ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ศีล8 จัดการกับกลิ่นอย่างไรดีคะ ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หรรษา

หรรษา
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2008 - 10:23 AM

.. เขินๆ หน่อย แต่ก็อยากทราบจริงๆคะ
คือว่ากลิ่นใต้วงแขนน่ะคะ มันไม่มั่นใจเลย
ไม่รู้จะใช้อะไรดีระงับกลิ่น แบบที่ไม่ละเมิดศีลน่ะคะ

เพื่อนๆใช้วิธีไหนกันบ้างคะ

#2 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2008 - 10:44 AM

มีสารส้มแบบแท่งสติ๊ก (รูปลักษณ์เหมือน Roll on ที่ใช้ทาระงับกลิ่นค่ะ) เค้ามีทำขายกัน
ดูตามตลาดนัดในเมือง

ตั้งแต่รักษาศึล 5 ครบ ไม่มีกลิ่นตัวเลยนะคะ แปลกแต่จริง

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#3 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2008 - 11:12 AM

ผมใช้กุศโลบายดังนี้นะครับ
ผมจะใช้วิธีอาราธนาศีล8 เป็นวัน ๆ ไป (ในกรณีที่จะรักษาต่อเนื่องหลายวัน)
เมื่อสมาทานศีล8 เสร็จ
ผมก็จะกล่าวว่า
อิมัง อัฏฐัง คะสะมันนาคะตัง พุทธะบัญญัติตัง อิมัญจะรัตติง สัมมะ เทวะ อภิรัก ขิตุง
ลูกขอสมาทานอุโบสถ อันประกอบด้วยองค์ 8 ประการ ที่พระพุทธองค์ทรงบัญญัติไว้ ดังได้สมาทานมาแล้วนี้ จะรักษาไว้ให้ดี ไม่ให้ขาด ไม่ให้ทำลาย ตลอดจน วันหนึ่ง คืนหนึ่ง ถึงพรุ่งนี้ตะวันขึ้นเห็นลายมือ

พอตะวันขึ้นเห็นลายมือ (ไม่ใช่เห็นลายมือจากหลอดไฟนะครับ55) ก็เป็นอันว่า พันธะสัญญาที่เราให้ไว้จบลง ผมก็จัดแจงอาบน้ำชำระร่างกาย กำจัดกลิ่นไม่พึงประสงค์ทั้งหลาย ใส่ให้เต็มสูตร ทั้งโรลออน ทั้งแป้งเย็น ก็จะปกป้องกลิ่นได้ทั้งวัน
แล้วค่อยมาสมาทานศีล 8 ในวันใหม่ อีกทีหนึ่งนะครับ
ท่านใดเห็นว่าไม่เหมาะช่วยชี้แนะด้วยนะครับ แต่ผมทำแบบนี้รู้สึกดี ไม่เครียด ไม่กังวล

เคล็ดลับ *** ทาก่อนสมาทาน สมาทานแล้วไม่ทาเพิ่มอีก***

#4 usr21582

usr21582
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2008 - 12:52 PM

ผมว่าสามารถใช้ ได้นะครับ เพราะจุดประสงค์ของศีลแปด คือการรักษาพรมจรรย์ ซึ่งการใช้ Rollon ระงับกลิ่น และไม่เป็นไปเพื่อการยั่วกามราคะให้เกิด ก็ไม่น่าจะมีปัญหา

#5 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 16 October 2008 - 02:38 PM

เคยมีการวิเคราะห์กันออกมา ผู้หญิงจะมีกลิ่นตัวที่แรงกว่าผู้ชาย ดังนั้นหากท่านหญิงจะใช้เพื่อระงับกลิ่นๆ หากเป็นชนิดที่กลิ่นไม่แรงมากสามารถใช้ได้ครับ โรลออนสมัยนี้จะเน้นไปที่กลิ่น และกลิ่นของโรลออนจะเป็นตัวกระตุ้นกามารมณ์ของเพศตรงข้ามเวลาที่อยู่ใกล้กัน ในทางกลับกัน กลิ่นของโรลออนก็จะช่วยให้ผู้ใช้รู้สึกสดชื่น ไม่ต้องเป็นกังวลกับกลิ่นกายของตัวเอง เพราะฉนั้น หากจะใช้ให้ใช้แบบที่กลิ่นอ่อนๆจะดีที่สุดสำหรับผู้ที่รักษาศีล8ครับ ไม่ใช่เล่นแบบที่กลิ่นตลบอบอวล แบบนี้ก็อาจจะสร้างความรำคาญให้คนรอบข้างมิใช่น้อย

สำหรับผู้ชายใช้สารส้มเหมาะที่สุดครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#6 usr23299

usr23299
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2008 - 04:05 PM

แต่ผมรักษา8ยังใช้โรลออนอยู่เลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นข้ออนุโลมได้มั๊ยครับ?

#7 พจน์เอง

พจน์เอง
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2008 - 06:28 PM

เราถือศีล8 เพื่อรักษาพรหมจรรย์ครับให้หลุดจากกามอารมณ์ครับ
เพราะฉะนั้น การที่จะทำอะไรในศีล8เพื่อข้อนี้ครับ
ถ้าทำอะไรเเล้วไม่เป้นการดึงดูดเพศตรงข้ามเเต่ใช้เพื่อการอื่นใช้ได้ครับ

ปล.ตั้งใจถือศีลน่ะครับ ต้องตั้งใจทั้งกาย วาจา เเละใจครับ ไม่คิดจะผิดศีลด้วยความคิดครับเเล้วจะดีเอง

#8 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2008 - 10:39 PM

glare.gif ในโรลออนมีสารออกฤทธิ์คือ อะลูมิเนียมคลอโรไฮเดรต
ซึ่งจะจับกับแอมโมเนียในเหงื่อแล้วทำให้ไม่เกิดกลิ่น
และยังยับยั้งไม่ให้ต่อมเหงื่อขับเหงื่อออกมามาก
..
ส่วนกลิ่นหอม/สารให้ความชุ่มชื้นและอื่นๆ
เพื่อให้เกิดความหลากหลายของสินค้า
กลิ่นที่อยู่ในโรลออน ไม่แรงมากเหมือนแป้งหอมหรือน้ำหอม
...
ถ้าดูตามวัตถุประสงค์ของการใช้งาน
เป็นการระงับกลิ่นที่อาจทำให้เกิดความรังเกียจได้
ไม่ได้มุ่งให้มีกลิ่นเพื่อทำให้รัญจวนใจ
น่าจะไม่ผิดศีลข้อ7นะครับ
(แค่เป็นความเห็นนะครับ)

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  bike.gif   10.23K   11 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  bike.gif   10.23K   8 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  bike.gif   10.23K   13 ดาวน์โหลด

#9 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 01:04 PM

ใช้ได้ค่ะ ไม่ผิดนะคะ อยู่ที่เจตนาค่ะ nerd_smile.gif

เราใช้เพื่อระงับกลิ่นเหงื่อ ใต้วงแขน ไม่ให้ไปรบกวนคนอื่นค่ะ

ถ้าอยากสบายใจ ก็เลือกใช้ กลิ่นอ่อนที่สุดน่ะค่ะ หรือ ไม่มีกลิ่นได้ค่ะ

เพราะบางคนแพ้สารส้ม ใช้แล้ว รักแร้ดำไปเลยก็มี

แต่ไม่ใช่ประเภท ฉีดทั้งใต้วงแขน และ พ่นจนเต็มตัว เพื่อให้คนอื่นได้กลิ่นหอมน่ะค่ะ

เหมือนในโฆษณา โรลออน ผู้ชาย อย่างนั้น ไม่ได้ค่ะ

การใช้ชีวิตในสังคมปัจจุบัน อาชีพบางอาชีพ ก็ยังจำเป็นที่จะต้อง แต่งหน้าทาปาก rolleyes.gif

การถือศีล 8 ในเรื่องของภาพลักษณ์ ก็ทำได้ตามความจำเป็น เช่น เป็นพนักงานต้อนรับ

ไม่แต่งหน้าทำผมเลยก็ไม่ได้ ถ้ามันเป็นเรื่องของหน้าที่การงาน ก็สามารถทำได้ค่ะ

ไม่ใช่ว่า เห็นคนที่พอใจกำลังเดินมา แล้วรีบหยิบแป้ง มาทา หยิบลิปมาเพิ่ม

เจตนาคนละอย่างกันค่ะ ทำตามสมควรค่ะ

ขออนุโมทนาบุญ สำหรับคุณที่มีความตั้งใจอันดีด้วยค่ะ สา...ธุ ค่ะ happy.gif

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ