ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากทราบเกี่ยวกับคำว่าพระผู้มีพระภาค

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 I am AI

I am AI
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 June 2007 - 08:48 PM

พระ ผู้ มี พระภาค

พระเป็นประธานนะครับ

มีเป็นกิริยา

พระภาคอ่ะครับ คืออะไร ผมไม่เข้าใจ?

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 12 June 2007 - 09:58 PM

คำว่า ภาค คำนี้ มาจากคำว่า ภควา ที่แปลว่า ผู้มีคุณอันประเสริฐ หรือป่าวครับท่านผู้รู้ช่วยตอบที

อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา
พระผู้มีพระภาคเจ้า เป็นพระอรหันต์ ดับเพลิงกิเลสเพลิงทุกข์สิ้นเชิง ตรัสรู้ชอบได้โดยพระองค์เอง

#3 drxbeam

drxbeam
  • 12 โพสต์
  • Interests:อยากเห็นองค์พระเร็วๆจังเลยครับ

โพสต์เมื่อ 12 June 2007 - 11:19 PM

นั่นสิครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

มารอฟังคำตอบครับ

#4 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2007 - 12:03 AM

ภควา เป็นภาษาบาลี
พระผู้มีพระภาคเจ้า เป็นภาษาไทย
ภควา แปลว่า พระผู้มีพระภาคเจ้า
เป็นอีกพระนามหนึ่งของพระพุทธเจ้า มั้งครับ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#5 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 13 June 2007 - 09:21 AM

อนุโมทนาบุญกับ คุณสิริปโภ ด้วยนะครับ สาธุ
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ

#6 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2007 - 09:44 AM

พระผู้มีพระภาคคือ องค์สมเด็จพระจอมไตร ของเราไงครับ happy.gif

สาธุๆๆ