ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

แย่เลย...รู้สึก แย่มาก ๆ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 32 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 r_olygold

r_olygold
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 10:39 PM

...ก่อนอื่นขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุก ๆ บุญที่ทุก ๆ ท่านได้ทำนะครับ...สาธุ...
มีเรื่องเศร้า ๆ cry_smile.gif มาเล่า และขอคำแนะนำหน่อยครับ...
เรื่องมีอยู่ว่า ตอนนี้ทำงานอยู่ต่างประเทศและวันนี้เกิดเรื่องราวใหญ่โต (กำลังพิมพ์อยู่ พี่เขาก็พูดด่าว่าไปเรื่อย)...กับพี่ที่ทำงาน (อายุ 42) ...ทุกวันก็ต้องเจอกัน ต้องเจอกันอีกกว่า 4 เดือน ทำไมคนเราถึงได้มีมิจฉาทิฏฐิขนาดนี้เนี่ย คุย ๆ กันอยู่เขาก็พูดเรื่องราวของวัดขึ้นมาต่อว่าวัดรุนแรงมาก ต่อว่าหลวงพ่อ ต่อว่าคนไปวัดทุก ๆ คนที่ไปวัด ทำไมเนี่ย??? จะทำอย่างไรดี เขามีความคิดต่อต้านรุนแรงมาก ๆ ๆ ๆ มากจนผมอึ้ง ๆ ๆ ๆ ไม่อยากจะเชื่อเลย...วันนี้ต้องมาเผชิญหน้ากับคนต่อต้านวัดที่รุนแรงขนาดนี้ ผมนี่คงจะไม่เคยเป็นกัลยาณมิตรให้ใครมาก่อนในอดีตชาติ...ความรู้สึกตอนนี้ แย่มาก ๆ พี่เขาเป็นพนักงานบัญชี ผมเป็นวิศวกรคุมงาน แต่ว่าพี่สาวเขาสองคน หลานพี่เขาก็เข้าวัดนะ แต่เขาไม่ชอบพี่สาวและหลานสาวของเขาเลย...พี่เขาไม่ประทับใจเนื่องจากพี่สาวและหลานสาวของเขาพูดถึงวัดอื่นในทางที่ไม่ค่อยดี...(อันนี้ผมก็รู้สึกไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ที่พี่สาวของเขาไปพูดอย่างนั้น) ทำอย่างไรดีเนี่ย ยังต้องเจอพี่เขาอีกไปกว่า 4 เดือน กว่าจะได้กลับเมืองไทย ทำอย่างไรดีเนี่ย??? มีคนไทยอยู่แค่สามคนเอง... ตอนนี้พี่เขาด่าจบแล้ว...ไม่อยากบอกว่าพี่เขาต่อว่าวัดและหลวงพ่อว่าอะไรบ้าง...แต่ตอนนี้ผมนิ่งอย่างเดียวเลย...เฮ้อ...แต่พี่อีกคนที่อยู่ในวง (อายุ 55) เขาวางตัวเฉย ๆ นะ
เฮ้อ...

#2 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 10:48 PM

ก่อนอื่น ก็ถามคุณ r_olygold ก่อนว่า กล้าบอกเขาหรือไม่ว่า คุณก็มาวัดพระธรรมกาย
ถ้าคุณกล้า คุณพร้อมที่จะบอกให้เค้าฟังคุณอธิบายเกียวกับวัดหรือไม่
ถ้าพร้อมอธิบายแล้วเค้าพร้อมที่จะฟังก็ลองอธิบายดู
ถ้าอธิบายแล้ว เค้ายังไม่พยายามเข้าใจ ยังมีอคติอย่างแรง แล้วกล่าวจ้วงจาบวัด จ้วงจาบหลวงพ่อ คุณก็ปล่อยเลยครับ ไม่ต้องไปอธิบาย หรือ พูดเรื่องวัดกับเค้าอีก เพราะรังแต่จะทำให้เค้าก่อวิบากหนักขึ้น มากขึ้นครับ
แต่ถ้าเค้ามาพูดให้คุณฟัง คุณก็บอกว่า นี่เป็นวัดที่ผมรัก ผมศรัทธา เป็นหลวงพ่อที่ผมรัก ผมศรัทธา พี่อย่าพูดให้ผมรู้สึกไม่ดีกับพี่เลยครับ เพราะคิดว่า คนเรามีสิทธิที่จะเลือกสิ่งที่จะรัก สิ่งที่จะศรัทธาครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#3 r_olygold

r_olygold
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 11:08 PM

ตอบคุณ MIRACLE DREAM และขอบคุณมาก ๆ สำหรับคำแนะนำที่รวดเร็วมาก.. พี่เขารู้ครับว่าผมเป็นคนเข้าวัด ก็เพราะเขารู้ว่าผมไปวัดนั่นแหละ เขาก็เลยด่าซะเต็มที่เลย ผมก็อุตส่าห์พูดตามหลักของหลวงพ่อแล้ว โดยเฉพาะเรื่องการทำบุญ บอกพี่เขาว่า หลวงพ่อสอนว่า ทำบุญให้ทำสุดใจ...ทำเท่าที่ใจอยากทำ...แต่เขาก็ดื้อรั้นและไม่ฟังผมเลยหาว่า.....ฯลฯ สารพัดอย่างที่เราเคยได้ยินคนมีมิจฉาทิฏฐิพูดบ่อย ๆ น่ะครับเรื่องทำบุญ ผมบอกว่าผมทำบุญเศรษฐีถาวรกับวัด และบุญอื่น ๆ อีกที่ทำแบบตลอด เดือนหนึ่งก็สองพันกว่าบาท รวมกับบุญเฉพาะกิจที่หลวงพ่อบอกทุกบุญ เขาถามว่าทำไปแล้วเท่าไหร่ ผมก็บอกเขาไปนะว่าทำไปหลาย s แล้ว แต่ผมก็ทำตามหลักหลวงพ่อนะ เขาก็ยิ่งต่อว่าใหญ่...ผมก็พยายามหาช่องอธิบายว่าเป้าหมายของวัดคืออะไร...หยุดพูดดีกว่า...พอแล้ว...เฮ้อ...ผมน่ะ...ยิ้มให้อย่างเดียวล่ะครับ..

#4 d-nink

d-nink
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 11:46 PM

นึกถึง 072 สั่งสมบุญทุกบุญ อธิฐานจิต แผ่เมตตา ทำใจให้ใสใสนะคะ ขอให้ผ่านอุปสรรคไปได้ด้วยดีค่ะ

#5 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 11:58 PM

เฮ้อ...ผมน่ะ...ยิ้มให้อย่างเดียวล่ะครับ..

ประเสริฐจริงๆ
ถ้าไม่สามารถอธิบายได้เพราะบางคนไม่ไต้ไม่เข้าใจอย่างเดียว หากพร้อมตั้งป้อมและโจมตีและไม่พยายามเข้าใจด้วย อย่างนี้คุณก็คงต้องขอให้เขาเลิกพูดแล้วละค่ะ ว่าให้เคารพในชีวิตส่วนบุคคลหน่อย ทีคุณยังไม่ก้าวก่ายชีวิตเขาเลย ถ้าเขาไม่คิดจะฟังก็อย่ามาด่าว่า ให้เงียบเสียดีกว่า เดี๋ยวเขาจะบาปเปล่าๆ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#6 คนไทย

คนไทย
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 01:11 AM

ลองวิธีนิ่งๆ รับฟังเขา ยิ้มสู้เข้าไว้ รักษาใจใสๆดีกว่า แสดงความคิดเห็นแบบนิ่งๆไม่ใช้อารมณ์ รู้ว่ามันยากแต่ไม่เกินความสามารถของลูกพระธัมฯอย่างคุณไปได้หรอกครับ นึกแผ่กุศลให้เขาด้วยทุกครั้งที่นึกถึงบุญ ตั้งจิตอฐิษฐานขอให้เขาเข้าใจวัดและตัวเราอย่างถูกต้อง ให้มีดวงตาสว่างไสว ขอเป็นกำลังใจให้ครับ อย่าให้อุปสรรคอารมณ์ของคนอื่นมาบั่นทอนบุญที่คุณสั่งสมมาอย่างดีนะครับ smile.gif

#7 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 07:46 AM

smile.gif 072..หยุด นิ่ง เฉย ไม่โกรธ ไม่ตอบโต้ อธิบาย ไปเรื่อยๆ ดูจังหวะ แต่ที่สำคัญ
คือประพฤติ ปฎิบัติตนให้เขาเลื่อมใสเราว่า เราเข้าวัดตั้งแต่อายุยังน้อย
แล้ว มีกิจวัตร กิจกรรมที่สง่างาม เป็น ต้นบุญต้นแบบ
ให้กับคนในสังคมได้ ในยามที่สังคมกำลังขาดแคลนคนดี smile.gif

...................................................................
ผมก็เคยเจอแบบท่านนั่นแหละครับ ผมประกาศตนให้คน
สองหมื่นกว่าคนในองค์กร ที่ใหญ่ที่สุดของประเทศไทย
รับผิดชอบการผลิตไฟฟ้า และทุกวันนี้ผมไปใหนมาใหน

ผมก็แสดงตนอย่างสง่าผ่าเผยว่า
ผมเข้าวัดพระธรรมกายแล้ว ความคิด จิตใจ การกระทำ

ของผมเปลี่ยนไป ในทางที่ดีขึ้นมากๆ

ตอนผมบวช คนด่าหลวงพ่อเสียๆหายๆ ในที่ทำงานผม confused_smile.gif

ตอนนี้คนที่ด่าหลวงพ่อ ชีวิตตกเป็นทาสสุรา

เป็นหนี้การพนัน อีกทั้งบ้านก็โดนยึด ผมเห็นเขาแล้ว สงสาร ครับ

ผมมีความพยายามจะยิ้มทักทาย อยากจะชวนเขาเหมือนกัน แต่เขาก็มืดสนิท
อย่างนี้ต้องวางอุเบกขาก่อนครับ ผมก็ได้แต่อธิฐานขอให้เขามีแสงสว่างแห่งชีวิต
อันนี้สำคัญ เราอย่าเอาความโกรธ เข้ามาเจือในจิต เด็ดขาด

เพราะการระงับความโกรธนี่ เป็นธรรมพื้นฐาน
เป็นรุกขธรรมเป็นการฝึกจิต ฝึกตน ขั้นพื้นฐาน

ถ้าเราไปโกรธเขาแล้ว เราจะใจไม่ใส นั่งธรรมก็รวมใจยาก

อีกอย่าง ในโอวาทปาฎิโมกข์ เรื่องการไม่เข้าไปว่าร้ายกัน

การไม่เข้าไปล้างผลาญกัน ทั้งกายวาจา และใจ
ไม่ว่าจะเป็นวัดใดๆ ทั้งที่เคยโจมตีหลวงพ่อ หรือไม่

ท่านชวนบอกบุญมาก็ช่วยทำไปทุกๆวัด ครับ แสวงหามิตรภาพ
ด้วยการเสวนาด้วยวาจาสุภาษิต ไม่ใช่ไปยกยอวัดเรามาก จนคนนอกเขาหมั่นใส้
เพราะจริตคนแต่ละคนไม่เหมือนกัน อันนี้ผมเห็นคนวัดหลายท่านมีอุปนิสัยอย่างนี้
กล่าวคือ ยกย่องชมเชยวัดเรามากๆป แทนที่จะเป็นผลดี

กลับเป็นผลเสีย ผมเคยได้เสวนากับนักปราชญ์ ท่านหนึ่ง
ท่านแนะนำว่าถ้ามีใครเขาโจมตีวัดเราเสียๆ เราก็พูดประโยคเดียวว่า เอ..!!
ผมเคยอ่านหนังสือธรรมนะครับ ว่านักปฎิบัติธรรม เขาจะไม่ติเขา ติเรา

แล้วก็อยู่นิ่งๆ ถ้าเขายังมีโมหะ คือความไม่รู้อยู่ อย่างนี้ก็เฉยๆเสีย ครับ
..........................................................................................
ถ้าท่านมีครอบครัวแล้ว ก้ทำครอบครัวให้เป็นครอบครัวแก้ว ครอบครัวธรรมกาย

คือ อย่าให้โลภะ โทสะ โมหะ เกิดในครอบครัว ประมาณ ว่า 365 วัน

ในบ้านคือวิมานของเราน่ะ ไม่มีการทะเลาะกัน ถึงแม้จะมีไม่ลงรอยกัน

จงใช้เมตตาธรรม นำธรรมหมวดใดก็ได้ ของพระพุทธองค์ มาใช้

แค่นี้ก็เป็นตัวอย่างให้คนใกล้ตัว เขารู้แล้วว่า เรามาวัดพระธรรมกาย

แล้วมีวัฒนาการทางสังคมดีขึ้น เขาจะได้มา แบบนี้ดีกว่าจะไปอธิบาย

แต่ก็มิได้แปลว่าอธิบายไม่ดี ก็ต้องทำควบคู่กันไปครับ

ปล.อย่าลืมครับ ปฎิบัติตนให้ เขาเห็นว่าเราเข้าวัดแล้วชีวิตเราดีขึ้นอย่างไร ดีกว่าไป โน้มน้าว เขาครับ smile.gif

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#8 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 09:50 AM

บางทีอาจจะเป็น พญามาร ( กิเลส ) ส่งอกุศลจิต เข้าไปน่ะครับ
พี่ก็ทำ อภัยทานให้เขาไปเลย ได้บุญด้วย เดี๋ยวเขาก็เลิกไปเองแหละ

ผมก็เคยโดนเหมือนกันอยู่ ๆ โดนด่าซะงั้น ตอนหลังรู้ความจริงของชีวิตมากขึ้น
ก็ให้อภัยทานหมด นึกเสียว่าเขาถูกมาร(กิเลส) ส่งกระแสบาปให้แล้วกัน

หยุดคือตัวสำเร็จ

#9 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 10:25 AM

_/\_
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#10 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 10:35 AM

มีหลายคนเป็นอย่างนี้ค่ะ
เขากำลังอยู่ในอารมณ์รุนแรง ต้องปล่อยเขาไปก่อน รอให้คลาย
ถ้าไปพูดให้เขาฟังตอนนี้ ก็เหมือนเอาน้ำมันราดเข้าไปในกองไฟ ยิ่งไฟลุกหนักเข้าไปอีก
ทำใจหยุด นิ่ง เฉยๆ ไว้นะคะ

ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#11 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 10:43 AM

^^~*

ครับ ถ้าเจอแบบนี้

ก็ต้อง ขันติ และติดศูนย์อย่างเดียวครับ

ถ้ายิ้มออก ยิ้มไปเลยคราบ ...

ถ้าเปรียบ . . . คงไม่มี มนุษย์คนไหนที่จะไปนั่งพูดนั่งด่า กับสิ่งที่ไม่โต้ตอบ

หรือมีปฏิกิริยาตอบกลับมา ได้นานๆ แน่นอนคราบ

แสดงให้เห็นเลยว่า เรามีขันติบารมี และ เขาอาจจะเกิดดวงปัญญามาบ้าง ...

ว่าทำไม ว่าขนาดนี้ ด่าขนาดนี้ ถึงไม่มีการโต้ตอบ หรือ แสดงอาการโกรธให้เห็น

แล้วถ้าสักวันเขาเข้ามาพูดด้วยเหตุผลดี ๆ อารมณ์เย็น ก็ค่อยแนะนำให้เขาเข้ามาพิสูจน์เองกับตัว

พี่วัดเราเลยครับ

อย่าอธิบายมากนะคราบ ให้เขาเข้ามาสัมผัสเอง เพราะว่า ถ้าเราอธิบายมาก เดี่ยวเราจะวนลงไปสู่จุดเดิมของเขา

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะคราบ ... สาธุ ... (อนุโมทนาบุญกับ ความตั้งใจที่ไม่โอนเอียงไปกับคำพูด ของคนที่ยังหลงอยู่ ...)

เ มื่ อ เ ร า ส ว่ า ง * * * โ ล ก * * * ก็ ส ว่ า ง ด้ ว ย ^^~*

ส า ธุ . . . ค รั บ ^^~*

#12 อาทร ศรสำแดง

อาทร ศรสำแดง
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 11:37 AM

ผลิกวิกฤตให้เป็นโอกาสซิครับ ดีซะอีกเจอเคทยากๆ แบบนี้จะได้เค้นศักยภาพออกมาให้มากที่สุด ที่สำคัญทำตามหลักโอวาทปาฏิโมกนะครับ ลองไปหาอ่านดูครับ โดยเฉพาะสำคัญสุด ความอดทน พระพุทธเจ้าเราใช้เวลาโปรดคนบางคนเป็นเดือนสองเดือนเลยครับ

ทำใจให้ใส นั่งสมาธิบ่อยๆ ครับ และทำงานที่ได้รับมอบหมายให้ดีที่สุด ไม่สู้ (ด้วยวาจา ด้วยร่างกาย) ไม่หนี ทำความดีเรื่อยไป

ผมว่า พี่คนนี้ไม่ได้เป็นมิจฉาทิฐิแรงเท่าไร หรอกครับ สามารถเปลี่ยนแปลงได้ แล้วที่สำคัญคนแบบนี้นะครับ ถ้าเปลี่ยนใจเขาให้มาเข้าวัดได้ละก็ เขาจะทุ่มเทกับวัดชนิดสุดๆ เลยเหมือนกัน เพราะว่า เขาว่าหลวงพ่อว่าวัดไว้เยอะ ถ้าเคยฟังรายการสู้ต่อไป ก็มีอยู่เหมือนกันที่เป็นเคสคนที่เกลียดวัดมากๆๆๆ แต่มีกัลยาณมิตรที่อดทนมากเหมือนกัน จนเปลี่ยนเขามาเป็นคนวัดได้ แล้วปรากฏว่าเขาทุ่มเททำงานสร้างบารมีสุดๆ ไปเลยคราวนี้

#13 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 01:23 PM

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ r_olygold เอาชนะอุปสรรคครั้งนี้ได้อย่างเป็นผลสำเร็จนะคะ

ครั้งหนึ่ง ก็เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้กับตัวเองเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ร้ายแรงถึงขนาดถูกต่อว่ารุนแรง แค่พูดจากระทบกระเทียบ เรียกเราว่า "สาวก..ธรรมกาย" เท่านั้นเอง เราก็ได้แต่ยิ้มตอบ พอเขาจะเริ่มพูดไม่ดีเกี่ยวกับวัดหรือหลวงพ่อ เราก็จะเตือนสติเขาทันทีว่า "พี่คะ ถ้าพี่ไม่ค่อยชอบทำบุญ.. ก็อย่าสร้างบาปเพิ่มอีกเลยนะคะ ตราบใดที่พี่ยังไม่ศึกษาความจริง สิ่งที่พี่กำลังคิดไม่ดี หรือพูดไม่ดี จะเป็นบาปกับตัวพี่เอง" แต่การจะพูดเตือนสติ เราต้องรู้จริตหรือพื้นฐานของคนๆ นั้นด้วยนะคะ พอดีพี่คนนี้เขาเชื่อเรื่องบุญบาป นรกสวรรค์ เราก็เลยเอาเรื่องบุญบาปมาเตือนสติเขา ปรากฎว่า นับแต่นั้นมา เขาไม่กล้าพูดถึงวัดในทางไม่ดีเลยค่ะ พอมีโอกาส เราก็จะเอาสื่อชี้แจงวัด หรือเรื่องราวของคนที่ได้ดีเพราะมาวัดนี้ ให้เขาอ่าน ให้เขาดู แล้วก็คอยดูท่าทีของเขาว่ายังคัดค้านหรือต่อต้านหรือไม่ ตอนนี้ เขายังแบ่งรับแบ่งสู้ (ยังมีทิฐิอยู่) เราก็ไม่เร่งรัด หรือบังคับให้เขาเห็นด้วยกับเรา คุณครูไม่ใหญ่ก็เตือนอยู่เสมอว่า การทำหน้าที่ยอดกัลยาณมิตร เราจะไม่บังคับให้เขาเห็นด้วยกับเรา แต่ให้เขาใช้วิจารณญาณตัดสินด้วยตัวเอง แต่ก่อนอื่น เราต้องทำตัวเองเป็นตัวอย่างให้เขาเห็นก่อนค่ะ ว่าเราเข้าวัดแล้วชีวิตเราดีขึ้นอย่างไร อย่าไปต่อล้อต่อเถียง แสดงอาการหงุดหงิด หรือเศร้าเสียใจ ที่ถูกต่อว่า ...."ยิ้ม" เข้าไว้ อย่างที่ครูไม่ใหญ่บอกล่ะค่ะ แต่ต้องดูจังหวะด้วยนะคะ คนพาลเขามองไม่ออกหรอกค่ะ ว่าเรายิ้มเป็นมิตรให้เขา แต่จะมองว่าเรา "กวนหรือยียวน" เขา

อย่าเพิ่งท้อนะคะ เวลาที่ต้องเจอกันอีก 4 เดือน เราอาจได้หมู่คณะเพิ่มมาอีกหนึ่งคนก็ได้ค่ะ

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#14 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 02:00 PM

เป็นกำลังใจให้นะคะ
อดทนและวางอุเบกขาค่ะ
คนที่มีมิจฉาทิฐฐิแรงๆ ก็ปล่อยไปก่อนค่ะ
เมื่อเราพร้อม... ธาตุธรรมในตัวเรามากขึ้น
จะรู้เองว่าต้องทำอย่างไรกับเขา
..ตอนนี้ก็จัดการกับตัวเราก่อนนะคะ

#15 บารมีธรรม

บารมีธรรม
  • 212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 03:09 PM

1) ยึดอุเบกขาและขันติให้มากครับ
2) ที่เราเป็นทุกข์เพราะเรื่องนี่เพราะเขาว่าร้ายสิ่งที่เรารักและเคารพ หากเราโกรธเราพ่ายแพ้มารแก่แน่แท้

#16 inspiral

inspiral
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 04:05 PM

คนบางคน ถือตัว ทำนองว่าตนเองแน่ที่สุดแล้ว ฉลาดกว่าใครแล้ว ก็ไม่ฟังใครกัน ที่นี้เมื่อมีข้อมูลที่ผิดพลาด หรือเข้าใจผิดเกี่ยวกับทางวัด ก็จะเป็นทำนองอย่างนี้เกิดขึ้นบ่อยๆ ซ้ำยังยิ่งต้องการข่มทำตัวเหนือกว่าคนอื่นเพราะมีทิฏฐิมานะถือตัวอยากเอาขนะ ทีนี้เทพบุตรเทพธิดาทั้งหลายก็ต้องมีความอดทน อดกลั้น เราควรมีแต่
อารมณ์สบาย อารมณ์ดี อ่อนน้อมถ่อมตน มีสังหควัตถุ 4 ต่อเขาเหล่านั้น และสักวัน ท่านผู้นั้นจะทราบซึ้งในความเป็นคนดีมีน้ำใจความจริงใจที่คุณมีให้กับเขาและทุกๆคน

#17 ปุฉฉา13

ปุฉฉา13
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 05:31 PM

เพื่อนผมคนหนึ่งไม่ชอบวัดมากๆ ผมเลยชวนไปดูวัดและทำบุญด้วยกัน
ในวันที่ 22 เมษา 49 ที่ผ่านมาเขาตกลงยอมไปครับ คงตั้งใจไปจับผิด
พอไปเห็นวัด เห็นคนมากมาย เห็นการนั้งสมาธิ เห็นพระที่มาเป็นจำนวนมาก
และพิธีหล่อพระประจำตัว เพื่อนผมที่เคยไม่ชอบก็ลืมไปเลยว่าอยู่ในวัดพระธรรมกาย
ตั้งใจทำบุญนั่งสมาธิ ดูจากสีหน้าเบิกบานมาก อะไรที่เคยว่าวัดเลยลืมหมดเลยครับ..
แต่หลังจากกลับมาที่ทำงานในวันถัดมา เอาอีกแล้วครับแกกลับว่าเหมือนเดิม
ผมละงงจริงๆเลยครับ เดียวก็ชมเดียวก็ว่า ทำให้เพื่อนที่ผมกำลังจะชวนมาอีกกลุ่มหนึ่งได้ยินเลยสับสน
ไปหมดเลยครับ อ้อ ตอนแก่ว่าหน้าแกแดงเหมือนโกรธใครมาเป็นปีๆ ตอนชมว่าดีหน้า
ตาก็ยิ้มแย้มดี ขนาดเคยมายังเป็นได้ขนาดนี้เลยครับ....

#18 MiraclE...DrEaM

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 06:11 PM

แต่หลังจากกลับมาที่ทำงานในวันถัดมา เอาอีกแล้วครับแกกลับว่าเหมือนเดิม
ผมละงงจริงๆเลยครับ เดียวก็ชมเดียวก็ว่า ทำให้เพื่อนที่ผมกำลังจะชวนมาอีกกลุ่มหนึ่งได้ยินเลยสับสน
ไปหมดเลยครับ

สงสัยกำลังหารันเวย์ลงแบบสวยๆ น่ะครับ แบบว่า ด่าวัดไปเยอะ จะให้ปรับตัวต่อหน้าคนอื่นทันที เสียเหลี่ยมหมด ลองหารันเวย์ให้เค้าลงแบบไม่หน้าแตกดูก็ดีนะครับ

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#19 originseven

originseven
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 06:54 PM

อาจเป็นเพราะ ข่าว เก่าๆ ที่ถูกโจมตีเมื่อหลายปีก่อน หลายๆคน ยังติดอยู่กับข่าวช่วงนั้นมาก ลองพาเขามาดูดาวธรรมที่บ้านคุณ แล้วคุณก็เป็น ไกซ์ (กัลยาณมิตร) เป็นง่ายๆเป็นกันเอง ค่อยๆหว่านล้อม อย่าจริงจังมากเกินไป ให้เขาดูไปเรื่อย ยังมีเวลาตั้ง 4 เดือน ถ้าคุณอยู่เมืองนอก ไม่มีจานดาวธรรม ก็ใช้อินเตอร์เน็ตความเร็วสูง เปิด DMC ให้เขาดู ให้เขาทำใจเป็นกลางหมายถึงให้เขาดูเหมือน สารคดี มันค่อยๆซึมไปเอง ถ้าจะให้เขามาวัดคงยากมากเพราะเป็นต่างประเทศ แต่ถ้าเป็นสาขาของวัดในต่างประเทศก็น่าลองน่ะครับ ผมเคยเห็นคนพวกนี้ อคติจะลดลงไป ถ้าเขาได้มาวัดซักระยะเวลาหนึ่ง เพราะว่าเขาไม่เห็น เขาฟังจากสื่อบ้าง จากคนโน้น คนนี้บ้าง ก็เป็นธรรมดา ครับ คุณทราบมั๊ย ช่วงหลายปีก่อน ตอนที่มีข่าวโจมตีวัด ทุกๆสื่อ คนที่เขาไม่เคย อยากจะมาพิสูจน์ก็ไม่น้อย แล้วปัจจุบัน เขาก็ยังมาวัดกันอยู่ คุณลองนึกถึง จุดนี้ดูบ้าง

#20 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 09:49 PM

ให้วางอุเบกขานะครับ
แผ่เมตตานะครับ

ต้องอดทน
เคสนี้ยากพอสู้
แต่คุณต้องประเมินว่า คุณพร้อมลุยหรือยัง
ถ้ายัง หมายถึง ใจคุณจะตก ก็วางอุเบกขา จะดีกว่า

ถ้าสู้ ให้สร้างกัลยาณมิตรรอบ ๆ เขาก่อนนะ แล้วค่อยเข้าหาเขา

#21 crystalkids

crystalkids
  • 110 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 10:01 PM

สาธุ... ขอให้เกิดไปกี่ภพกี่ชาติ ขอให้ข้าพเจ้าทรมานมิจฉาทิฐิได้ด้วยเถิด...

#22 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 11:31 PM

แปลกนะเพื่อนร่วมงานหรือคนรู้จักรอบตัวผมไม่เคยเจอใครมาต่อว่าวัดอะไรอย่างคุณเลย อาจเป็นเพราะการวางตัวของเราเองและการสื่อเรื่องบุญกับบุคคลรอบข้างของเราด้วยที่ทำให้เขาเข้าใจได้มากน้อยเพียงไร เพราะการนำเสนออย่างมีขั้นตอนและรู้จริตของผู้ฟังด้วยน่าจะทำให้การสนทนาเป็นไปในทางสร้างสรรค์มากขึ้นนะครับ แต่ท้ายที่สุดถ้าเจอคนไม่มีมารยาทมาพูดอะไรพรรณนี้ ก็ควรบอกเขาไปตรงๆเหมือนกันว่า ถ้าไม่ใช่เรื่องงานแล้วคุณไม่มีสิทธิมาพูดอะไรที่ผมไม่อยากฟังหรอกนะ เพราะการทำบุญเป็นเรืองส่วนตัวของผม เก็บความหวังดีของคุณได้ก่อนดีกว่า เวลาที่เจอคนพูดอะไรไม่น่าฟังจะถือว่าเป็นการเห่าไม่ใช่การพูดแบบคนปกติ และเวลาเจอสุนัขเห่าหรือคนเห่าผมก็คงปฏิบัติไม่ต่างกันคือไล่มันไปซะ
ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#23 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 08:50 AM

เมื่อวานนั่งแท็กซี่กับคุณป้าดากลับจากวัด ก็เจอแท็กซีพูดถึงหลวงพ่อค่ะ....เราถามเค้าคำนึงว่า "ทำไมคุณถึงคิดว่าเป็นอย่างนั้น คุณเห็นด้วยตัวเองเหรอค่ะ" (ถามเค้าประมาณว่าเคยไปวัดมาก่อนใช่มั๊ย) เค้าตอบว่า "อ๋อ...ปล่าวครับ หลักฐานทุกอย่างมันก็ฟ้องอยู่แล้ว ผมอ่านข่าว ดูข่าว ก็เห็น..."...คุณป้าดาก็เลยให้ข้อคิดเค้าไปนิดนึง...

สื่อ...มีอิทธิพลจริง ๆ

#24 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 11:01 AM

เจอกันแบบนี้สาธุชนคนดีๆอย่างเราก็เครียดเหมือนกันนะคะดิฉันก็เคยเจอก็อุเบกขาค่ะแล้วก็จะไม่ยุงกับเขาเลย
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#25 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 12:45 PM

ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ คุณ r_olygold รักษาใจให้ได้นะคะ รักษาอารมณ์ดีไว้
เอาความดีเข้าสู้
เอาความไม่โกรธ สู้ความโกรธ (เราสู้แบบ นิ่งๆ เฉยๆ ไม่ได้หมายถึง ไปโต้เถียงเขาค่ะ)
แผ่เมตตาให้เขาทุกวันๆ
แต่ถ้ารู้สึกไม่ไหวจริงๆ ก็เฉยๆ ทำไม่สนใจเขาไปก่อน
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#26 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 04:10 PM

อดทนนะคะอดทน

สู้ไม่ถอย ทำดีเรื่อยไป

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#27 dek-d ka

dek-d ka
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 07:48 PM

หนูก็มีเรื่องอยากถามเหมือนกันค่ะไม่ทราบว่าพอจะทราบไหม
คือ ตอนนั้นมันเป็นช่วงซัมเมอร์อ่ะค่ะ ก่อนหน้านั้นเพื่อนหนูก็ได้ไปเที่ยวทางภาคใต้ พอกลับมาเขากลับมาเขาก็ป่วยเลยไปนอนห้องพยาบาล เขาก็บอกว่าเหมือนมีคนมากดเขาให้จมน้ำและพอเขาลืมตาก็กดหนักหลับตาก็หนักขึ้นไปเรื่อยๆเขาเลยวิ่งออกมาค่ะ แล้วครูก็ให้พ่อแม่มารับกลับบ้านค่ะแต่ที่บ้านเขาไม่มีคนอยู่เขาก็ไม่กล้าอยู่คนเดียวเขาเลยไม่ค่อยอยากกลับค่ะ เป็นอย่างนี้ประมาณเกือบ7วันค่ะ แล้ววันนึงก็มีคนมาตั้งศาลพระภูมิที่บ้านเขา ตอนนี้พ่อมาแล้วเดี๋ยวันหลังหนูจะมาเล่าต่อนะคะ

#28 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 11:01 PM

ให้หนูลองพาเขาไปปฏิบัติธรรม 7 วันที่พนาวัฒน์สครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#29 sukanya

sukanya
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 12:06 AM

แต่ก็เป็นเรื่องแปลกจริงๆนะค่ะ คนที่ไม่เข้าใจภายนอกมักมองวัดพระธรรมกายไปในทางที่ไม่ดีไว้ก่อนเลย ทั้งๆที่ไม่เคยเข้ามาวัด เห็นด้วยกับกระทู้นึงที่บอกมาก่อนหน้า ว่าสื่อมีอิทธิพลเป็นอย่างมาก แล้วก็แปลกด้วยที่คนเชื่อสื่อ มากกว่าที่จะเข้ามาสัมผัสและรับรู้ด้วยตนเอง โดยไม่ได้มองเลยว่าข่าวที่ไม่จริงมานก็มีถมไป

อย่างกรณีเจ้าของกระทู้ ตัวดิฉันเองก็โดน ก็ได้แต่อดทนกับพยายามสั่งสมบุญ ใช้บุญเป็นตัวช่วย^^ แต่สิ่งนึงก่อนที่เราจะแนะนำคนอื่นได้ เราก็ต้องทำตัวเราเป็นแบบอย่างให้เขาเห็นว่า ตั้งแต่เราเข้ามาวัดนี้ เราเปลี่ยนไปในทางที่ดีอย่างไร แต่ยังไงเป็นกำลังใจให้นะค่ะ

สำหรับตัวดิฉันเอง ก็เป็นเรื่องแปลกนะค่ะ เข้าวัดโดยไม่ได้มีกัลยานิมิตร มาแนะนำ เข้าเองและเชื่อในความเป็นจริงทุกอย่างเอง แม้จะยังไม่เข้าถึง ที่บอกเพราะอย่างจะบอกว่าคนเรามีหลายประเภท ยังไงก็อดทนนะค่ะ สู้ต่อไปเป้นกำลังใจให้ เพราะเข้าใจค่ะ(ตกที่นั่งเดียวกัน)

ปล.สิ่งนึงที่อยากจะบอกนะค่ะ คนที่เข้าวัดธรรมกายบางท่าน แล้วไปว่าวัดอื่นอย่างนั้นอย่างนี้ ดิฉันเข้าใจนะค่ะว่าหวังดีต่อวัด แต่ถ้าลองมองอีกด้านนึงเขาก็จามองว่าเราหลงงมงายในวัดจนเกินงาม เราควรทำตัวเป็นกลางมากกว่าแล้วไม่ไปว่าวัดอื่น แต่เปลี่ยนเป็นชักชวนเขามา แล้วให้เขาเห็นด้วยตนเองจะดีกว่าค่ะว่าวัดพระธรรมกายเป็นอย่างไร

#30 MiraclE...DrEaM

โพสต์เมื่อ 13 July 2006 - 09:04 AM

สิ่งนึงที่อยากจะบอกนะค่ะ คนที่เข้าวัดธรรมกายบางท่าน แล้วไปว่าวัดอื่นอย่างนั้นอย่างนี้ ดิฉันเข้าใจนะค่ะว่าหวังดีต่อวัด แต่ถ้าลองมองอีกด้านนึงเขาก็จามองว่าเราหลงงมงายในวัดจนเกินงาม เราควรทำตัวเป็นกลางมากกว่าแล้วไม่ไปว่าวัดอื่น แต่เปลี่ยนเป็นชักชวนเขามา แล้วให้เขาเห็นด้วยตนเองจะดีกว่าค่ะว่าวัดพระธรรมกายเป็นอย่างไร

ถูกต้องตามหลักโอวาทปาติโมกข์เลยครับ
อนูปวาทโท - การไม่เข้าไปว่าร้ายกัน