ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * - - - 1 คะแนน

แนะนำคนไปวัดก่อนเสียอารมณ์

• กระทู้นี้ถูกล็อค กระทู้นี้ถูกล็อค
มี 41 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 09:05 AM

ตั้งแต่นี้ไป คนที่จะไปวัดธรรมกาย ไม่สามารถหาความสะดวกสบายกับตนเองได้อีกแล้วนะครับ ยกเว้นคุณจะเป็นคนมีรถส่วนตัวเท่านั้น เพราะทางวัดมีนโยบายห้ามรถแท็กซี่เข้าไปส่งคนที่ใต้สภาฯโดยเด็ดขาด ไม่ว่าคุณจะอ้อนวอนขอร้องยังไง มีสัมภาระมากน้อยแค่ไหน ผมเจอมาแล้วครับ ของกินที่เตรียมมาเผื่อคนอื่นๆต้องยกให้แท็กซี่ไปหมดเลยเพราะไม่มีปัญญาขน ขนได้เฉพาะของใช้กับอาหารน้ำดื่มส่วนครอบครัวตัวเองเท่านั้น เพราะปกติจะให้แท็กซี่เข้าไปส่งที่ลิฟท์ พอออกจากลิฟท์ก็จะถึงที่นั่งประจำได้เลยสามารถจัดการขนคนเดียวได้ แต่วันที่ 10 ที่ผ่านมา รปภ.ท่านไม่ยอมอย่างเดียวเลย ผมไม่ตำหนิ รปภ. หรอกครับ เพราะเขาทำตามหน้าที่ แต่ผมตำหนิตัวเองที่โง่เอง จนและไม่มีรถส่วนตัว

สรุป คนที่จะไปวัดคุณต้องตั้งสติตามนี้นะครับ
1.ถ้าไม่มีรถส่วนตัวและต้องไปคนเดียว ต้องไปตัวเปล่า เพราะจุดจอดรถรับส่งไกลมาก ไม่ว่าจะลงตรงไหนก็ประมาณ 200 เมตร
2.ถ้าไม่มีรถส่วนตัว แต่มีสัมภาระ ต้องเกณฑ์ลูกหลานไปช่วยหิ้วของด้วย เหตุผลเดียวกับข้อ 1.
3.ถ้าอยากได้ความสะดวกตรงนี้ "แนะนำให้เก็บเงินซื้อรถซะ"
4.ถ้าทำทั้งสามข้อไม่ได้ก็คงต้องไปวัดใกล้บ้านแทนนะครับ

ก็อย่างนี้แหละครับ วัดก็มีเหตุผลของวัด คนอย่างผมก็แค่อยากสบาย แต่พอดีพอร้ายมันเข้ากันไม่ได้เอง

ไปทำงานหาเงินซื้อรถดีก่า รปภ.ครับ ถ้าผมยังอยากไปวัดนี้อยู่ อีกสองสามเดือนจะมีรถจอดให้ดูแลเพิ่มอีกคันแล้วนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#2 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 09:25 AM

ตอนนี้คุณ ทัพพีในหม้อ กำลังปล่อยให้อารมณ์น้อยใจมีอำนาจเหนือจิตใจนะคะ
ต้องเข้าใจว่าทางวัดต้องคุมเข้ม เนื่องจากมีปัญหาผู้ไม่หวังดีเข้ามาสร้างความเดือดร้อนในวัด
เราในฐานะลูกศิษย์วัดและมีปัญญา ต้องหาทางแก้ได้แน่นอน เช่น กินข้าววัด เอามาแต่กับข้าวใส่ถุงพลาสติก ยืมชามโฟมของวัด ( อาจสร้างภาวะโลกร้อน แต่ใจเราจะได้ไม่ร้อน ) น้ำดื่มก็ของวัด ดื่มแล้วชื่นใจ

เอาใจช่วยให้ใจกลับมาแข็งแรง สู้กับกิเลสมารให้ได้นะคะ

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 09:38 AM

ครับ ผมยอมรับเลยว่าน้อยใจมากๆ

แต่คุณลองนึกดูนะครับ ผมต้องขนของหอบหิ้วเดินมาในขณะที่รถส่วนตัวขับผ่านเราไปคันแล้วคันเล่าลงไปข้างล่างได้

ผมรู้สึกว่าผมโดนเลือกปฏิบัติ วัดให้เกียรติคนมีรถมากกว่าคนที่ไม่มีรถ
ผมไม่มีสิทธิที่จะหาความสะดวกได้บ้างหรือครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 10:02 AM

รบกวนผู้มีส่วนเกี่ยวข้องขี้แจงด่วนจ้า
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#5 admin007

admin007
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 10:08 AM

ก่อนอื่นต้องขอแสดงความเห็นใจมายังเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

จากการติดต่อสอบถามไปยังเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ก็ได้รับคำตอบว่า เนื่องจากที่ผ่านมาการที่มีรถแท็กซี่เข้าไปส่งผู้โดยสารที่บริเวณใต้สภาธรรมกายสากล ส่งผลให้การจราจรติดขัดเป็นอย่างมาก เพราะแท็กซี่บางคัน (แต่มีจำนวนค่อนข้างมาก) จอดกีดขวางทางจราจร ด้วยเหตุนี้จึงจำเป็นต้องมีมาตรการ อันทำให้เจ้าของกระทู้ต้องได้รับความเดือดร้อน

อย่างไรก็ดีทางทีมงานจะได้นำเสนอปัญหานี้ต่อเจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้อง เพื่อให้พิจารณาหาทางออกที่เหมาะสมแก่ทุกๆฝ่าย ทั้งท่านที่มาด้วยรถส่วนตัว และท่านที่มาด้วยรถรับจ้าง ต่อไปนะครับ

อนึ่ง ทางวัดไม่ได้เลือกปฏิบัตินะครับ แต่ในเวลานี้ต้องแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อน ขออภัยต่อเจ้าของกระทู้ ในความไม่สะดวกที่เกิดขึ้นด้วยนะครับ

#6 ว่างว่าง

ว่างว่าง
  • 200 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 10:09 AM

ไม่ต้องคิดมากครับ..ผมว่ามีรถหรือไม่มีรถก็ไม่สำคัญอะไร ขอให้ตัวกับใจเราไปถึงวัดก็เป็นสุขใจแล้วครับ สำหรับผมการมาวัด..บางครั้งก็นั่งรถตู้มาลงฟิวเจอร์รังสิตแล้วต่อรถหนองเสือลงหน้าวัด..แต่บ่อยครั้งที่จะนั่งรถรับส่งสาธุชนตามจุดต่างๆส่วนผมนั่งจุดหน้าราม มาถึงวัดเลยครับ สะดวกมากครับ มีการทำวัตรเช้า เย็นด้วย ส่วนเรื่องของกินไม่ต้องเตรียมมาก็ได้ครับ เพราะทางวัดก็มีจัดเตรียมให้ หยุด เป็นตัวสำเร็จhappy.gif..สาธุ

#7 usr16393

usr16393
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 10:13 AM

น่าเห็นใจคนไม่มีรถ คนมีรถก็ควรมีน้ำใจ หากเห็นใครเดินอยู่ หรือหิ้วของก็ช่วยกันรับขึ้นรถเข้าใต้สภาถ้ารถยังพอมีที่ว่างให้นั่งได้

#8 crystalkids

crystalkids
  • 110 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 10:19 AM

ผมก็โดนครับ ไปครับคุณแม่เมื่อวันที่สิบ แต่ผมคิดว่าเพราะบุญเรายังไม่พอ เร่งสร้างบุญต่อไปเดี๋ยวสักวันก็เป็นวันของเราครับ
ให้เธอเพียรทำใจนิ่งสงบ
ไม่คาดหวังได้พบอะไรใหม่
เป็นใจเพียงไม่อยากได้ต่อสิ่งใด
ก็จะได้ทุกสิ่งที่ต้องการ

#9 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 11:11 AM

ก่อนอื่นต้องกราบของอภัยทุกท่านที่เข้ามาอ่านนะครับ ที่ข้อความของผมเต็มไปด้วยอารมณ์และคำพูดที่ไม่เหมาะสม ผมขอยอมรับผิดทุกประการ

การที่มีปัญหาการจราจรติดขัดนั้น การห้ามเข้าไม่ใช่การแก้ปัญหาครับแต่เป็นการตัดปัญหาเพราะไม่อยากแก้มากกว่า (ขอโทษครับประชดอีกแล้ว) ทำไมไม่ลองสละเวลามาดูหละครับว่าทำไมรถถึงติด การจอดส่งคนหรือขนสัมภาระก็ใช่ว่าจะมีแต่แท็กซี่ รถส่วนตัวก็มาจอดขนของที่บริเวณบันไดหรือลิฟท์ก่อนนำรถเข้าจอดเหมือนกัน รถขนของของทางวัดเองก็มาจอดถ่ายของเข้าเก็บในห้องใต้บันไดเหมือนกัน(อันนี้ยืนยันเพราะทุกวันอาทิตย์ ขอย้ำ ทุกวันอาทิตย์ รถแท็กซี่ที่ผมนั่งจะต้องจอดต่อท้ายรถขนของเข้าเก็บที่ห้องใต้บันไดของทางวัดทุกวันจนผมจำหน้าอาสาสมัครที่ช่วยขนของได้แล้วครับ)

รถรับจ้างมาส่งคนแล้วก็ไป สร้างภาระให้กับทางวัดน้อยกว่ารถส่วนตัวที่มาจอดตลอดซะอีก ลองมาให้ความสำคัญของการใช้รถสาธารณะมากกว่าให้ความสำคัญของรถส่วนตัวดูบ้างซิครับ หรือกลัวเจ้าภาพใหญ่ๆเขาจะไม่มาทำบุญถ้าเอารถส่วนตัวมาไม่ได้ (ประชดอีกแล้ว แย่จัง)

อ้างว่ามีปัญหาด้านความปลอดภัย ไม่รู้ว่าคนขับเป็นใครมาจากไหนอาจสร้างปัญหาให้ได้ แล้วคนที่ขับรถส่วนตัวเข้ามาคุณรู้จักทุกคนหรือ รถตู้ที่เขาเหมามาแล้วคนขับนอนรออยู่ที่รถคุณรู้จักเขาหรือ ถ้าคนขับแท็กซี่เขารู้ว่าวัดเราไปตั้งแง่กับเขาระวังเขาจะเกลียดเอานะครับ

เมื่อห้ามแล้ว ควรหาทางออกให้กับคนที่โดนผลกระทบด้วยซิครับ ไม่ใช่ถือสิทธิฉันจะห้ามใครจะทำไมแบบนี้

#10 บุษบา

บุษบา
  • 131 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 11:22 AM

เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ ถ้าเจอกับตัวเองอาจจะน้อยใจเหมือนกันค่ะ
แต่คิดซะว่า ยิ่งลำบาก ยิ่งได้บารมีมากนะคะ หลวงพ่อท่านสอนไว้
ถ้าไม่พบความลำบาก เราจะได้บุญ ได้บารมีได้อย่างไร
ยิ่งลำบาก ก็ขอให้ยิ่งไม่หวั่น อย่าให้มีอะไระมาขวางกั้นหนทางสร้างบารมีเราได้นะคะ
คุณจะมีประวัติการสร้างบารมี ที่สวยงามมากเลย
บันทึกไว้ในประวัติศาสตร์การสร้างบารมีส่วนตัวไว้เลยค่ะ
ในอนาคตข้างหน้า เมื่อคุณร่ำรวยประสบความสำเร็จแล้ว
คุณอาจะเป็นคนหนึ่งที่ขึ้นในรายการ สู้ต่อไป
ก็อย่าลืมนำเหตุการณ์ตอนนี้ไปเล่าให้สาธุชนฟังด้วยนะคะ wink.gif
ว่าหนทางการสร้างบารมี ผ่านอะไรมาบ้าง
และหวังว่าทางฝ่ายจราจรจะมีทางแก้ไชให้ดีขึ้นนะคะ
อธิษฐานช่วยให้ทุกท่านได้มีหนทางการสร้างบารมีที่สะดวกสบายทุกๆท่านเลยนะคะ
สาธุ

#11 แน่วแน่

แน่วแน่
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 11:30 AM

เข้าใจความรู้สึกครับ ผมเองก็เจออย่างนี้เหมือนกัน มากับแม่ที่ขาไม่ค่อยดี เดินมากๆไม่ค่อยได้จะปวดขามาก
แล้วมาเจอเหตุการณ์แบบนี้ โดยที่ รปภ.ไม่อธิบายเหตุผล บอกเพียงแค่ให้จอดแท็กซี่ตรงนี้ห้ามลงชั้นล่าง
ของสภาฯ แต่รถส่วนตัวกลับลงได้ เจออะไรกะทันหันแบบนี้แล้วไม่มีคำอธิบาย ยอมรับครับว่าสับสนและใจขุ่นชั่วขณะ
บางทีทำให้คิดว่ามันเหมือนกับแบ่งชนชั้นวรรณะ มันสับสนอยู่ในหัว ตัวผมไม่เท่าไหร่แต่ห่วงแม่ที่ขาไม่ค่อยดี
พยายามคิดในแง่ดีและอธิบายให้แม่ฟังว่าแท็กซี่คงทำให้เกิดปัญหา พยายามให้คิดถึงส่วนรวมเป็นหลัก
ก็พอผ่อนคลายลงไปบ้าง แต่ถ้าทางวัดมีคำอธิบายที่มีเหตุผลชัดเจนว่าทำไมทำไม่ได้ เกิดปัญหาอะไร
ก็จะทำให้คนที่เจอเหตุการณ์นี้ สับสน ใจขุ่น หรือน้อยใจ ลดลง ไม่ใช่แค่สั่งห้ามลงแล้วไม่อธิบาย
ปล่อยให้คนที่เจอเหตุการณ์นี้ งง สับสน มีคำถามอยู่ในหัวมากมาย
และทางวัดควรหาวิธีแก้ไขโดยด่วน ถ้าแท็กซี่ลงด้านล่างของสภาฯแล้วจอดรถกีดขวางขณะส่งผู้โดยสาร
ก็ควรหาจุดจอดรถส่งผู้โดยสารให้เป็นที่เป็นทาง ไม่ให้ขวางทางจราจร ให้จัดระเบียบให้ดี
ถ้าไม่ให้รถแท็กซี่ลงด้านล่างสภาฯ แล้วผู้สูงอายุ หรือผู้ที่ขาไม่ค่อยดี แล้วไม่มีรถส่วนตัวจะทำยังงัย
และผู้ที่เกี่ยวข้องควรมีคำอธิบายให้ชัดเจนอย่างเป็นทางการด้วยครับว่ามีปัญหาอะไรเกิดขึ้น
กำลังแก้ไขอยู่ตอนนี้ไม่ให้ลงชั้นล่างชั่วคราว หรือไม่ให้ลงอย่างถาวร
ไม่ใช่รู้กันเพียงแค่วงแคบๆ เฉพาะเจ้าหน้าที่เท่านั้น

#12 kiangjung

kiangjung
  • 119 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 11:50 AM

คุณทัพพีในหม้อ จะน้อยใจอย่างไร ก็ขอให้มาวัดนะค่ะ เป็นลูกหลวงพ่อ ต้องอย่าท้อใจค่ะ เราคนจนเหมือนกัน เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

#13 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 12:47 PM

คิดว่าคงกำลังหาวิธีอ่ะแหละ
ตอนนี้ก็นึกออกแต่

อาสาสมัครช่วยแบกสัมภาระ+รถเข็น !!!

#14 usr18426

usr18426
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 01:00 PM

เจ้าหน้าที่ที่ดูแลการจราจร หรือเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัย ต้องคุยกันแล้วละครับ และช่วยตอบคำถามนี้ให้ด้วย หรือเจ้าหน้าที่ที่ดูแลเวปช่วยหาคำตอบให้ ผู้มีบุญท่านนี้ด้วย เพราะอ่านมามีแต่คนเห็นใจแต่กลับไม่มีใครหาคำตอบให้ ช่วยด้วยเถอะครับ อย่าลืมว่าบารมีคนเรานะไม่เท่ากันจะให้คิดเห็นเหมือนกันคงเป็นได้ยาก อย่าได้มองผ่านปัญหานี้ไป

#15 cherry

cherry
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 01:01 PM

สวัสดีคะ คุณทัพพีในหม้อ เข้าใจนะคะว่าคุณจะรู้สึกยังไง
เป็นปกติของคนที่เจออะไรแบบนี้ก็ย่อมรู้สึกแย่ น้อยใจเป็นธรรมดา
แต่อยากขอให้คุณทัพพีในหม้อเข้มแข็งไว้ก่อนนะคะ
แล้วทำใจใสๆเย็นๆ มองดูว่านี่คือการพยายามแก้ปัญหาของวัด
ที่เมือมีปัญหาต่างๆเกิดขึ้น วัดก็จะพยายามแก้ไขให้ดีที่สุด
แต่ในความเป็นจริงมันอาจยังไม่ดีพอ เพราะยังไม่รู้ว่าสิ่งที่แก้จะแก้ปัญหา
ได้จริงรึป่าว พวกเราซึ่งตั้งใจดีที่จะมาทำบุญ ก็ย่อมต้องการให้วัด
แก้ปัญหาต่างๆได้ดี และเมือเราเห็นว่าการแก้แบบนี้ยังมีปัญหาอยู่
เราก็ใจเย็นๆแล้วแจ้งกับทางวัดดีดี ดีมั้ยคะ เพื่อจะให้ทางวัดมีข้อมูล
ในการแก้ปัญหาให้ดียิ่งๆขึ้นต่อไปนะคะ
ถ้าเรามองให้ลึกถึงเจตนาจะรู้ว่าทางวัดเจตนาดี (แต่ผลออกมาอาจยังทำได้ไม่สมบูรณ์)
และเราก็มีเจตนาดีในการทำบุญ เราทั้ง2มาช่วยเหลือกันทำให้งานบุญของ
เราก้าวหน้าและสมบูรณ์ขึ้นเรื่อยๆนะคะ
คุณทัพพีเป้นส่วนหนึงนะคะ ทีจะช่วยกัน
เพราะเรามีเจตนาเดียวกันคะ smile.gif สาธุและอนุโมทนาบุญด้วยนะค๊า

#16 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 01:11 PM

น่าเห็นใจค่ะ
รบกวนผู้เกี่ยวข้องแก้ไขด้วยนะคะ
คุณทัพพีในหม้อก็ใจเย็นๆก่อนนะคะ อย่างน้อยกระทู้นี้ก็จะทำให้เกิดประโยชน์กับอีกหลายๆท่านที่ประสบปัญหาเดียวกันค่ะ
Relax & Alert

#17 cherry

cherry
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 01:13 PM

สวัสดีคะ คุณทัพพีในหม้อ
เข้าใจนะคะว่าคุณจะรู้สึกยังไง เป็นปกติของคนที่เจออะไรแบบนี้ก็ย่อมรู้สึกแย่ น้อยใจเป็นธรรมดา
แต่อยากขอให้คุณทัพพีในหม้อเข้มแข็งไว้ก่อนนะคะ
แล้วทำใจใสๆเย็นๆ มองดูว่านี่คือการพยายามแก้ปัญหาของวัด
ที่เมือมีปัญหาต่างๆเกิดขึ้น วัดก็จะพยายามแก้ไขให้ดีที่สุด แต่ในความเป็นจริงมันอาจยังไม่ดีพอ
เพราะยังไม่รู้ว่าสิ่งที่แก้จะแก้ปัญหาได้จริงรึป่าว ยังขาดตกอะไรบ้าง
พวกเราซึ่งตั้งใจดีที่จะมาทำบุญ ก็ย่อมต้องการให้วัดแก้ปัญหาต่างๆได้ดี
และเมือเราเห็นว่าการแก้แบบนี้ยังมีปัญหาอยู่ เราก็ใจเย็นๆแล้วแจ้งกับทางวัดดีดี ดีมั้ยคะ
เพื่อจะให้ทางวัดมีข้อมูล ในการแก้ปัญหาให้ดียิ่งๆขึ้นต่อไปนะคะ
ถ้าเรามองให้ลึกถึงเจตนาจะรู้ว่าทางวัดเจตนาดี (แต่ผลออกมาอาจยังทำได้ไม่สมบูรณ์)
และเราก็มีเจตนาดีในการทำบุญ เราทั้ง2มาช่วยเหลือกันทำให้งานบุญของ
เราก้าวหน้าและสมบูรณ์ขึ้นเรื่อยๆนะคะ
คุณทัพพีเป้นส่วนหนึงนะคะ ทีจะช่วยกัน
เพราะเรามีเจตนาเดียวกันคะ happy.gif สาธุและอนุโมทนาบุญด้วยนะค๊า

#18 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 02:24 PM

คุณทัพพีในหม้อ ผมก็เป็นคนไม่มีรถเหมือนกันครับ แต่คุณ อย่าน้อยใจเลยนะครับ ให้คิดถึงบุญนะครับ อย่าใจขุ่นเลยครับ ผมจะช่วยอธิฐาน และถ้าผมทำได้มากกว่านั้น ผมขอนำเรื่องของคุณ ไปให้ฝ่ายจราจรพัฒนาให้ดียิ่งขึ้นนะครับ อย่างไงกระทู้นี้ก็ดีนะครับ เราจะได้รู้ปัญหาและแก้ไขครับ

สร้างบุญต่อไปนะครับ อย่าให้กิเลสมาร มารขัดขวาง เพราะบุญเป็นบ่อเกิดให้ความสำเร็จ บาปทำให้ชีวิตเราตกต่ำ แล้วสักวันจะเห็นผลที่ทำ เหมือนตอนนี้ที่ผมเห็นผลของบุญ (ถ้าวันหน้าผมเห็นคนถือของหนัก ผมจะรีบไปช่วยเลยครับ เพื่อจะได้ช่วยกันรักษาบรรยากาศ และใจ ให้ใสๆๆ จะได้บุญกันไปเต็มที)

#19 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 02:30 PM

เห็นใจครับ เมื่อก่อนผมก็มีสภาพแบบเดียวกันครับ เพราะรถแท๊กซี่จอดได้ด้านข้างของสภาเท่านั้น ถ้าจะให้สะดวกก็จะเลือกลงด้านข้างวิหารหลวงปู่ และเดินเข้าด้านหน้าสภาเอา ได้ไม่ต้องเดินขึ้นลงบันได

แต่ก็สาธุชนมากันเยอะ ก็น่าเห็นใจ รปภ. เหมือนกันนะครับ เพราะถ้าอนุญาตอาจจะเกิดเหตุในภายหน้าเกี่ยวกับการจัดระเบียบได้

ทำใจใสๆ ว่าอย่างไรว่าตามกันครับ

#20 thirapat_k

thirapat_k
  • 21 โพสต์
  • Location:644/49 ถ.ประชาอุทิศ47 บางมด ทุ่งครุ กทม. 10140 BKK Thailand
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 02:41 PM

ที่หน้าวัดจะมีรถพ่วงบริการอยู่ครับ ผมก็ไม่มีรถส่วนตัว ก็ใช้บริการประจำส่งถึงทางเข้าสภาเลยครับ หรือไม่ก็ใช้บริการรถสาธุชนของวัดก็ได้ครับ มาเอาบุญ มีอุปสรรคบ้าง ถือว่าเป็นการทดสอบขันติบามีครับ ขอให้ใจใสๆนะครับ

#21 nuntawatee

nuntawatee
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 03:25 PM

คิดอย่างนี้ ช่วยได้ไหมคะ

เมื่อก่อน ตอนวัดยังไม่มีอะไร คนรุ่นเก่าๆที่มาสร้างบารมี มาตั้งแต่ยังไม่มีทางเดิน
ลุยโคลนกันเข้ามา ไม่มีศาลาใหญ่ๆหลบแดดด้วยกระมัง ต้องเดินถือร่มกันมาเป็นแถวๆ

น่าจะห้องน้ำก็ไม่สะดวก เพราะยังอยู่ช่วงระหว่างสร้างใหม่ๆ

อาหารการกิน ก็ไม่น่าจะมีมาก ไม่น่ามีบริการให้เหมือนปัจจุบัน มีทั้งข้าวและน้ำ

เข้าใจว่า หนทางที่จะเข้ามาถึงวัด ก็น่าจะลำบากกว่านี้ค่ะ ถนนน่าจะเป็นลูกรัง
เพราะสมัยนั้น ยังไม่เจริญเท่านี้ แต่พวกเขาก็มาสร้างบารมีกันตั้งแต่ยุคแรกๆ

เคยอ่านหนังสือของหลวงพ่อทัตตะชีโว ว่าท่านเคยทำงานแล้วอั้นปัสสาวะนานๆ เพราะความที่ต้องลุยงาน
และคงห้องนำห้องท่า สมัยนั้นยังไม่สะดวกสบายเท่านี้

คิดอย่างนี้ เราคงรู้สึกว่าตอนนี้สบายกว่าเยอะนะคะ

จริงๆแล้ว เห็นใจคุณทัพพีในหม้อ มากๆเลยละ แต่ความสะดวกสบายคงจะตามมาในไม่ช้า
ถ้างานก่อสร้างหลายๆอย่างเสร็จ และเข้าที่เข้าทางมากกว่านี้ ถ้าเราเข้าใจว่าการแก้ปัญหาบางอย่าง
ต้องใช้เวลา เราก็จะสบายใจและไม่ขุ่นเคือง

เพราะวัดเองอยากให้คนมาวัดเยอะๆ อยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นใครก็ตาม ไม่อย่างนั้น คงไม่มีการก่อสร้างรองรับ
สาธุชนอีกมากมายในอนาคตหรอกค่ะ อดใจรออีกหน่อย เดี๋ยวทุกอย่างก็เข้าที่เองแหละ รับรองว่าต้องมี
บริการให้สาธุชนที่ต้องเดินไกล เข้าสภาได้สะดวกกว่านี้อย่างแน่นอน ไม่อย่างนั้นทางวัดคงไม่จัดรถให้สาธุชนมาวัด
อย่างสบายๆหรอกนะคะ

ใจเย็นๆนะคะ อย่าเพิ่งน้อยใจ อย่าประชดใครเลย เดี่ยวบุญหกหล่นหมด
วันหลังหากมีสัมภาระมาเยอะๆ ลองโบกรถสาธุชนที่พอว่างๆ เข้าไปก็ได้นะคะ
มั่นใจว่า คนวัดเราอยากได้บุญกันมาก คงมีคนอาสารับไปส่งค่ะ
ขอให้มาสร้างบารมีต่อไปนะ มีเพื่อนๆ เห็นใจคุณเยอะเลย

#22 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 04:10 PM

ปัญหานี้ โดยส่วนตัว ผมมองเรื่องนี้ 2 ด้านครับ ว่า
1 ) มุมมองของสาธุชน อุปมาเหมือน คนใช้บริการ
2 ) มุมมองของเจ้าหน้าที่บริหาร ด้านความปลอดภัยและดูแลความเป็นระเบียบ ของอาคาร ( ผู้ให้บริการ )

1 ) มุมมองของสาธุชน

ข้อควรปรับปรุงแก้ไข กรณีนี้ เกิดจาก การขาดความรอบรู้ ขาดการมองภาพรวมของ คณะบริหารงาน
ในกรณีนี้หมายถึง เจ้าหน้าที่บริหาร ด้านความปลอดภัยและดูแลความเป็นระเบียบ ของอาคาร ว่า

การกำหนดไม่ให้ รถยนต์รับจ้างสาธารณะ ทั้งรถตู้และ taxi ห้ามเข้ามาส่งสาธุชน ในอาคาร

จะมีสิ่งกระทบต่อเนื่องสาธุชน ที่ไม่ใช้รถยนต์ส่วนบุคคลอย่างไรบ้าง เช่น
ความไม่สะดวก ความลำบากของผู้สูงอายุ สุขภาพไม่ดี ผู้มีสัมภาระ ที่นำมาด้วย

รวมถึง การกระทบต่อศรัทธา ว่า
ทำให้สาธุชน เกิดความรู้สึกว่า มีการแบ่งชนชั้น หรือไม่ให้ความสำคัญสาธุชนบางกลุ่มเท่าที่ควร

ถ้าเจ้าหน้าที่บริหาร ด้านความปลอดภัยและดูแลความเป็นระเบียบ ของอาคาร ใช้วิธีนี้เพียงเพราะ

ป้องกัน taxi บางคัน / หลายคัน กีดขวางการจราจร ทำให้ช่วงใกล้เวลาปฏิบัติธรรม รถยนต์ส่วนบุคคลที่จะเข้าอาคารติดมาก

แต่ก็ควร
1 ) ให้ความสำคัญถึงผลกระทบ ต่อความไม่สะดวก ความลำบากของผู้สูงอายุ สุขภาพไม่ดี ผู้มีสัมภาระ ที่นำมาด้วย
รวมถึง การกระทบต่อศรัทธา

2 ) หาวิธีบรรเทา ปัญหาในข้อ 1 ) เช่น
กำหนดจุดส่งสาธุชน ของ taxi ให้สะดวกกว่านี้ เดินใกล้กว่านี้
ประสานงานเจ้าหน้าอาสาสมัคร ที่เกี่ยวข้อง เช่น
จนท. จราจร เพื่อกำหนดป้ายทางเดินรถหรือโบก taxi ไปเส้นทางที่สะดวกกว่านี้
จนท. ต้อนรับ สาธุชน ให้ไปเปิดจุดบริการ wheel chair สำหรับผู้สูงอายุ + รถซาเล้งในการลำเลียงสัมภาระ

ข้อคิด

จริงอยู่ว่า วิธีแก้ไขปัญหา โดยกำหนดไม่ให้ รถยนต์รับจ้างสาธารณะ ทั้งรถตู้และ taxi ห้ามเข้ามาส่งสาธุชน ในอาคาร
จะง่ายดี + ไม่เพิ่มงาน/ภาระ ของเจ้าหน้าที่

แต่ไม่ควรลืม ว่า วัด อยู่ด้วยศรัทธาของสาธุชน
จึงควรให้ความสำคัญ ในการบริหาร รักษาศรัทธาสาธุชนทุกกลุ่มให้ใกล้เคียงกัน

ทุกปัญหามีวิธีแก้ไข มีทางออกปัญหา อื่น ๆ อีกมากมาย
ในกรณีนี้ ผมคิดว่า เจ้าหน้าที่บริหาร ด้านความปลอดภัยและดูแลความเป็นระเบียบ ของอาคาร

ไม่ควรดูเบา สาธุชนที่ขาดความพร้อมบางอย่าง ในการทำความดี เช่น ทรัพย์ ยานพาหนะ สุขภาพไม่ดี
ต้องรู้สึก มีการแบ่งชนชั้น หรือไม่ให้ความสำคัญสาธุชนบางกลุ่มเท่าที่ควร เลยนะครับ

2 ) มุมมองของเจ้าหน้าที่บริหาร ด้านความปลอดภัยและดูแลความเป็นระเบียบ ของอาคาร
ทุกงานในโลกนี้ ไม่มีงานไหนมีความสมบูรณ์แบบโดยแท้
และมีทั้งข้อด้อย ข้อบกพร่อง มีจุดแข็ง/จุดอ่อนในตัวมันเองทั้งนั้น

ผมเชื่อว่าเจ้าหน้าที่บริหาร เจ้าหน้าที่ปฏิบัติงาน ยุวชน เยาวชน อาสาสมัครของวัดพระธรรมกาย
ต่างก็มีกุศลเจตนา มีความเสียสละ ทุ่มเททำหน้าที่ เหน็ดเหนื่อย ตรากตรำ ในการเตรียมสถานที่ ในการเตรียมงานบุญ
เพื่ออำนวยความสะดวก ความสบายใจแก่สาธุชนทุกท่าน
ให้มาวัดทำความดี สั่งสมบุญ บำเพ็ญทาน รักษาศีล

ที่สำคัญเวลาปฏิบัติธรรม เจริญสมาธิภาวนา
สาธุชนจะได้ใจสงบ หยุด นิ่ง เข้าถึงธรรมภายในกันได้อย่างง่าย ๆ สบาย ๆ

รวมถึงวัฒนธรรมชาวพุทธที่สะอาด สงบ สง่างาม อย่างที่จะหาสถานที่ไหนได้ยากอยู่แล้ว นะครับ

จะว่าไปแล้ว งานอำนวยความสะดวก ความสบายใจแก่สาธุชน ของเหล่าเจ้าหน้าที่ทุกท่าน
เป็นภาระที่หนักหน่วงมากพอสมควร
ต้องใช้ความเสียสละ ความทุ่มเท ทั้งแรงกาย ที่เหน็ดเหนื่อย ตรากตรำ ในการเตรียมสถานที่ ในการเตรียมงานบุญ
และแรงใจ เมตตา กรุณา ความปรารถนาดี มากพอสมควร
กิจกรรม งานกุศล ของวัดพระธรรมกาย จึงมีวันนี้ได้

หากมีความบกพร่อง และข้อควรปรับปรุงแก้ไขใด ๆ ของวัดพระธรรมกาย
ผมคิดว่า เจ้าหน้าที่บริหาร เจ้าหน้าที่ปฏิบัติงาน ยุวชน เยาวชน อาสาสมัครของวัดพระธรรมกาย
ก็ยินดีที่จะปรับปรุงแก้ไข พัฒนาให้ดียิ่งขึ้น อยู่แล้วนะครับ

ทั้งในเรื่องประสิทธิภาพ ประสิทธิผลของการทำงาน
ในเรื่องของ ความปิติ อิ่มเอมใจในการสร้างทานกุศล
และการปฏิบัติธรรม ที่ละเอียด ลุ่มลึกไปตามลำดับของทุกคนที่มาวัดพระธรรมกาย

ดังนั้น หากว่าเราแต่ละคน เห็นความบกพร่อง และข้อควรปรับปรุงแก้ไขใด ๆ ของวัดพระธรรมกาย
ผมคิดว่า

คุณสมควร แสดงความคิดเห็นต่อปัญหา ให้คำชี้แนะ แนวทางแก้ไขปัญหาต่าง ๆ ได้นะครับ

แต่ควรเป็นในเชิงสร้างสรรค์ เพื่อชี้ขุมทรัพย์ ติเพื่อก่อควบคู่กับปิยะวาจา ด้วยนะครับ

ขออนุโมทนา เจ้าของกระทู้และทุกท่านที่เป็นกัลยาณมิตร ให้กันและกัน ด้วยนะครับ สาธุ
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#23 ชัย499

ชัย499
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 04:33 PM

เห็นใจครับ เพราะระยะทางก็ไม่ใช่ใกล้ อยากให้กำหนดจุดจอดรถที่สะดวกขึ้น และอาจมีจราจรคอยอำนวยการ และอยากให้จัดรถบริการด้วย จะอำนวยความสะดวกได้มากครับ

#24 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 04:33 PM

ถ้าคุณเจ้าของกระทู้ไม่ได้ง่อยเปลี้ยเสียขา ก็คิดว่า ออกกำลังกายก็ดีนะครับ เพราะพื้นที่วัดกว้างขวางดีออก ปกติถ้าไม่ได้มาวัดก็แทบไม่ได้ออกกำลังกายเลยนี่นา อย่าทำตัวเป็นคนแก่ขี้บ่นนักสิครับ คิดแง่บวกดีกว่า ใจก็สบาย หัดมองวัดหรือมองคนอื่นในแง่ดีบ้าง แล้วใจจะปลอดโปร่งอีกเยอะเลยนะครับ ไม่ต้องมาทนน้อยเนื้อต่ำใจไม่เข้าเรื่องแบบนี้ เวลาผมมาวัดก็ไม่ได้คิดว่าจะมาเอาความสะดวกสบายตามใจ เพราะต่างคนก็ต่างใจ ร้อยพ่อพันแม่จริงไหม จะให้วัดตามใจทุกคนแล้วกฏระเบียบที่ทำให้หมู่คณะงดงามจะหาได้จากไหนล่ะ พยายามมองประโยชน์ส่วนรวมให้สูงกว่าประโยชน์ส่วนตนนะครับ
ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#25 BetBenzBoy

BetBenzBoy
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 04:34 PM

ผมเห็นด้วยกับคุณ Dd2683 อย่างมาก
และผมก็เคยเจอเหตุการณ์แบบเจ้าของกระทู้ แต่ด้วยอายุยังน้อย สุขภาพยังแข็งแรงพอใจ ก็เลยคิดว่าเดินก็ได้ไม่มีปัญหา แต่บอย ๆ เขาก็ไม่ไหวเหมือกัน เพราะวัดเราพื้นที่ใช่น้อยซะเมื่อไหร่ ผมเดินจากจุดรักษาความปลอดภัยหน้าวัด ไปสภาธรรมกายสากล มือทั้ง 2 ก็หิ้วของพลุงพลังเลย และหลังจากวันนั้น ก็ไม่เจอเหตุการแบบนั้นอีก จนกระทั้งได้รับรู้ว่ามีเหตุการณ์แบบนี้อีกแล้ว ยังงัยรบกวนผู้เกี่ยวข้องช่วยหาทางออกที่ดีด้วยนะครับ เพราะผมก็หนึ่งในจำนวนผู้ไม่มีรถส่วนตัว และเวลาที่คุณแม่ผมมาจากต่างจังหวัด ผมก็ใช้บริการรถ TAXI รับคุณแม่จากสนามบินเดินทางมาวัดเช่นกัน ทำอย่างงี้มาโดยตลอด อย่าได้มีอะไรเปลี่ยนแปลงที่ดูจะพลิกจากหน้ามือเป็นหลังมือเลยนะครับ "เมื่อมาวัดยากใครบ้างอยากจะมาถูกหมั้ยครับ"

#26 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 04:58 PM

เข้าใจว่า องกรใหญ่ขึ้น บริหารจัดการจึงต้องจัดทำเป็นระบบ
จึงได้วางกฏให้เคร่งครัดขึ้น เพื่อให้เกิดความมีระเบียบ
ผู้ปฏิบัติ ในหลายระดับ บางคน ก็อาจจะยึดถือกฏระเบียบอย่างจริงจังเกินความพอดี
จนบางสถานนะการณ์ ก็เกิดผลเสียขึ้นได้

ผมว่า ทุกฝ่ายคงเปิดใจเปิดรับฟังปัญหา และแก้ไข ซึ่งสิ่งเหล่านี้เป็นนโยบายของวัดอยู่แล้วครับ

#27 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 05:11 PM

ผมเองก็เป็นคนที่เคยไม่มีรถ แล้วก็มามีรถ จากนั้นก็กลับไปไม่มีรถอีก แต่ตอนนี้มีรถอีกครั้งแล้ว.....
แต่จะด้วยสถานการณ์ใดๆก็ตาม ผมก็ยังมาวัดเป็นปกติ จะลำบากมาก หรือลำบากน้อย หรือสบายมาก
หรือสบายน้อย ผมคิดว่าอยู่ที่....ใจของเราเองต่างหาก ที่จะมองสถานการณ์ว่าที่เราเจอ เราจะรักษาใจ
ของเราให้ใสๆเอาไว้ได้อย่างไร.....คงไม่มีอะไร ถูกใจ และ ได้ดั่งใจ เราไปหมดเสียทุกอย่าง
หลวงพ่อท่านจึงอธิฐานขอพรกับพระพุทธเจ้าว่า....ขอให้มีความอดทน....นั่นก็จะเป็นการชี้ให้เห็นแล้วว่า
จะรวย จะจน จะสบายมาก จะสบายน้อย มันไม่ใช่ปัญหาเลย
วัดเรากำลังพัฒนาครับ ยังไม่สมบรูณ์ในทุกๆด้าน ทุกๆทาง ใจเย็นๆครับ (ผมว่าถ้าหากคุณเจอเหตุการณ์
ที่ต้องลงกลางทางอีกครั้ง คุณจะไม่ลองขอความช่วยเหลือจากผู้ที่มีรถหน่อยหรือครับ เขาคงไม่ใจร้าย
เพราะผมเอง รับคนเดินกลางทางมาเป็นประจำ) เอาใจช่วยน่ะครับ สู้ สู้

#28 nikorn302515

nikorn302515
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 06:39 PM

สู้ต่อไป ครับ
สู้ โว๊ย...

#29 คนรักบุญ

คนรักบุญ
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 07:54 PM

เป็นคนไม่มีรถส่วนตัวเหมือนกันค่ะ
ก็ขอให้กำลังใจทุก ๆ คน ที่ลำบากค่ะ
เราเกิดมาสร้างบารมีค่ะ ทำใจให้ใสให้มากที่สุด ขณะไม่เผลอสติ
แต่ถ้าเริ่มขุ่น ก็เตือนตัวเองให้ปล่อยวาง
แล้วสอนตัวเองว่าเกิดมาทำไม จะช่วยให้ขุ่นน้อยลง
ลองดูนะคะ สู้ สู้ แล้วไปด้วยกันเป็นทีมนะคะ

#30 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 08:18 PM

แนะนำว่า ผู้ที่ใช้บริการสาธารณะ น่าจะรู้เหตุและผลของการห้ามดี และเป็นผู้ที่ได้รับผลกระทบโดยตรง แทนที่จะมาต่อว่าอย่างเดียว ให้ลองๆช่วยคิดวิธีแก้ปัญหาที่ได้ประโยช์ืกันทุกฝ่ายไม๊ครับ

ผมอยากเสนอให้ มีจุดสำหรับส่งแท๊กซี่โดยเฉพาะ จะได้ไม่กีดขวางทางจราจร จะเป็นชั้น1 หรือชั้น2ก็ได้ สำหรับคนที่มีสัมภาระเยอะ ก็ให้น้องๆอาสาสมัครมาช่วยขน แบบเดียวกับพิธีตักบาตร

เห็นด้วยกับความเห็นข้างบน ว่าวัดอยู่ได้เพราะศรัทธาญาติโยม ผู้ที่ดูแลเรื่องการอำนวยความสะดวกญาติโยม ต้องมี Service Mind มากกว่านี้ครับ

ไม่งั้นต่อไป หลวงพ่อไม่อยู่แล้ว วัดจะลำบากนะ