ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* - - - - 1 คะแนน

ละอองบุญ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Chuchi

Chuchi
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2009 - 07:39 PM

สวัสดีค่ะ ลูกพระธัม หลานคุณยายทุกท่านค่ะ อยากจะรบกวนผู้รู้และผุ้มีประสบการณ์ที่เหมือนกันช่วยไขข้อข้องใจให้ด้วยค่ะ เรื่องละอองบุญ (ไม่ทราบว่าเรียกถูกไหมกับสิ่งที่เคยเห็น) เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อ3ปีที่แล้วไปอยู่ธุดงค์ที่วัดช่วงปีใหม่ และในขณะที่กำลังรอตักบาตรอยู่นั้นก็เห็น เหมือนเป็นฝุ่นระยิบระยับ ลอยไปมาเต็มท้องฟ้าไปหมดเลยค่ะ และเราก็ยังเห้นกลุ่มควันสีเทาบางๆๆๆเช่นกัน(อันนี่คนอื่นไม่เห็นค่ะคิดว่าเป็นเราคนเดียวที่เห็น) เพื่อนที่ไปด้วยกันก็เห็นละอองที่ว่าแต่เห็นช้ากว่านะค่ะ (เพราะตอนแรกเพื่อนและคุณแม่เพื่อนบอกไม่เห็นอะไรเลย) แต่คุณแม่เพื่อนบอกว่าสิ่งที่พวกเราเห็นกันเค้าเรียกว่า "ละอองบุญ" แม่เพื่อนบอกว่าเคยได้ฟังจากประสบการณ์ของคนอื่นที่เค้ามาปฏิบัติธรรมที่วัดบ่อยๆ และเธอเองก็ไม่คิดเลยว่าตัวเองจะมีโอกาสเห็น ที่ยิ่งไปกว่าละอองที่ว่าไม่ได้มีอยู่ท้องฟ้าอย่างเดียวค่ะ เมื่อมองไปยังพระที่กำลังเดินบิณบาตรก้จะเห็นละอองอยู่รอบตัวพระทุกรูปเลยค่ะ **ภาพยังติดตาเราอยู่ทุกวันนี้ค่ะ** แต่มันน่าแปลกตรงที่ตอนนี่เราไปไหนมาไหนก็จะเจอตลอดทุกวันเลยค่ะ

หากใครเคยเจอประสบการณ์แบบนี้รบกวนช่วยไขข้อข้องใจด้วยนะค่ะ อยากทราบว่าทำไมตอนนี้ไปไหนมาไหนก้เห็น รึว่าคิดไปเองอาจเพราะสายตาไม่ดี แล้วทำไมถึงเห็นค่ะ รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยค่ะ

#2 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2009 - 07:54 PM

smile.gif น่าแปลกนะครับ
แต่เป็นสิ่งที่ดีแล้ว เราจะได้อยู่ในบุญไปตลอดไป ไม่หลุดพ้นจากบุญไงครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#3 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 16 August 2009 - 01:01 AM

เห็นตลอดค่ะทุกงานบุญ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#4 ธรรมโฆสก

ธรรมโฆสก
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2009 - 08:50 PM

พอเห็นพระเดินมา ดวงตาพลันเป็นประกาย เชิญเถิดคุณหญิงชาย บุญมากมายเราจะทำ ขอให้มั่นระลึกถึงบุญทุกท่านเสมอๆครับ

#5 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2009 - 11:27 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

ลูกพระธรรม

#6 ไปพนาวัฒน์กันเถิด

ไปพนาวัฒน์กันเถิด
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2009 - 09:16 AM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
เราแก่แล้วนะ อย่านึกว่ายังเป็นหนุ่มเป็นสาวอยู่ ให้คึดถึงความแก่ตลอดเวลา ถ้ายังทะนงว่ายังเป็นหนุ่มเป็นสาวอยู่ ก็จะทำให้หลงตกนรกได้ง่าย ๆ