ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * - - 1 คะแนน

เกิดใหม่ในกายธรรม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 doramn

doramn
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 03:19 PM

อยากถามผู้รู้ครับว่า ผู้ที่ได้ธรรมกายอรหัตผลอันเป็นกายเป้าหมาย เมื่อบรรลุแล้วไม่ต้องมาเกิดอีก แล้วสามารถเลือกไปพักที่ดุสิตบุรีวงบุญพิเศษรึเปล่าครับ แค่สงสัยครับ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 04:19 PM

ยังไม่ใช่น่ะครับ การที่จะหมดกิเลสนั้น จะต้องอาศัยปัญญาของกายธรรมที่เข้าถึง เจริญวิปัสสนาพิจารณาความไม่เที่ยง เป็นทุกข์ ไม่ใช่ตัวตนที่แท้จริง ของกายมนุษย์ ทิพย์ พรหม อรูปพรหม จนละคลายความยึดมั่นถือมั่นในทุกกายในโลก แล้วก็ปล่อยวางหมดกิเลส บรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์น่ะครับ

อุปมาเหมือนคนแล่นเรือมาถึงฝั่งแล้ว แต่ยังไม่ปล่อยวางในเรือ ยังไม่ทิ้งเรื่อขึ้นฝั่ง เขาก็ยังไม่หมดความอาลัยในเรือน่ะครับ เพียงแต่เขามีความพร้อมแล้วเท่านั้นเอง เพราะแล่นเรือมาจ่อที่ฝั่งแล้ว
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 doramn

doramn
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 04:56 PM

อนุโมทนาบุญครับ

#4 บารมีธรรม

บารมีธรรม
  • 212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2007 - 11:50 PM

ขออนุโมทนาบุญ กับคุณหัดฝันครับ สาธุ
ตอบได้ดีมากครับ

#5 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 08:10 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#6 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 09:31 AM

การบรรลุในกายต่าง ๆ แบ่งเป็น 2 หลัก คือ 1. บรรลุแบบเข้าถึงกายต่าง ๆ 18 กาย จากกายมนุษย์ กายทิพย์ กายรูปพรหม กายอรูปพรหม กายธรรม (โคตรภู) กายธรรมโสดาบัน กายธรรมสกิทาคามี กายธรรมอนาคามี กายธรรมอรหัตผล กล่าวคือเข้ากายไปเรื่อย ๆ ในขณะที่เจริญสมาธิอยู่จนถึงกายอรหัตตผล เพื่อให้เกิดปัญญาและความบริสุทธิ์ เกิดญาณรู้เห็นต่าง ๆ แต่เมื่อออกจากสมาธิแล้วจะถอดออกมาอยู่ในระดับกายธรรมโคตรภู เพราะยังไม่สามารถขจัดกิเลสให้สามารถบรรลุขั้นโสดา สกิทาคามี อนาคามี อรหัตผลได้ (เหตุผลเพราะ 1. บารมียังไม่พอจะบรรลุกับ พวกที่ปรารถนาจะไปที่สุดแห่งธรรม) ส่วนอีกระดับคือ ผู้มีบารมีจะได้บรรลุโสดา สกิทาคามี อนาคามี อรหัตผล เมื่อมีบารมีพอจะบรรลุโสดา ก็จะคงที่อยู่ในระดับโสดา บารมีพอบรรลุสกิทาคามี ก็จะคงที่อยู่ในสกิทาคามี ถ้าบารมีถึงอนาคามี ก็คงทีอยู่อนาคามี ถ้าบารมีถึงอรหัตผลก็จะคงที่อยู่อยู่อรหัตผล แม้จะเลิกนั่งสมาธิแล้วก็จะไม่ถอดถอยออกมาตามบารมีที่เราสามารถบรรลุได้ เมื่อบรรลุถึงอรหัตผลแล้วก็ต้องเข้านิพพานอย่างเดียว

#7 dineshwaran

dineshwaran
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 01:34 PM

OOOOOO..... i understand now... thanks.. sadhu

#8 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 03:02 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ... สาธุ..._/|\_

#9 cheterk072

cheterk072
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 04:34 PM

อนุโมทนาครับ

#10 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2007 - 06:18 PM

ดีครับ ได้ความรู้ดีครับ สาธุๆๆ

#11 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2007 - 02:52 PM

ผู้ที่ได้ธรรมกายอรหัตผลอันเป็นกายเป้าหมาย เมื่อบรรลุแล้วไม่ต้องมาเกิดอีก แล้วสามารถเลือกไปพักที่ดุสิตบุรีวงบุญพิเศษรึเปล่าครับ แค่สงสัยครับ
- ผู้ที่บรรลุอรหัตผล คือผู้ที่หลุดพ้นจากวัฏฏะสงสาร เพราะได้กระทำการปราบกิเลสอาสวะสิ้น เมื่อละโลกจึงมีนิพพานเป็นอายตนะดึงดูด
- ดีที่สุดคือปฏิบัติธรรมให้เข้าถึง แล้วปริศนาต่างๆจะกระจ่าง
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#12 doramn

doramn
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2007 - 08:27 PM

สรุปว่าเลือกได้ใช่มั้ยครับ

#13 Mink-Sureechan 581027

Mink-Sureechan 581027
  • 17 โพสต์
  • Location:14/14 ม.8 บ้านสวนวัลยา คลอง 3 อ.คลองหลวง ปทุมธานี 12120
  • Interests:เรื่องราวการสร้างบารมีกันไปเป็นทีม พลังหมู่ ความเป็นผู้มีหัวใจเดียวกัน การทำวิชชาธรรมกายไปเป็นทีม ทุกกายรวมเป็นหนึ่งเดียว ตามติดมหาปูชนียาจารย์ไปสู่ที่สุดแห่งธรรม

โพสต์เมื่อ 25 April 2007 - 10:00 PM

น่าสนใจจริงๆ สำหรับผู้ตอบแต่ละท่าน ทำยังไงจึงจะแน่ใจได้ว่า คนไหนตอบถูก เรื่องแบบนี้ อาศัยความเข้าใจอย่างเดียว ไม่พอ ต้องปฏิบัติให้ถึง ถ้าอยากรู้จริงๆ ต้องให้ผู้รู้จริงตอบจึงจะดี แต่เรื่องแบบนี้ ถ้าถามหลวงพ่อฯ ท่านจะตอบว่าอย่างไรทราบไหม น่าจะมีแต่หลวงพ่อที่จะตอบได้นะคะ อย่าเรียนรู้เรื่องแบบนี้จากการคุยกันโดยไม่รู้ว่าใครเป็นใครเลยค่ะ อันตราย...ถ้าตอบถูก ก็ไม่รู้ ถ้าตอบผิด ก็ทำให้เข้าใจผิด แก้ไขยากค่ะ ขอแสดงความเห็นมาแบบนี้ ดีที่สุดนั่งไปตามที่หลวงพ่อสอน เข้ากลางไปเรื่อยๆ แล้วจะเห็นเองค่ะ หรือถ้าอยากรู้จริงๆ ก็น่าจะเรียนปรึกษากับพระอจ.ประจำภาคของตนเพื่อท่านจะได้ให้คำแนะนำที่เหมาะสม ดีกว่าไหมคะ
"เคียงตะวันสู่สุดธรรม"

#14 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 April 2007 - 08:44 AM

ลองไปหาอ่านหนังสือเทศน์ของพระเดชพระคุณหลวงปู่วัดปากน้ำภาษีเจริญสิครับ จะได้เข้าใจยิ่งขึ้น แต่ทางที่ดี เอาเวลาไปฝึกตัวให้เข้าถึงวิชชาธรรมกายเถอะครับ

#15 Mink-Sureechan 581027

Mink-Sureechan 581027
  • 17 โพสต์
  • Location:14/14 ม.8 บ้านสวนวัลยา คลอง 3 อ.คลองหลวง ปทุมธานี 12120
  • Interests:เรื่องราวการสร้างบารมีกันไปเป็นทีม พลังหมู่ ความเป็นผู้มีหัวใจเดียวกัน การทำวิชชาธรรมกายไปเป็นทีม ทุกกายรวมเป็นหนึ่งเดียว ตามติดมหาปูชนียาจารย์ไปสู่ที่สุดแห่งธรรม

โพสต์เมื่อ 30 April 2007 - 07:09 PM

ขณะนี้กำลังเรียน DOU อยู่ ได้อ่านหนังสือวิชา GB102 สูตรสำเร็จการพัฒนาตนเอง และอยู่ในช่วงสอบพอดี อ่านไปถึงมงคลที่ ๓๘ จิตเกษม ค่อยรู้ว่ามีเขียนไว้ในนี้ด้วย พร้อมที่มาของคำอธิบายต่างๆ เหล่านั้น (หนังสือและบทอ้างอิงต่างๆ) ถ้าอยากรู้และเข้าใจถูกจริงๆ อยากแนะนำให้ได้ลงเรียนหลักสูตร DOU ของที่วัดค่ะ ดีมากๆ เลย เรียนรู้เชิงปริยัติ และปฏิบัติไปควบคู่กันนะคะ จะชัดเจนและพอจะทำให้เข้าใจได้ระดับหนึ่งที่ไม่ผิดพลาดค่ะ แต่แทนที่จะเลือกอ่านเฉพาะคำตอบ น่าจะได้อ่านและลงมือทำตามตั้งแต่บทแรกไปเลยก็จะดีนะคะ จะได้เห็นไปพร้อมๆ กับการเรียนค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีใจใฝ่ดีเป็นกุศลค่ะ สาธุ
"เคียงตะวันสู่สุดธรรม"