ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เกี่ยวกับการจัดภาพลักษณ์แท่นหลวงปู่ทองคำวัดสองพี่น้อง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr31292

usr31292
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 December 2013 - 08:54 PM

อันนี้พูดจากใจจริงนะครับ ศรัทธาและเคารพในพระเดชพระคุณหลวงปู่ และรูปหล่อทองคำ ขึ้นชื่อว่าทองคำย่อมไม่สกปรกง่าย แม้ฝุ่นจะเกาะก็เช็ดออกได้ไม่ยาก ไม่ควรนำกล่องใสนี้มาครอบไว้เลยครับ บดบังพระพุทธรูปพระประธานในพระอุโบสถหมดเลย หรือหากจะครอบก็ครอบเฉพาะกลางคืนหรือตอนที่อุโบสถปิดแล้ว เหมือนหลวงปู่หุ่นขี้ผึ้งบนรัตนะบัลลังก์สภาธรรมกายสากลจะดีกว่า แบบนี้พระประธานก็ถูกบดบัง ไม่งาม ไม่เหมาะสมด้วยประการทั้งปวง พบเห็นแล้วนอกจากจะถ่ายภาพไม่สวย ยังไม่สร้างกุศลศรัทธาด้วยครับ

หากใครเกี่ยวข้องหรือสามารถแจ้งผู้เกี่ยวข้องได้ ช่วยๆกันครับ อย่างดูดาย อย่าเห็นว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย

เคารพครูของเรา อย่าทำให้เจ้าบ้านอึดอัดใจ

#2 usr31292

usr31292
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 December 2013 - 09:09 PM

ในอดีตเคยมีภาพเขียนฝาผนังภายใน 

คณะทำงานที่บูรณะก็ลบออกเสียหมด 

เสียดายครับ

สอบถามจากพระลูกวัดทราบว่า เจ้าอาวาสวัดสองพี่น้องเข้าใจว่าเจ้าคณะจังหวัดสั่งให้ลบภาพในโบสถ์แต่พอไปถามเจ้าคณะจังหวัดท่านบอกว่าท่านไม่ได้สั่ง

#เลยไม่รู้ว่าใครสั่ง

#3 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 27 December 2013 - 07:21 AM

^_^ ...คือ แต่ละวัดมีเจ้าอาวาสนะครับ  เรามอบหลวงปู่แล้ว ก็แล้วแต่ทางวัดจะจัดการตามความเหมาะสม เราตัดสินแทนไม่ได้ ..โอเคนะคับ?

..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 December 2013 - 10:39 AM

ขอแสดงความเห็นอย่างนี้นะครับ

เรื่องครอบแก้ว  เนื่องจากรูปหล่อทองคำฯ ทำด้วยทองคำบริสุทธิ์ ซึ่งสำหรับท่านที่ไม่ทราบ  ทองคำบริสุทธิ์จะมีความอ่อนตัว  ต่างจากทองที่เราใส่กันอยู่  ถ้ามีการกดลงไปบนเนื้อทองแท่งบริสุทธิ์ด้วยแรงพอสมควร  เนื้อทองก็จะเป็นรอยบุ๋มนิ้วมือเราได้   แต่ถ้าเป็นส่วนบอบบางของการหล่อขึ้นรูป เช่น ริ้วจีวร  ปลายมือ  ปลายเท้า  ถ้ามีใครไปจับต้อง  ก็อาจจะบิดเบี้ยวผิดรูปไปได้ง่ายๆ 

อีกส่วนหนึ่งของการใส่ครอบแก้ว  ก็คือ  กันไม่ให้สาธุชนเข้ามาปิดทองทับลงไปบนรูปหล่อฯ  เพราะความตั้งใจเดิม คือ  ให้เหมือนตัวจริงพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ มากที่สุด  เวลาประกอบพิธีจะได้เสมือนมีพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ เป็นประธานสงฆ์ฯ ถ้าให้มีการปิดทอง  ด้วยคุณภาพทองที่แตกต่างกัน  จะทำให้รูปหล่อฯ ไม่สวยงามอย่างที่ตั้งใจไว้แต่แรก  

เท่าที่ทราบมา  ครอบแก้วนี้จะนำออกเวลามีพิธีสำคัญทางพระพุทธศาสนา  โดยมีพระ-สามเณรคอยดูแล  ไม่ได้ครอบไว้ตลอดเวลา  แต่ที่ครอบไว้ก็เพื่อกันไม่ให้มีการเข้าสัมผัสจนเกิดความเสียหายครับ

ส่วนที่ว่า  บังองค์พระประธานนั้น  เท่าที่ทราบได้มีการพูดคุยกับพระผู้ใหญ่ชั้นปกครองในพื้นที่แล้ว  ทุกรูปท่านเข้าใจในเหตุผลดี  ถ้ามีปัญหาคงมีการทักท้วงกันตั้งแต่ต้นแล้ว   คงไม่มีใครอึดอัดใจเป็นแน่   เพราะไม่ใช่เรื่องที่จู่ๆ  ใครอยากจะเอาอะไรไปติดตั้งที่ไหนก็ได้ตามใจ  ต้องมีการจัดการอย่างถูกต้องเหมาะสมกับทุกฝ่ายครับ

ส่วนเรื่องทาสีใหม่  ไม่ทราบครับ  คงต้องถามที่วัดสองพี่น้องให้ได้ความแหละครับ  ว่าใครเป็นคนทำ  ใครเป็นคนสั่ง  เพราะเป็นเจ้าของพื้นที่  ใครเข้ามาทำอะไรน่าจะทราบดีที่สุดครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 January 2014 - 10:06 AM

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ