครับ
ขอติดตามสร้างบารมีกับพระเดชพระคุณหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย ไปจนกว่าจะถึงที่สุดแห่งธรรม

#18 usr30334

usr30334
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2009 - 07:36 PM

ขอเป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งเสียงค่ะ. ขอให้อดทนและเข้มแข็งไว้นะคะ. ดูรายการนักเรียนอนุบาลในฝันของหลวงพ่อซิคะจะทำให้รู้สึกปลงได้ค่ะ.

เคยผ่านเหตุการณ์นี้มาแล้วเหมือนกันแต่นับว่าโชคดีที่เป็นนักเรียนอนุบาลในฝันมีหลวงพ่อท่านคอยให้เหตุและผลที่ต้องเป็นแบบนี้เพราะอะไร.

และมีอุบาสิกาเป็นกัลยาณมิตรให้คำแนะนำและกำลังใจที่ดีเสมอมาทั้งๆที่ไม่เคยรู้จักกันเลย. ขอให้คุณ nar เข้มแข้งไว้นะคะ ขอเป็นกำลังใจ

ให้อีกหนึ่งเสียงค่ะ.

#19 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2009 - 09:11 PM

เป็นกำลังใจให้นะคะ
เวลาจะรักษาใจเราเองค่ะ

ไม่แน่ว่า อีกสัก ๑ เดือน หรือ ๑ ปี
อาจจะคิดได้ว่าทำไมต้องเสียใจเพราะคน คนนี้ด้วย ไม่เห็นมีค่าพอเลย

ใส่ใจกับครอบครัวเราเองมาก ๆ ดีกว่า
ไม่มีใครรักเราเท่าพ่อ แม่ พี่ น้องของเราหรอกค่ะ
สู้ สู้ นะคะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#20 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2009 - 12:03 AM

กัลยาณมิตร คือ มิตรแท้ เพื่อนแท้ เพื่อนตาย เพื่อนที่คอยช่วยเหลือเพื่อนอย่างจริงใจโดยไม่หวังสิ่งใดตอบแทน เป็นมิตรที่หวังดี มีสิ่งดี ๆ ให้กันด้วยความจริงใจ

แสดงว่าคุณเป็นคนจิตใจดีมากๆๆ คนนึ่ง ที่ยังรักให้เกียรติและเรียกคนที่ทำร้ายจิตใจคุณว่ากัลยาณมิตร

ถ้าอยากให้หายจากอาการเศร้าเร็วๆ แนะนำว่าให้ไปปฏิบัติธรรมนอกสถานที่ อย่างน้อย สัก 7 วัน เช่นที่พนาวัฒน์ หรือภูเรือ หรือที่อื่นๆ ที่ชอบ
และำแนะนำเพื่ิมเติมว่า ถ้าอยากหายเศร้าเร็วๆ เพิ่มขึ้นอีก ให้ทำบุญใหญ่ แล้วอธิษฐานจิต(โดยเอาบุญใหญ่ที่เพิ่งทำนั้นแหละ)
เช่นว่า...ให้พ้นจากวิบากกรรม ให้หายเศร้า ให้มีจิตใจเข้มแข็ง ให้เห็นโทษของการมีคนรัก ให้เจอมิตรแท้ เป็นต้น

การตั้งจิตอธิษฐานนั้น สำคํญจริงๆ นะคะ นอกจากจะเป็นการวางแผนผังของบุญแล้ว ยังเป็นการย้ำกับตัวเราเองด้วยค่ะ

รับรองว่าได้ผลชัวร์ 100% ค่ะ ยอมลางานเถอะคุ่ะ คุ้มกว่าแยะ
นั่งเศร้าอยู่ ใช่ว่างานที่ทำจะทำออกมาได้ดี

บรรยากาศการปฏิบัติธรรมนอกสถานที่นั้น ทำให้เราลืมเรื่องเศร้าไปเลย ใจก็อยู่ในบุญตลอดเวลา ไม่มีเวลาเศร้า พอจบคอร์ส..กลับมาก็อาจหัวเราะ ยิ้มอย่างสดชื่นได้แล้ว
การนั่งสมาธิ หรือนั่งทำใจอยู่ที่บ้าน ที่ทำงาน เปรียบไปกับคนป่วยก็เหมือนกับยากิน ยาทา กว่าจะหายไข้ก็นาน ในระยะนั้นก็ต้องทนทุกข์ทรมาน ไอจาม เจ็บคอ

แต่ถ้ายอมลงทุน ฉีดยา หรือผ่าตัดไปเลยเอาเนื้อร้ายออกไป ก็จะหายป่วยเร็วขึ้นทันตาเห็น

ฉันใดก็ฉันนั้น จะยอมเศร้านานๆ มากๆ เรื่อยๆ หรือยอมเศร้าน้อยๆ เป๊บๆ แล้วก็หาย หัวเราะได้
ลองยอมให้อิสระกับใจของตัวเองด้วยการปฏิบัติธรรมช่วงยาว ดูซิคะ
ยอมๆ หน่อย จะได้หายเศร้าเร็วๆ

ปล. ชอบกลอนและบาลีของ นรอ.Dd2683 มาก ขออนุญาติ copy นะคะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#21 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2009 - 12:46 AM

เป็นกำลังใจให้นะครับ
เวลาที่มีเรื่องเศร้าๆ ผมมักจะไปวัดครับ ไปหาหมู่คณะ ไปช่วยงานบุญ
จะทำให้ใจเรามีความคิดเรื่องบุญเข้ามาแทนครับ

#22 Love Boon

Love Boon
  • 176 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2009 - 08:39 AM

เศร้าได้ แต่อย่านานนะค่ะ คิดซะว่านี่เป็นโอกาสดีที่เราจะได้สั่งสมบุญได้เต็มที่ ไม่ต้องมีห่วงอะไรแล้ว เพราะคุณมาวัดได้เจอเพื่อนๆ นักบุญมากมาย อย่าอยู่เพียงลำพังนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ สู้ happy.gif

#23 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2009 - 09:15 PM

มองอย่างบวกครับ...เป็นโอกาสที่คนเราได้เปลี่ยนจากเส้นทางสีชมพู(โลกียสุข)...มาสู่เส้นทางสีขาวของนักสร้างบารมี
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC