ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การถวายที่ดินเพื่อสร้างเป็นศูนย์ปฏิบัติธรรม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Souriya

Souriya
  • 53 โพสต์
  • Interests:วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 24 March 2014 - 09:15 AM

คือผมอยากสอบถามว่า...

ถ้ามีผู้ใจบุญต้องการถวายที่ดินให้วัดพระธรรมะกายเพื่อส้างเป็นศูนย์ปฏิบัติธรรมในประเทศ ส.ป.ป.ลาว ไม้ชาบว่าทางวัดจะมีความกรุณารับไว้ไมครับ เพราะว่าที่ดินผืนนั้นอยู่ที่ ส.ป.ป.ลาว  ที่แขวงจำปาสัก ที่มีชายแดนติดกับจังหวัดอุบลราชธานี....

ในใจของผม...ผมอยากให้คนลาว ได้มีโอกาดรู้จักคำว่า ธรรมะกาย และได้เรียนรู้หลักธรรมที่สูงขื้น และได้รู้จักเป้าหมายที่แท้จริงของชีวิดบ้างครับ.

อยากให้ในบ้านเกีดของผมมีศูนย์ปฏิบัติธรรม เพื่อฝืกอบรมคนลาวทั่วไป ให้มีศีล มีธรรม เพี้มขื้นมากก่วานี้ครับ.

ดั่งนั้นถ้าไครมีข้อมูรในการถวายที่ดินให้กับวัดพระธรรมะกายได้โปรดกรุณาแนะนำผมด้วยนะครับ

สาธุครับ.

สิ่งที่ต้องสะสมคือบุนกุสน สิ่งที่ต้องสะแหวงหาคือพระรัตนะไตรพายใน เป้าหมายชีวิดคือที่สุดแห่งทัม ที่พักละหว่างทางคือ ดุสิดบุรี วงบุนพิเสด เขดพระโพทิสัด.

ละชั่วทุกอย่าง ทำดีทุกรูบแบบ ทำใจให้พ่องใส อยากไปไหนก่อไปได้ทุกที่...

#2 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2014 - 10:06 AM

ผู้ใจบุญชื่อ Souriya หรือเปล่าคะ :D :lol:

#3 justmin

justmin
  • 132 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2014 - 10:16 PM

เพียงแค่คิดให้ก็ได้บุญแล้ว  ขออนุโมทนาบุญกับผู้ต้องการถวายที่ดินค่ะ สาธุ

#4 เดินตามปณิธาน

เดินตามปณิธาน
  • Admin_Article_VDO
  • 85 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2014 - 08:02 AM

แค่ได้ยินได้ฟังสิ่งที่เป็นมงคลก็รู้สึกยินดี
อนุโมทนาบุญกับท่านผู้ใจบุญด้วยนะค่ะ...สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

#5 น้องวันใหม่

น้องวันใหม่
  • 59 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2014 - 08:15 AM

จิตใจดี

#6 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2014 - 08:24 AM

เด๋วให้ข้อมูลหลังไมค์นะคะ :D

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2014 - 07:04 PM

ขออธิบายแบบง่ายๆ ตรงนี้ก่อนนะครับ

การสร้างศูนย์ปฏิบัติธรรมของวัดพระธรรมกายนั้น  ไม่ใช่ว่าอยากจะสร้างที่ไหนก็สร้างนะครับ  เราดูสัปปายะเป็นหลัก  ต้องใช้ที่ดินมาก  เพื่อกันการรบกวนจากสิ่งเร้าภายนอก  อยู่กลางเมืองมากก็ไม่ดี  โดนรบกวนได้ง่าย  อากาศก็ไม่เหมาะสม  เพราะฉะนั้นศูนย์ปฏิบัติธรรมของวัดพระธรรมกายเองจึงมีน้อย

ส่วนศูนย์ปฏิบัติธรรม  ศูนย์กัลยาณมิตรต่างๆ นั้น  เป็นการรวมกลุ่มจัดการกันในพื้นที่เองนะครับ  อาจจะใช้พื้นที่ ที่ทางวัดได้รับบริจาคมาอยู่แล้ว  หรือจัดซื้อใหม่ก็ได้  แต่การดำเนินการทั้งหมด  ผู้มีบุญในพื้นที่ต้องจัดการ  ดูแล  บริหารกันเอง  โดยมีวัดพระธรรมกายคอยให้คำแนะนำ

เพราะฉะนั้นการบริจาคที่ดินให้กับวัดพระธรรมกาย  เมื่อทางวัดพระธรรมกายได้รับมาแล้ว  คณะกรรมการวัดพระธรรมกายจะร่วมกับมูลนิธิธรรมกายในการตัดสินใจว่าจะใช้ที่ดินผืนนั้นในการจัดการอย่างหนึ่ง  อย่างใดดี  ตามความเหมาะสม  อาจจะสร้างสถานปฏิบัติธรรม  อาจจะให้ทางมูลนิธืทำธุรกรรมให้เกิดประโยชน์งอกเงย  อาจจะจำหน่ายออกเพื่อลดภาระในการเก็บรักษา  ภาษีและการจัดการอื่นๆ  ซึ่งทั้งหมด  สามารถตรวจสอบที่มาที่ไปได้อย่างดี  มีหลักฐานการดำเนินการแบบครบถ้วน

ในกรณีของท่าน Souriya  นั้น ถ้าต้องการถวายที่ดินไว้ในพระพุทธศาสนาก็ไม่มีปัญหาอะไร   แต่ถ้าตกลงกำหนดเพื่อให้เป็นสถานปฏิบัติธรรมอย่างเดียว  อันนี้ต้องดูความเหมาะสมกันอีกที  ในขั้นแรกนี้  ผมว่า  ตัดสินใจให้ดีก่อนว่า  จะถวายที่ดินไว้ในพระพุทธศาสนา(เพื่อทำการใดก็ได้)    หรือ  จะสร้างศูนย์ปฏิบัติธรรมบนที่ดินผืนนั้นกันแน่ครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ