ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ความวุ่นวาย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 25 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 พระมหาวัฒนวงศ์ อาภสฺสรเมธี

พระมหาวัฒนวงศ์ อาภสฺสรเมธี
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 02:20 PM

ความวุ่นวายของสังคมส่วนหนึ่งเกิดจากคนในสังคมขาดหลักธรรมอยู่ในจิตใจหรือที่เรียกว่าไม่ดำเนินชีวิตด้วยหลักธรรมหากจะพากันคิความวุ่นวายของสังคมส่วนหนึ่งเกิดจากคนในสังคมขาดหลักธรรมอยู่ในจิตใจหรือที่เรียกว่าไม่ดำเนินชีวิตด้วยหลักธรรมหากจะพากันคิดว่าธรรมะเป็นเรื่องไกลตัวกันหมดหรือว่ายังไม่ถึงเวลาที่จะมาศึกษาธรรมะกันบ้างความคิดเหล่านี้ถือว่าเป็นความคิดที่ผิดโดยสิ้นเชิงเพราะว่าเมื่อคนเราขาดธรรมะในการดำเนินชีวิตกันแล้วความวุ่นวายย่อมเกิดขึ้นเป็นแน่ดังนั้นองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าจะระงับความวุ่นวายของโลกจึงทรงประทานหลักธรรมที่จะให้สังคมเกิดความสงบคือ ๑. หิริ ความระอายแก่ใจหมายความว่าความระอายใจในเวลาที่จะทำความชั่วไม่กล้าที่จะทำเพราะพิจารณาเห็นว่ามันเป็นสิ่งที่ไม่ดีกระทำลงไปแล้วย่อมทำให้เกิดโทษแก่ตนและบุคคลอื่น ๒. โอตตัปปะความเกรงต่อผลของความชั่ว หมายความว่ากลัวต่อผลที่จะได้รับในเวลาที่กระทำลงไปแล้วจะทำให้ตนเองและบุคลอื่นเดือดร้อนในภายหลังเมื่อคนในสังคมมีคุณธรรมทั้งสองข้อนี้อยู่ในจิตใจ สังคมของเราก็จะมีแต่ความสงบสุขแต่ที่สังคมยังมีความวุ่นวายอย่างนี้ก็เพราะเราขาดธรรมะทั้งสองประการนี้และไม่นำเนินชีวิตด้วยธรรมะแต่ดำเนินชีวิตด้วยการเป็นทาสของกิเลส.
โดยพระมหาวัฒนวงศ์อาภสฺสรเมธี

#2 usr21582

usr21582
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 02:46 PM

ถ้าทุกคน คิดว่าเราทั้งหลายล้วนเป็นญาติกัน ลดทิฐิ อย่ายึดติดกับอำนาจและบารมี ก็คงจะดี

#3 72

72
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 02:56 PM

ท่านเขียนได้ดีมากเลยคับ

กราบแทบเท้า วันหลังนิมนต์มาเขียนอีกนะคับ

#4 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 04:06 PM

#5 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 04:15 PM

สาธุ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#6 Namiko

Namiko
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 04:48 PM

สาธุ ขอให้ความสงบสุข กลับมาสู่ประเทศไทยโดยเร็วด้วยเถิด

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 04:49 PM

ขอความสงบสุข กลับคืนสู่ประเทศไทยโดยเร็วพลันเช่นเดียวกันครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 100กะรัต

100กะรัต
  • 209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 04:49 PM

อนุโมทนาบุญค๊ะ สาธุ สาธุ สาธุ

ตอนนี้ขอสันติสุขเกิดขึ้นกับประเทศไทยก่อนเทอญ สาธุ

100กะรัต

#9 ปลื้มจัง....

ปลื้มจัง....
  • 190 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 04:53 PM

....สาธุค่ะ แล้วจะใช้วิธีไหน ช่วยกัน ลด(มิจฉา)ทิฏฐิ ได้ค่ะ....

ตอนนี้ได้แต่แผ่เมตตา และความปรารถนาดีค่ะ

...SMILE.... SMILE.... SMILE...

...ยิ้ม... ใส... ปิ๊ง...

#10 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 05:03 PM

กราบนมัสการและกราบอนุโมทนาบุญกับหลวงพี่คะ

นิมนต์มาให้ธรรมะที่เว็บ dmc.tv บ่อยๆ นะคะ ชอบมากเลยค่ะ วันนี้รู้สึกใจร้อนๆ ทั้งวัน อ่านแล้วเย็นใจเลยค่ะ
ขอบพระคุณสำหรับธรรมะดีๆ ค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#11 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 05:24 PM

นมัสการครับ

#12 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 05:46 PM

นมัสการและกราบอนุโมทนาในธรรมะของท่านครับผม

ปล.ข้างบนนะเรียงกันสามท่านเลยนะ ต่อแถวใช้เครื่องเดี่ยวกันหรือไงครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#13 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 06:41 PM

ปัญหาตอนนี้อาจไม่ได้เกิดจากการขาดความอายชั่วกลัวบาปก็ได้นะครับ เพราะทั้ง 2 ฝ่ายก็มีนักปฏิบัติและผู้ศึกษาธรรมะอยู่ทั้งคู่ บางทีปัญหาอาจเกิดที่เราเอง เพราะ้ถ้ามองดูอีกทีผมว่า ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลย เ ห็นต่าง แต่ก็ยังอายชั่วกลัวบาปอยู่ สื่อมวลชนซึ่งทำตัวเป็นกระจกอาจสร้างภาพให้เราเสพย์ว่าน่ากลัวน่ารังเกียจ ถ้าไม่เช็ดกระจกบ้างภาพที่เห็นก็สกปรกทุกครั้งวแหละครับ สื่อเป็นกลุ่มสิ่งมีชีวิตที่ควรมีหิริโอตตัปปะเหมือนคนอื่นด้วยครับ นมัสการ
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#14 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 08:06 PM

นมัสการขอรับ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#15 Dok_Bua

Dok_Bua
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 08:15 PM

นมัสการค่ะ

...ขอสร้างบารมี เอาชีวีเป็นเดิมพัน ...

#16 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 09:17 PM

ผมคิดว่า การที่โลกยังวุ่นวายอยู่เพราะเข้าใจกันว่า สิ่งที่ตัวยึดถือ สิ่งที่ตัวปฏิบัติยู่นั้น เป็นสิ่งที่ดี

เป็นทางแห่งความสุข เป็นกุศล เป็นสิ่งที่ถูกต้อง ซึ่งในความเป็นจริงแล้วเป็นความเข้าใจผิดอย่างร้ายแรง

แต่คนเราเมื่อได้รัก/ศรัทธาในสิ่งใดมากๆแล้ว หรือเสพคุ้นกับสิ่งใดบ่อยๆแล้ว การที่ใครจะมาชี้ให้เห็นว่า การกระทำนั้น

สิ่งที่ยึดถือศรัทธานั้นผิด ย่อมเป็นเรื่องยากมาก นี้แหละที่เรียกว่า มานะทิฐิ ที่เป็นมิจฉาทิฐิ คือการยึดมั่นถือมั่นในสิ่งที่ผิด

#17 lee072d

lee072d
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 09:27 PM

นมัสการครับ

#18 Marina

Marina
  • 171 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 09:37 PM

นมัสการ และขอกราบอนุโมทนาบุญกับธรรมะดี ๆ เช่นนี้ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#19 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 10:08 PM

นมัสการและกราบอนุโมทนาในธรรมะของท่านครับผม......สาธุ

#20 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2008 - 05:47 AM

สาธุ ครับผม

#21 ริมน้ำ

ริมน้ำ
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2008 - 11:49 AM

สาธุ สาธุ สาธุ นมัสการ ค่ะ

#22 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2008 - 01:09 PM

นมัสการพระอาจารย์ครับ ส่วนตัวผมคิดเหมือนคุณตำรวจรักบุญ
ผมคิดว่าความวุ่นวายเกิดจาก
การที่คนเราคิดว่าความเชื่อ ความเห็น การกระทำของตัวเองถูกต้อง
ของคนอื่นผิด แล้วพยายามแก้ไขคนอื่น
จนลืมไปว่า ศาลที่ยุติธรรมที่สุด คือ กฏแห่งกรรม ครับ

#23 ต้นกล้านิพพานไม่ถอดกาย

ต้นกล้านิพพานไม่ถอดกาย
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2008 - 12:17 PM

นมัสการและกราบอนุโมทนาในธรรมะของท่านครับ......สาธุ

#24 ลูกอินทรีย์หัดบิน

ลูกอินทรีย์หัดบิน
  • 369 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2008 - 05:39 PM

กราบนมัสการ และ อนุโมทนาบุญด้วยครับ หลวงพี่

รายการชีวิตในสังสารวัฏ

ยืนยันตัวจริงเสียงจริงเจ้าของกรณีศึกษากฎแห่งกรรม

http://video.dmc.tv/programs/life_in_samsara/page5.html

หนังสือเรียนธรรมะ DOU           http://book.dou.us/d...ya-book-gl.html

GL 101 จักรวาลวิทยา                            http://book.dou.us/gl101.html
GL 102 ปรโลกวิทยา                              http://book.dou.us/gl102.html
GL 203 กฎแห่งกรรม                             http://book.dou.us/gl203.html
GL 305 ปฏิปทามหาปูชนียาจารย์           http://book.dou.us/gl305.html

#25 ใส ใน สว่าง

ใส ใน สว่าง
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2008 - 08:30 PM

อนุโมทนา บุญ กับพระอาจารย์ ด้วยนะ ครับ ^ ^

เราพรางคนอื่นได้ แต่เราพรางตนเองไม่ได้

#26 หนุ่มเจียงฮาย

หนุ่มเจียงฮาย
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 November 2008 - 12:22 AM

กราบนมัสการครับ...........สาธุครับ