ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ไ ม่ น่ า โ ก ร ธ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 28 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 09:41 AM

อกฺโกเธน ชิเน โกธํ
อสาธุํ สาธุนา ชิเน
ชิเน กทริยํ ทาเนน
สจฺเจนาลิกวาทินํ

พึงเอาชนะความโกรธ ด้วยความไม่โกรธ
พึงเอาชนะ ความร้าย ด้วยความดี
พึงเอาชนะคนตระหนี่ ด้วยการให้
พึงเอาชนะคนพูดพล่อย ด้วยคำสัตย์

ไ ม่ น่ า โ ก ร ธ...
มี เรื่อง ใด น่า โกรธ อย่า โทษ ใคร
โทษ ที่ ใจ เรา ผิด ไม่ คิด ยั้ง
พยา บาท โกรธ แค้น และ ชิง ชัง
ใน ใจ สั่ง สม ไฟ ไร้ ปัญ ญา

ไม่ พึง ใจ พอ ใจ ใคร ก็ มี
ความ ไม่ ดี ต่าง ย่อม รู้ คู่ กัน หนา
โลภ โกรธ หลง มี กิ เลส ธรรม ดา
แต่ อย่า ให้..เดิน หน้า..นำ พา ไป

อภัย ได้..อภัย..ให้ เขา นะ
เลิก ลด ละ ฝึก ให้ เป็น นิ สัย
อย่า เอา โกรธ นำ หน้า จะ มี ภัย
จอง เวร ไป ไม่ มี สุข ทุกข์ ใจ ฟรี..

เรา ก็้ ร้อน เขา ก็ ร้อน ทั้ง สอง ฝ่าย
โม โห ร้าย เหมือน ไฟ ลาม ไล่ ที่
ถอย ก่อน ได้ ยอม ก่อน เถอะ คน ดี
ใจ เย็น มี ค่อย กลับ ปรับ เข้า ใจ

เพราะ หนึ่ง ครั้ง..ที่ เรา..ให้ อภัย
คือ ปลด ไฟ..หนึ่ง กอง..ออก ไป ได้..
ไฟ โกรธ เกลียด เผา ผลาญ สุม ทรวง ใจ
ฉ่ำ เย็น ได้ ด้วย กระ แส เมต ตา ธรรม..

ใจ ที่ เคย ร้อน รุ่ม กระ วน กระ วาย
ดับ สลาย คลาย เป็น น้ำ เย็น ฉ่ำ
ดวง ใจ ที่ มืด มิด สนิท ดำ
ไม่ ได้ นำ สุข ก่อ ต่อ ตน เลย..

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#2 อาทลูกพระธัมฯ

อาทลูกพระธัมฯ
  • 76 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 10:48 AM

สาธุ เตือนใจดีครับ ถ้าใครมักโกรธต้องเกิดเป็นยักษ์ น่ากลัวจังเยยยยยยย
พ่อ...คือแดดอุ่นในวันหนาว
พ่อ...คือเมฆขาวบนผืนฟ้าใส
พ่อ...คือริ้วคลื่นโถมซบทราย
พ่อ...คือร่มไม้บนทางฝัน
พ่อ...คือสายลมเย็นในวันร้อน
พ่อ...คือบทกลอนปลุกปลอบขวัญ
พ่อ...คือความงดงามของคืนวัน
พ่อ...คือความภาคภูมิใจของฉันทั้งชีวิต

Add มาสนทนาธรรมกันได้นะคร้าบ :--> [email protected]

#3 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 10:53 AM

กิเลสตระกูลโทสะ ให้ผลรุนแรงที่สุด แต่คลายตัวเร็ว

ความน่ากลัวของกิเลสตระกูลนี้คืออาจถึงขั้นทำอนันตริยะกรรมได้
หยุดคือตัวสำเร็จ

#4 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 10:54 AM

สาธุค่ะ

พึงเอาชนะความโกรธ ด้วยความไม่โกรธ
พึงเอาชนะ ความร้าย ด้วยความดี
พึงเอาชนะคนตระหนี่ ด้วยการให้
พึงเอาชนะคนพูดพล่อย ด้วยคำสัตย์

ชอบประโยคนี้มากเลย
เวลาโทรไปหาพี่ที่วัด จะได้ยินบทนี้
ฟังแล้วถูกใจ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#5 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 11:06 AM

ไม่ค่อย(แทบจะไม่เคย)ได้แสดงอาการโกรธกับคนอื่น ๆ เลยค่ะ คำพูดแรง ๆ แม้นิดเดียวก็ไม่แสดงออกใส่คนอื่น
แต่ชอบแสดงอาการโมโหใส่ลูกสาว อยู่บ่อยยยยยยยยย ... ทำงัยดีค่ะ ๆ ๆ (อาจเพราะไปตั้งความหวังกับเค้าสูงไป)
จนลูกสาวพูดบ่อย ๆ เลยว่าแม่จะเกิดใหม่เป็นยักษ์นะ...แต่ถึงเป็นยักษ์แม่คงเป็นยักษ์ที่สวย เพราะแม่ชอบทำบุญ(คงดูมาจากDMC)

#6 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 11:07 AM

แต่ชอบแสดงอาการโมโหใส่ลูกสาว อยู่บ่อยยยยยยยยย ...

ควรเลิกนะคะ
ห้ามใจไว้ แล้วอย่าเดินหนีนะคะ
เพราะเดี๋ยวพอเป็นบ่อยๆเข้า ลูกจะไม่เคารพแม่นะคะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#7 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 11:31 AM

ห้ามใจไว้ แล้วอย่าเดินหนีนะคะ
เพราะเดี๋ยวพอเป็นบ่อยๆเข้า ลูกจะไม่เคารพแม่นะคะ

ขอบคุณน้อง Omena นะคะ...พยายามอยู่ค่ะ พอเอาใจไว้ที่ 072 รู้เลยค่ะว่าดีขึ้น...บางครั้งลืมตัว ก็ยังหลุดบ่อย ๆ ค่ะ ขอเวลาให้ตัวเองอีกนิดดดดนึงค่ะ

#8 ตุ๊กตาหมู

ตุ๊กตาหมู
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 11:41 AM

ตั้งแต่นั่ง ธรรมะแล้วใจเย็นมีอารมณ์โกรธ โมโหบ้างแต่ไม่แสดงออกค่ะ สามารถเก็บอาการได้แล้วก็คิดว่าที่เขาเป็นแบบนี้มาว่าเราอาจเป็นเพราะเขามีเหตุผลของเขาค่ะ "เหตุสมควรโกรธ ไม่มีในโลกนี้ค่ะ"

#9 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 12:36 PM

คนเราทะเลาะกันได้ แต่ อย่าโกรธกัน หรือโกรธได้แต่ห้ามข้ามวัน

#10 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 01:58 PM

เมื่อก่อนก็เป็นคนมักโกรธ พอรู้ว่าตายไปอาจจะไปเกิดเป็นยักษ์ เดี๋ยวนี้ก็เลยไม่ค่อยโกรธใครและจะพยามเป็นคนใจเย็นด้วย โกรธเขาเราก็เหนื่อย เขาไม่รู้สึกอะไร การโกรธก็เหมือนกับการทำร้ายตัวเอง.............สาธุ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#11 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 02:18 PM

ถึง..อาทลูกพระธัมฯ

สาธุจ่ะ..

ใช่เลย..ถ้าใครมักเกิด..จะต้องเกิดเป็นยักษ์..

อย่าเป็นยักษ์เลย..

ถึง..คุณทศพล

กิเลสตระกูลนี้..

บางคนก็โกรธเร็วหายเร็ว..

บางคนก็โกรธเร็วหายช้า..

คิดแค้นเป็นความอาฆาตไปโน้น

ทำให้เกิดวิบากกรรมต่อกันอีก..

ใช่เลย..อย่างที่ว่านั่นแหละ..อาจทำให้ถึงกับฆ่าฟันกันเลยก็มี..

น่ากลัว..

ถึง..คุณOmena ja

ชอบเหมือนกันเลย

เป็นพุทธพจน์..

ที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านกล่าวเอาไว้

เตือนใจเรา..ให้เดินตามทางที่ถูกที่ชอบ

...

ขึ้น ชื่อ ว่า โ ก ร ธ ไม่ ควร ใกล้

มี แต่ ทำ ให้ ใจ เรา เศร้า หมอง

เย็น เข้า ไว้ อย่า ให้ ไฟ เข้า มา ครอง

ใจ ผุด ผ่อง ส่อง ทาง ไป สบาย

...

เน้อ

ถึง..หนูชื่อสายน้ำทิพย์

อย่าโกรธบ่อยนะคะ..

ถึงยักษ์สวยก็ไม่น่าเป็นหรอก..

...

ความ โกรธ นี้ เหมือน ไฟ

เผา ผลาญ ใจ ให้ ร้อน รน

ปล่อย วาง ห่าง ใจ ตน

ความ มืด มน อย่า ให้ ครอง

...

ธรรมดาของแม่..ที่จะคาดหวังกับลูก..แต่อย่าหงุดหงิดนะจ่ะ..

เมื่อเรารู้ตัว..ย่อมมีทางแก้ให้กับตัวเองและลูกแน่นอน...

...เหมือนอย่างที่ คุณ Omena พูดนะคะ..

ถึง..Tuktamhoo

หลวงพ่อว่า..ให้นั่งธรรมะเยอะๆ

ดีแล้วล่ะ..ที่เรารู้ทันความโกรธ..

เก็บโกรธไว้กับตัว..ดีแล้ว..ไม่ทำให้ไปกระทบใคร..

แต่..อย่าเก็บไว้นานนะจ่ะ..รีบเอามันทิ้งออกไป

ถึง..แก้วประเสริฐ

ถ้าเราร้อน..เขาร้อน..ก็หยุดก่อนดีกว่า..

ไปกันคนละทางก่อน..

ใจเย็นแล้วค่อยกลับมาคุยกันใหม่..

หรือ..หนึไปนั่งธรรมะให้ใจใสใส ก่อนดีกว่าเน้อ..

ถึง..คุณกัลยา

ค่ะ..ความโกรธ..

เหมือนเราทำร้ายตัวเอง..

เหนื่อยฟรี..

อ นุ โ ม ท น า บุ ญ กั บ ทุ ก ท่ า น น ะ ค ะ

แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#12 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 02:27 PM

072 072 072
ขออภัยท่านผู้มีเกียรติทุกท่าน
หากคุณมีรหัสนี้ประจำใจ
คุณหมดสิทธิที่จะมีผิวดำคล้ำ
และหมดสิทธิไปเกิดเป็นยักษ์
จึงเรียนมาเพื่อให้ทราบ
ด้วยความเคารพอย่างสูง

thamma_072.p

#13 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 02:34 PM

ขอบคุณคุณact na jaมากเลยค่ะ...ความคิดเป็นเลิศ...น่ารักที่สุดเลยค่ะ (ขออนุญาติแอบ Printout เก็บไว้ดูนะคะ)
อ่านแล้วน้ำตาตกมา 1 หยดค่ะ...จะพยายามนะคะ

#14 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 05:45 PM

รูปที่ใช้ของคุณ "หนูชื่อสายน้ำทิพย์" คือ รูปลูกสาวใช่ไหมคะ
หน้าตาน่ารักน่าเอ็นดูนะคะ แถมโชคดีที่มีคุณแม่เอาใจใส่ด้วย
เหลืออีกนิดเดียวค่ะ ให้คุณแม่ดูแลใจตัวเองให้อยู่เหนือกิเลส โดยเฉพาะโทสะค่ะ
"กิเลสมาร" นี่ร้ายจริงๆ ทำให้คุณแม่แสนดี ต้องมากลุ้มอกกลุ้มใจ
ค่อยๆ ปรับ ค่อยๆ แก้กันไปนะคะ รับรองที่สุดแห่งธรรมอยู่ไม่ไกลค่ะ happy.gif

#15 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 06:08 PM

หุหุ ประโยค กับภาพยักษ์หนิ ถูกใจจริงๆครับ 555
ถ้าใครมักโกรธ ก็ต้องเกิดเป็นยักษ์5555
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#16 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 June 2006 - 02:05 AM

ขอให้พี่ ...."หนูชื่อสายน้ำทิพย์" เป็นคุณแม่นางฟ้าของคุณลูกสาวทุกๆวันไปตลอดเลยนะคะ

มันเป็นธรรมดาของความเป็นแม่ค่ะที่เรามักผูกกับอุปทานที่ว่าเค้าเป็นลูกเรา เราต้องฯลฯ
ก็เลยไส่อารมณ์ความผูกพันลงไปด้วย

ลองอธิษฐานกับหลวงปู่หรือคุณยายดูสิคะว่าจะบูชาธรรมท่านด้วยการไม่แสดงอาการโมโหลูก
ขอทุกวันกับรูปหรือรูปหล่อที่เรามีอยู่ค่ะ แล้วเวลาที่เราเผลอแสดงออกไปท่านจะมาดุเราเองแหละ
แล้วตอนนั้นจะหนาว พอไปมองดูรูปอีกแล้วจะรู้สึกว่าถูกท่านดุให้
แล้วทำให้เราเปลี่ยนพฤติกรรมได้ง่ายขึ้นค่ะ

อย่างงี่เรียกว่า หนามยอกต้องเอาหนามบ่ง ต้องให้ผู้ที่เป็นผู้ใหญ่สูงกว่าเราคุมเราอีกทีหนะ
อิ อิ ไม่เชื่อลองดูก็ได้
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#17 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 June 2006 - 06:42 AM

เมื่อต้องพบเจอบุคคลใดที่ทำให้ใจขุ่น ผมก็จะนึกถึงประโยค
จากเพลง...เก็บความโกรธไว้ทำไม ของตะวันธรรมครับ

"สิ่งที่เธอเห็นกับสิ่งที่เขาเป็น มันอาจไม่ตรงกัน
ทำให้เธอนั้นเข้าใจผิดไป ได้โปรดเชื่อฉัน
อย่าหมั่นไส้เขาเลย ชาติก่อนเราเคยเป็นญาติกันมา...

เก็บความโกรธไว้ทำไม ทำความเข้าใจดีกว่า
อย่าได้ถือสาเพราะเธอคนนั้นเขาเป็นอย่างนั้นเอง
เก็บความโกรธไว้ทำไม ทำให้หัวใจร้อนแรงหมองไหม้
โปรดให้อภัย ยิ้มให้กันใหม่ เมื่อใจใสใสแล้วไปด้วยกัน"

#18 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 June 2006 - 08:35 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

ที่ช่วยให้กำลังใจซึ่งกันและกัน..

แต่..

#19 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 21 June 2006 - 08:50 AM

รูปที่ใช้ของคุณ "หนูชื่อสายน้ำทิพย์" คือ รูปลูกสาวใช่ไหมคะ
หน้าตาน่ารักน่าเอ็นดูนะคะ แถมโชคดีที่มีคุณแม่เอาใจใส่ด้วย
เหลืออีกนิดเดียวค่ะ ให้คุณแม่ดูแลใจตัวเองให้อยู่เหนือกิเลส โดยเฉพาะโทสะค่ะ
"กิเลสมาร" นี่ร้ายจริงๆ ทำให้คุณแม่แสนดี ต้องมากลุ้มอกกลุ้มใจ
ค่อยๆ ปรับ ค่อยๆ แก้กันไปนะคะ รับรองที่สุดแห่งธรรมอยู่ไม่ไกลค่ะ

ใช่ค่ะ...แต่คนเล็กในรูปนี้จะไม่ค่อยโดนเท่าไหร่ค่ะ จะโดนหนักที่คน 8 ขวบค่ะ อาจจะด้วยความที่คนโตเค้าเป็นเด็กค่อนข้างรู้ภาษา มีความรับผิดชอบ เรียนเก่ง (หลาย ๆ คน+คุณครูชมมาค่ะ) พอขนาดนี้แล้ว วันไหนที่เค้าเกิดพูดไม่รู้เรื่องขึ้นมานิดเดียว+ความเหนื่อยจากการทำงานของคุณแม่เอง เพราะว่าพี่เลี้ยงน้องคนเล็กเพิ่งเสียชีวิตไปเมื่อตอนน้องคนเล็ก 3 เดือน ซึ่งหาพี่เลี้ยงใหม่ดี ๆ หายาก คุณแม่เลยต้องเลี้ยงเองช่วงหลังเลิกงาน(ช่วงกลางวันแบกไปส่งเนอสเซอรี่) ทำงานบ้านเองทุกอย่าง...อารมณ์คุณแม่ก็หลุดโลกไปเลยค่ะ บางครั้งก็หลุดคำพูดที่ไม่สมควรพูดกับเด็กไป(ทั้ง ๆ ที่สอนลูกไม่ให้พูด) แต่โชคดีที่ลูกไม่เคยเอาคำพูดไม่ดีไปเป็นเยี่ยงอย่างเลย ยิ่งเมื่อก่อนที่ยังไม่ได้เข้าวัดปฏิบัติธรรมนะคะ คนโตนี่โดนคุณแม่แสดงความเป็นยักษ์และตีลูกค่อนข้างรุนแรง ยิ่งถ้ามีคนบอกว่าลูกเราไปทำไม่ดีกับลูกคนอื่น...จนเค้าบอกว่า แม่ไม่มีเหตุผล แม่ไม่เคยฟังหนูเลย ทำไมแม่ต้องทำหนูขนาดนี้...พอเราหายโมโห เราก็รู้สึกผิด แอบน้ำตาไหลตอนเค้าหลับ แอบมองตอนเค้าหลับแล้วสงสาร เวลาอารมณ์ดีแล้วเราพูดกับเค้าดี ๆ เค้าก็บอกว่า "หนูไม่โกรธแม่หรอกค่ะ" จริง ๆ แล้วคุณแม่เองก็รู้ตัวว่าเด็กคนนี้แค่พูดเพราะ ๆ กับเค้า เค้าเชื่อฟังทุกอย่าง ... แต่อารมณ์ของคุณแม่คงหลุดไปเอง บางครั้งกลับไปบ้าน เค้าก็รีบเปิดตู้เย็นเอาน้ำมาให้ดื่ม แล้วบอกน้องว่า...อย่าดื้อกับแม่นะ แม่ทำงานมาเหนื่อยรู้หรือปล่าว ด้วยความที่เค้าดู DMC เค้าจะค่อนข้างรู้ผิดชอบชั่วดีเยอะ แต่คุณแม่ซิแก่แล้วยังทำได้ไม่ดีเท่าลูกเลย วันไหนถ้าเราอยู่บนที่นอนก่อนเค้าเค้ากล้ากราบเท้าเราแบบไม่เขินอายเลยค่ะ...ทุกวัน ๆ เค้าทำการบ้านเองได้ บวกลบคูณหารเองโดยไม่ต้องสอน...แต่อยู่มาวันดีคืนดี เค้าเป็นอะไรขึ้นมาไม่รู้ "หนูทำการบ้านข้อนี้ไม่ได้" คุณแม่ก็โวยลั่นก่อนเลยค่ะ...แต่เดี๋ยวนี้ทำโทษรุนแรงลดลงแล้วค่ะ อารมณ์รุนแรงก็ลดน้อยลง ยังเหลืออีกบ้างค่ะ...ขอบคุณทุก ๆ ท่านนะคะ จะทำให้ได้นะคะ...แต่เชื่อจริง ๆ ค่ะ ว่าถ้าเราเอาใจไว้ที่ 072 เราเย็น ใส ทันที ได้อย่างมหัศจรรย์จริง ๆ แต่คุณแม่ใจชอบหลุดลอยค่ะ happy.gif

ขอให้พี่ ...."หนูชื่อสายน้ำทิพย์" เป็นคุณแม่นางฟ้าของคุณลูกสาวทุกๆวันไปตลอดเลยนะคะ

ขอบคุณมากที่สุดเลยนะคะ...สาธุ ๆ ๆ ขอให้เป็นคุณแม่นางฟ้าจริง ๆ สักทีเถิ๊ด...(สงสารลูก)...จะตั้งใจอธิษฐานทุกวัน รวมทั้งควบคุมอารมณ์ตัวเองให้ได้ค่ะ...โชคดีที่สุดเลยค่ะที่มาเจอกัลยาณมิตรทุกท่าน happy.gif

#20 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 June 2006 - 02:20 PM

อย่าไปโมโหเด็กเลยนะคะ เด็กก็เหมือนผ้าขาว ที่โดนสี(สภาพแวดล้อม)แต่งแต้ม แม่คือแม่พิมพ์ของลูก ถ้าไม่อยากให้ลูกเป็นคนขึ้โมโห ก็อย่าทำเป็นตัวอย่างให้เขาเห็น ลูกสาวของพี่ ก็เป็นเด็กดีนี่คะ เด็ก ก็คือ เด็ก สอนเขาด้วยเหตุและผล ถึงจะเหนื่อยขนาดไหน ก็ไม่ควรใช้อารมณ์กับลูกค่ะ เขาไม่รู้เรื่องด้วย (นี่แหล่ะความทุกข์ของผู้ครองเรือน) เด็ก ก็ซนตามประสาเด็ก ไหนๆ ก็ให้เขาเกิดมาแล้ว อย่าไปดุ ไปตี หรือโมโหเขาเลย

ดิฉันเคยเห็นนะคะ มีแม่ที่ด่าลูกอยู่ที่ตลาด เพราะลูกซนมากๆ แม่ก็ทำหน้ายักษ์ใส่ (ซึ่งไม่สวยเลย) ทั้งด่าว่า ไอ้เห้ สัตว์เต็มตลาดเลยค่ะที่หลุดออกมาจากปากของพระอรหันต์ของลูก ทั้งตีด้วย ลูกก็ด่าแม่ตอบ แล้วก็ไม่ร้องซักแอะแต่ทำหน้าล้อเลียนแล้ววิ่งหนี เห็นแบบนี้ก็รู้เลยค่ะ ว่าที่เด็กเป็นอย่างนี้ เพราะใคร มันไม่ใช่ปัญหาที่ตัวเด็กค่ะ แต่เป็นปัญหาที่ตัวแม่ของเด็กเอง เห็นแล้วก็สลดใจค่ะ

อยากให้ลูกเป็นคนแบบไหน แม่ก็ต้องทำตัวแบบนั้นล่ะค่ะ แล้วลูกก็จะได้ออกมาแบบนั้นค่ะ

อีกตัวอย่างนึง เห็นเด็กทารกฝรั่ง พ่อแม่เขามาเที่ยวเมืองไทย ก็พาลูกมาด้วย บนเครื่องบิน มีทั้งเด็กไทย เด็กฝรั่ง เด็กฝรั่งเงียบ ไม่ได้ยินเสียงเค้าซักแอะตั้งแต่เครื่องออกจนเครื่องลงเลยนะคะ ส่วนเด็กไทย ร้องตลอด ร้องจะเอานั่น จะเอานี่ ไม่พอใจก็แผดเสียงดัง คงเป็นเพราะว่าฝรั่งเค้าเลี้ยงลูกให้คิดเอง ทำเอง แต่คนไทย โอ๋มากไปรึเปล่า ซนนิดหน่อย ก็ดุ เล่นอะไรหน่อย ก็ว่า... ลองคิดดูว่าสาเหตุ เกิดที่เราผู้ใหญ่ หรือที่ตัวเด็กค่ะ smile.gif
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#21 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 21 June 2006 - 04:31 PM

นี่ดีนะครับ ที่เราอยู่เมืองไทย หลวงพ่อเคยเล่าให้ฟัง มีคนไทยที่ไปใช้ชีวิตอยู่ต่างเมืองท่านหนึ่ง ไปช่วยดูแลลูกแทนญาติเมืองนอก เขาฝากลูกไว้ ปรากฏว่า วันนั้นเด็กซนมาก เขาจึงเอาไม้เรียวตี เด็กจึงบอกตีผมไม่ได้ พ่อแม่ผมยังไม่เคยตีเลย แต่แกก็ไม่สนใจ ตีเด็กด้วยไม้เรียว เท่านั้นแหละ เด็กยกหูโทรศัพท์โทรไปหาตำรวจของเมืองนอกเลย ตำรวจก็มาทันที จะเข้ามาจับชาวไทยท่านนี้ บอกว่ามีความผิดที่ตีลูกหลานตัวเอง

ชาวไทยท่านนี้บอกเลยว่า "ผมตีลูกหลานผมไม่มีความผิดอะไร"
ตำรวจบอกว่า "ผิดกฏหมายสิทธิมนุษยชน"
ชาวไทยเลยบอกว่า "งั้นคุณเอาไปเลี้ยงแทนผมก็แล้วกัน"
ตำรวจเจอไม้นี้เลยงง ไม่รู้ทำไง เลยกลับ แต่ก่อนกลับก็ไม่ยอมเสียหน้า "ครั้งนี้เป็นครั้งแรก คุณยังไม่รู้กฏหมายของที่นี้ ไม่เป็นไร แต่ครั้งหน้าผมจับคุณแน่"

เรื่องก็มีด้วยประการฉะนี้แหละครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#22 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 22 June 2006 - 02:14 PM

ขอบคุณคุณฟ้าร้าง...และคุณหัดฝันด้วยค่ะ...

#23 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 June 2006 - 10:39 PM

เข้าใจคุณแม่น้องสายน้ำทิพย็ค่ะ
เพราะหัวอกเดียวกัน
ต้องมาทำหน้าที่แม่กำลังสอง-แม่ของลูกและแม่บ้านและงาน
ความเหนื่อย ความเครียดจากนอกบ้านจึงมาปล่อยที่บ้านค่ะ

แต่เมื่อมาพิจารณาจริงๆ...ว่าเราเกิดมาสร้างบารมี
เราเกิดมาเพื่อสร้างบารมี งานทุกอย่างนอกเหนือจากนี้จึงเป็นเพียงเรื่องสมมุติ
โดยมีกฏแห่งกรรมที่คอยควบคุมเราให้เดินตามเกมส์ที่เขาสมมุติให้
เพราะฉนั้นเราจึงควรรู้จักเล่นเกมส์ และควรทันเกมส์เขาด้วยนะคะ
ถ้าไม่ทันเกมส์ เผลอตกหลุมพลางที่เขาเอามาล่อ เกมส์นี้ก็อีกนานค่ะ
อยู่ในกงกรรมกงเกวียนต่อไปอีกนาน นาน นาน..ไม่รู้กี่กัปป์ค่ะ

เราจึงควรเดินตามคุณครูไม่ใหญ่ และทำตามที่ท่านสอน
เพื่อเอาตัวเองให้รอดจากหลุมพลาง ที่มารบกวนการเข้ากลางของเรา
เมื่อเราเข้ากลางและอยู่แต่ในกลางให้ได้ตลอด
เราก็จะปลอดภัย จากสิ่งที่มาก่อกวนให้เราโลภ โกรธ หลง
เราก็จะเผชิญกับปัญหาที่มีต้นเหตุหลักคือกิเลสสามตัวนี้...ได้อย่างเท่าทันค่ะ

อย่างนี้แล้ว...
ถึงเธอจะมาแหย่ กวนโมโหอย่างไร ฉันก็ไม่โกรธ
ยิ้ม .. ยิ้มค่ะยิ้ม อย่าโกรธเลยนะ
ยิ้มไว้ดีกว่า เพราะยิ้มแล้วรวยค่ะ

ขอให้เป็นครอบครัวแก้ว-ครอบครัวธรรมกาย นะคะ
และให้ลูกทั้งสองเป็นลูกแก้วที่เป็นสุดยอดกัลยาณมิตรค่ะ laugh.gif

#24 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 09:16 AM

ขอให้เป็นครอบครัวแก้ว-ครอบครัวธรรมกาย นะคะ
และให้ลูกทั้งสองเป็นลูกแก้วที่เป็นสุดยอดกัลยาณมิตรค่

สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

ขอโทษเจ้าของกระทู้นะคะ...ไป ๆ มา ๆ ... กลายเป็นกระทู้ของ...."หนูชื่อสายน้ำทิพย์" เสียแล้ว...เพราะเราเป็นตัวเจ้าปัญหาแท้ ๆ เลย laugh.gif

#25 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 04:14 PM

กิเลสตระกูลโทสะ ให้ผลรุนแรงที่สุด สาธุ

ลูกพระธรรม

#26 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 04:25 PM

// หนู ชื่อ สาย น้ำ ทิพย์ //

ไม่ เป็น ไร ค่ะ

ดี ใจ ซะ อีก ที่ กระ ทู้ นี้ เป็น ประโยชน์ กับ ทุก คน

อ นุ โ ม ท น า บุ ญ กั บ ทุ ก ท่ า น ค ะ ที่ แวะ เวียน มา ค่ะ

แต่..

#27 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 10:38 PM

หลวงพ่อทัตตะ เคยบอกไว้ว่า
อย่าโกรธกันข้ามวัน ยิ่งเราเป็นลูกๆ ในองค์กร อย่าโกรธข้ามชั่วโมง
ครั้งหนึ่งก่อนจะสร้างวัดคุณยายได้บอกกับศิษย์ของตนว่า
ใครที่จะทำงานสร้างวัดแล้วจะไม่โกรธกันให้มาข้างหน้า หลวงพ่อทัตตะก็มาข้างหน้าด้วยเช่นกัน
แต่ในความเป็นจริงแล้วการทำงานนั้น ก็ย่อมมีเรื่องขัดแย้งกัน โกรธกันเป็นธรรมดา
แต่ทว่า เราไม่ผูกโกรธ

#28 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2007 - 01:58 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

#29 *Linuy072*

*Linuy072*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 02 October 2011 - 12:46 PM

รู้หมด แต่อดไม่ได้ (เพราะนั่งธรรมะน้อยไปน่ะเอง)