ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากบวช แต่ยังมีหนี้อยู่

บวช

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 2 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Toshi

Toshi
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2014 - 08:46 PM

ทำงาน อยู่ทางโลกมาหลายปี อยากซื้ออยากมีอะไรก็ซื้อได้ตามฐานะคนทำงานมนุษย์เงินเดือนทั่วไป อยู่ตัวคนเดียว ตอนนี้รู้สึกว่าอยู่ไปวันๆ ไม่มีสาระ การทำงานได้เงินมาเพื่อหาความสุขจากสิ่งของนอกกาย มันก็แค่มีความสุขกับวัตถุนั้นได้ไม่นานก็เบื่อ กลับมาทุกข์ตามประสาชาวโลกทั่วไป 

สิ่งที่ได้จากการทำงานมาเกือบ 20 ปี ได้บ้าน 1 หลัง
รถยนต์ 1 คัน (กำลังผ่อน) , มอไซค์คันใหญ่ 1 คัน (กำลังผ่อน)

ตอนนี้ก็เลยอยากลองเปลี่ยนเส้นทางชีวิตใหม่บ้าง สิ่งที่ทำอยู่ตอนนี้คือกำลังประกาศขายที่ดินที่มีอยู่อีกแปลงเพื่อนำมาปิดงวดรถ จะได้ปลดหนี้ จะได้เริ่มต้นชีวิตใหม่ แต่ก็ประกาศขายมา 2 ปีแล้ว ยังขายไม่ได้เลย

เลยคิดว่า จะขายดาวรถที่มีอยู่ไปเลยดีมั้ย อีกใจก็เสียดาย

ปิดหนี้หมดแล้วใครจะดูแลของที่มีอยู่ ถ้าตนเองไปบวช รู้สึกผูกพันธ์และเสียดายของ คิดไม่ตกจริงๆว่าต้องควรทำอย่างไร

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2014 - 06:47 PM

ขอตอบตรงๆ  นะครับ

เรื่องที่ตัวเองรู้ดีที่สุดคนเดียวแท้ๆ  แต่กลับตัดสินใจไม่ได้  กลับต้องมาให้คนนอกที่ไม่รู้เรื่องอะไรด้วยเลยตัดสินใจ  ผมว่ามันไม่ถูกต้องนะครับ

ไม่ใช่ว่าแนะนำไม่ได้  แต่ไม่ว่าแนะนำอะไรไป  คนที่จะตัดสินใจก็ตัวคุณคนเดียวเท่านั้น  ถ้าแนะนำให้เคลียร์ทุกอย่างออกไปให้หมด  เกิดคุณบวชได้แค่เดือนเดียวแล้วอยู่ไม่ได้  ผ้าเหลืองร้อน  ลาสิกขาออกมา  ก็แย่อีกเพราะไม่เหลืออะไรแล้ว  คุณก็จะมาต่อว่าพวกเราได้  ว่าแนะนำอะไรไม่ได้เรื่องเลย   

หรือถ้าแนะนำว่า  เหลือไว้ก่อน  เกิดคุณอยู่ได้นานๆ  คุณก็จะมาว่าเราได้อีกว่า  แนะนำยังไงให้มีภาระเหลืออยู่

ตัวเอง  รู้ตัวเองดีที่สุดครับ  ค่อยๆ พิจารณา  ค่อยๆ  ตัดสินใจ  ให้คิดเสียว่าการบวชครั้งนี้เป็นความเสี่ยงของชีวิตในการสร้างบารมีแบบเอาชีวิตเป็นเดืมพัน  จะทำให้เราตัดสินใจได้เด็ดขาดมากยิ่งขึ้นครับ

ปล.ส่วนตัว---ไม่ว่าจะบวชหรือยังไม่บวช  จัดการหนี้สินซะให้เรียบร้อย  อย่าสร้างหนี้  อยู่อย่างเท่าที่มีดีที่สุดครับ  แม้ไม่หรู  แต่ก็ไม่ร้อนใจ 

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 March 2014 - 09:39 AM

ธรรมดาผู้ปรารถนาจะออกจากกองทุกข์นั้น ใจต้องมีอิสระจากทุกสิ่ง ปราศจากเครื่องผูกเครื่องกังวล

ตัดสินใจได้เมื่อใด กระทู้นี้ย่อมไม่เกิด ไม่เห็น ไม่มี

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

ติดแท็กอย่างน้อยหนึ่งแท็กหรือให้มากกว่าคีย์เวิร์ดเหล่านี้: บวช