ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ทำไม สร้างบุญแล้วต้องประสบกับโชคร้าย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Doreamon

Doreamon
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 June 2009 - 11:18 PM

ไม่เข้าใจเลยว่าทำไมชีวิตเป็นแบบนี้เสมอ หลังจากทำบุญใหญ่จะต้องประสบกับความเดือดร้อนอย่างมากแทบทุกครั้ง มาวัดครั้งแรกๆทำบุญแสน กลับไปไม่กี่วันก็เสียเงินเป็นล้านทันที เป็นแบบนี้มาบ่อยๆ ก็พยายามอดทนสู้มาเป็นสิบปี แต่ยิ่งทำก็ยิ่งหนัก ยิ่งหนักก็ยิ่งทำ อย่างวันนี้ก็ต้องไปประชุมงานตักบาตร ทั้งที่กำลังมีเรื่องที่ต้องดูแลและสถานการณ์กำลังเข้าด้ายเข้าเข็ม ไม่อยากไปแต่ก็จำเป็นต้องไป ก่อนไปก็กังวลมาก แต่ก็คิดว่าไปทำงานศาสนา บุญต้องคุ้มครอง และตัดใจว่าถ้าเสียหายก็คงไม่มากเท่าไรพอรับได้ แต่พอกลับมาลมแทบจับ แทบสิ้นชีวิตเลย ความเสียหายมากกว่าที่คาดหลายเท่าเกินกว่าที่จะรับได้ ถ้าไม่ได้ไปประชุมก็คงพอมีเวลาตัดสินใจแก้ไขไม่ให้เสียหายบานปลายมากขนาดนี้ได้ ไม่รู้จะแก้ไขอย่างไร
จะทำอย่างไรถึงจะเปลี่ยนผังให้ดีขึ้น

#2 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 June 2009 - 11:54 PM

ความขุ่น คับข้องใจ ไมไ่ด้ช่วยให้อะไรดีขึ้น นึกถึงบุญ ทำใจให้สบายๆ ค่อยๆคิด ค่อยๆแก้ปัญหาไปครับ

คุณครูไม่ใหญ่ ทำความดีมามากกว่าใครๆในโลกนี้มาก ยังแทบรักษาชีวิตและผ้าเหลืองไว้ไม่ได้ แต่สุดท้ายต้องเชื่อมั่นในบุญครับ

วันใดที่คุณระลึกชาติหนหลังได้ คุณอาจจะคิดอีกแบบก็ได้ครับ ว่า สมควรแก่กรรมแล้วก็ได้ครับ

#3 SatChu

SatChu
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 June 2009 - 12:06 AM

อนุโมทนาบุญคุณ สมเชษฐ์ครับ

เป็นเช่นนั้นจริงๆครับ ทำใจใสๆไว้เถอะครับ

ไม่ว่าจะเป็นใครในโลกนี้ หน้าอินทร์ หน้าพรหมที่ไหน

จะให้โชคดีตลอดเวลาไม่ได้หรอกครับ

คนเราก็ต้องมีดี ร้าย ปะปนกันไป วิธีที่ดีและปลอดภัยที่สุดคือ ทำใจใสๆไว้ที่

ศูนย์กลางกาย ฐานที่ ๗ เหนือสะดือ ๒ นิ้วมือ ครับผม สู้ๆนะครับ

มีคนคอยให้กำลังใจคุณเยอะเลย ทั้งคนรอบตัว รวมทั้งคนในบอร์ดด้วยครับ

^________________________________^

" ปราบมาร " 

#4 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 June 2009 - 06:37 AM

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นบ้างครับ

ทำบุญไม่ได้หมายถึงการทำทานอย่างเดียวครับ
ต้องทำบุญให้ครบทุกบุญด้วย

บุญแบบย่อ ก็มี ทาน ศ๊ล ภาวนา

ทาน ทำให้มีทรัพย์ ส่งผลให้มีทรัพย์มาก
ศีล ทำให้ทรัพย์นั้นไม่วิบัติ เช่น ขาดทุน หรือเสียหาย
ภาวนา ทำให้มีปัญญา เมื่อเกิดปัญหาเช่นปัญหาทางธุรกิจ
ก็เกิดไหวพริบและปัญญาแก้ไขปัญหานั้นได้

โดยเฉพาะการทำสมาธินั้นทำให้บุญเก่านั้นเชื่อมกับบุญใหม่ได้ ทำให้บุญส่งผล
เร็วขึ้น เคยได้ยินหลวงพ่อเทศน์ไว้แต่จำไม่ได้ว่าวันไหน

รายละเอียดก็รอผู้รู้ มาตอบอีกที

หยุดคือตัวสำเร็จ

#5 จอมเทพreturn

จอมเทพreturn
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 June 2009 - 08:16 AM

คุณครับ แยกให้ออกก่อนสิระหว่างบุญกับบาป มันทำหน้าที่ต่างกันนะ ถ้าแยกไม่ออกก็มักจะคิดว่าบุญไม่ช่วย อันนี้เจอบ่อย บุญ ช่วยเราตลอดเวลาอยู่แล้ว และบาปก็คอยหาช่องส่งผลอยู่ตลอดเวลาเช่นกัน แต่ว่าอานุภาพของบาปมันแรงกว่าอานุภาพของบุญ การส่งผลของบุญจึงยังไม่ค่อยชัดเจนเท่ากับส่งผลของบาป ชัดเจนไหม

คุณพึ่งทำบุญไม่กี่สิบปี ก็บ่นเสียแล้วว่าบุญไม่ช่วย พระสัมมาสัมพุทธเจ้าบำเพ็ญบารมีมาเป็นอสงไขยๆ มาชาติสุดท้ายก็ยังโดนวิบากกรรมมาตัดรอนเลย เลิคความคิดที่ว่าบุญไม่ช่วยนี้ไปได้แล้วครับ เพราะมันจะทำให้เราได้บุญไม่เติมที่ บุญมันจะหกๆหล่นๆ ตรงกันข้ามผมว่านะ ถ้าคุณไม่ได้ทำบุญนะสิ มันจะยิ่งโดนหนักกว่าที่คุณกำลังเจออยู่นี้ก็เป็นได้ แต่ถึงอย่างไรก็ขอเป็นกำลังใจใหคุณได้ยืนหยัดสู้ต่อไปนะครับ อย่าได้ไปยอมแพ้อะไรง่ายๆ

"พ่อไม่เคยสอนให้ท้อนะครับ"

"กุญแจวิเศษ"

#6 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 June 2009 - 09:07 AM

คุณDoreamonครับผมเข้าใจคุณ ถือว่าคุณเป็นคนที่เข้มแข็งมาก ที่ยังยืนหยัดในการสร้างบุญมาถึงวันนี้

โดยส่วนมาก ตอนเวลาบุญส่งผลอยู่ก็ไม่รู้สึกอะไร ต่อเมื่ออกุศลส่งผลนั่นแหล่ะถึงจะรู้สึก ถ้าส่งระยะสั้นๆก็ไม่เป็นไร

แต่ถ้าส่งกันนานๆบ่อยๆครั้ง เขาก็จะคิดล้มเลิกการทำบุญ บางคนก็เข้าหา หมอดู บางคนก็เข้าหาคนสรงจ้าว

ข้อคิดในเรื่องของกรรมมีอยู่ว่า

คนเราที่เกิดมานั้น เกิดมาเพื่อใช้กรรม เพราะฉะนั้น ในขณะที่คุณกำลัง มีความสุขความเจริญ นั่นแสดงว่า คุณกำลังใช้กรรมดีอยู่ ผู้รู้ทั้งหลายจึงสร้างกรรมดีคือกุศลกรรมทั้งหลาย เพิ่มเติมเอาใว้ตลอดไม่ให้พร่อง

กลับกัน ถ้าในขณะนั้น คุณกำลัง ประสบเคราะกรรม มีความทุกข์ นั่นแสดงว่า ขณะนั้นคุณ กำลังชดใช้กรรม ที่เป็นฝ่ายอกุศลอยู่ เมื่อเป็นเช่นนี้ผู้ที่รู้เรื่องของกฎแห่งกรรม ก็จะตั้งสติ และยอมรับในสิ่งที่ตัวเอง ได้กระทำเอาใว้ในอดีตชาติ
โดยไม่ท้อแท้

และนั่นจะเป็นสัญญาณ บอกให้คุณรู้ด้วยว่า กรรมที่เป็นฝ่ายอกุศล กำลังลดน้อยลง และในขณะที่กรรมที่เป็นฝ่ายกุศล คือกรรมดีกำลังมากขึ้น ผมเชื่อว่าอีกไม่นานข้างหน้านี้ เมื่อบุญกุศลคือกรรมดีได้ช่อง คุณจะรวยไม่รู้เรื่องเลยครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#7 usr17578

usr17578
  • 161 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 June 2009 - 09:19 AM

ขอให้กำลังใจค่ะ และขอให้คิดว่านั่นอาจเป็นกรรมในอดีตที่ตามมา ก็เราไม่รู้ว่าอดีตเราทำอะไรผิดพลาดไปบ้างหนักเบาแค่ไหนเพียงไรก็ไม่รู้ ถ้าชาตินี้เราท้อแท้ถดถอยกำลังใจตก เกิดความหย่อนยานในการสร้างบารมีอีก ภพชาติต่อไปอาจหนักเราก็ยังไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างไรอีก จะได้เป็นแบบนี้ ดีกว่านี้ หรือแย่กว่านี้ก็ไม่รู้เลย น่ากลัวนะ อย่าท้อนะคะอดทนยอมรับวิบากกรรมแล้วหมั่นสั่งสมบุญไว้ดีกว่าค่ะ

#8 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 June 2009 - 09:34 AM

เราสร้างบุญ ฝ่ายขาวก็ส่งแรงบุญเต็มที่

เราสร้างบุญ ฝ่ายดำก็ส่งแรงอกุศลเต็มที่เช่นกัน

ทำให้บุญชนะบาป ก็จะไม่ประสบครับ

#9 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 June 2009 - 11:32 AM

เพื่อนๆแนะดีแล้ว...หากมีเวลาศึกษาทศชาติ เรื่อง มหาพรหมนารทะ จะช่วยขยายความการส่งผลของบุญบาปได้ระดับหนึ่งทีเดียว
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#10 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 June 2009 - 02:17 PM

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ คุณทำดีแล้ว แต่แนะนำว่าควรแบ่งเวลาให้ดี ๆ ครับ จะได้ไม่ผิดพลาด อย่างที่คุณบอกว่ามีการประชุมตักบาตรแล้วคุณพลาดโอกาสอื่น หากลองพิจารณาดี ๆ ก็น่าจะแบ่งเวลาได้ แต่ที่แน่ ๆ ควรทำใจให้ใสสว่าง ททำทั้งทาน รักษาศีล เจริญภาวนาให้ยิ่งยวด เพื่อให้กุศลมีแรงส่งผลเร็วแรง เพราะเราไม่รู้ว่าเราเคยผิดพลาดไปมากน้อยแค่ไหน
ดูตัวอย่างคุณอนันต์ อัศวโภคินสิครับ ลองศึกษาประวัติเขาดู เพื่อคุณจะมีกำลังใจและแบ่งเวลาได้ดีขึ้น

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ ๆ อย่าท้อถอย

#11 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 June 2009 - 03:39 PM

สาธุๆๆกับทุกๆท่าน, ตอบกันได้ดีมากครับ.,ทุกท่านในที่นี้ เป็นกำลังใจให้คุณครับ.

#12 Doreamon

Doreamon
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 June 2009 - 04:28 PM

วันนี้ต้องตัดสินใจตัดออร์เดอร์ทิ้งด้วยความเจ็บปวด ก่อนที่จะแย่ไปกว่านี้ แต่ก็แทบหมดหนทางฟื้นตัว เวลาก็เหลือน้อยแล้ว กลัวว่าไม่ทันได้แก้ไขก็ต้องทิ้งชีวิตไปก่อน ถ้า Heart break อีกครั้งคงจบ เงินที่เตรียมไว้ในการนี้ก็เอาไปจอง ???? ซะแล้ว เล็งผลเลิศเกินไปก็ยังงี้ อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด แต่ก็ดีจะได้ไม่ต้องฆ่าตัวตายให้เป็นบาป

#13 จอมเทพreturn

จอมเทพreturn
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 June 2009 - 09:32 PM

สู้ต่อไปครับ สู้ด้วยบุญ ทุกปัญหามีทางออกเสมอ แต่ทางออกนั้นต้องเป็นทางออกตามแนวพุทธวิธีนะครับ
"กุญแจวิเศษ"

#14 Glardee

Glardee
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 June 2009 - 08:36 AM

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ โลกนี้ก็มีแค่นี้ครับ หนีไม่พ้น โลกธรรม 8 มีลาภ มีเสื่อมลาภ มียศ ก็มีเสื่อมยศ มีสรรเสริญก็มีนินทา มีสุขก็มีทุกข์ ดังนั้นทุกอย่างให้คิดเสียว่าเป็นเพราะราพลั้งพลาดเองในอดีต แต่ตอนนี้เรารู้หลักวิชชาแล้วก็ขอให้สู้ต่อไป มีปัญหาก็คอยแก้ไป มีบุญกทำไป ธรรมก็ต้องหมั่นนั่งไป เดี๋ยวสักวันต้องเป็นวันของเราครับ ผมมั่นใจว่าคุณ Doraemon ทำได้

#15 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 June 2009 - 10:58 AM

ขอเป็นกำลังใจค่ะ วิบากในอดีตเป็นตัวกำหนดกรรม ที่เราเป็นอยู่ในปัจจุบัน สู้มันอย่างเข้าใจแล้วเราจะมีกำลังใจต่อไปค่ะ

#16 PTDL

PTDL
  • 175 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 June 2009 - 12:45 PM

You may need some short term ordination to lessen your unluckiness.

#17 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 June 2009 - 01:42 PM

สู้เด้อพี่น้อง

#18 Boontomak

Boontomak
  • 431 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 June 2009 - 05:44 PM

ทำใจใสๆไว้ที่

ศูนย์กลางกาย ฐานที่ ๗ เหนือสะดือ ๒ นิ้วมือ ครับผม สู้ๆนะครับ

ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"

#19 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 June 2009 - 09:42 PM

ชื่อคลายกันเลย.....สถานะการณ์ก็คลายกันครับ.....สำหรับเหตุการณ์เช่นนี้ ผมใช้วิธีอธิฐานจิต เอาชีวิตนี้เป็นแรงหนุน
แม้ต้องตาย ไปเพราะการสร้างบุญ ก็จะสู้ทำไม่มีถอย ด้วยความตั้งใจนี้ขอให้ สำเร็จๆในทุกสิ่ง ให้ปัญหาต่างๆจบลงไป
จากยาก ก็ขอให้ง่าย จากหนักก็ขอให้เบา
จากนั้นก็ไปวัดทุกวันอาทิตย์ ไปสวดมนต์ นั่งสมาธิ (ยิ่งลำบาก ยิ่งต้องทำถี่ๆ) เพื่อให้ใจมีกำลัง เช่นคุณยาย หลวงพ่อครับ
สู้ สู้

#20 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2009 - 08:42 PM

ขอเพิ่มเติมนิด ทานมัย ก็ทำเต็มที่เหมือนเดิม แต่บุญอื่น ๆ ก็ต้องเต็มที่ด้วย
ทั้งศ๊ล รักษาศีล 8 ได้ก็ได้ ทำสมาธิทำให้หนัก ๆ

ชอบคำตอบคุณ Doramon อ่านแล้วมีกำลังใจดี

หลักวิชาหลวงพ่อให้ไว้ ทำบุญทุกบุญแล้วอธิษฐานให้ผลบุญไปตัดรอนวิบากกรรม
จากหนักเป็นเบาจากเบาเป็นหาย หรืออธิษฐานขอบารมีหลวงปู่ให้ช่วย แต่ตนเองต้องมีความ
พยายามก่อนเป็นสำคัญ เนื่องจากอดีตชาติทำทานมาน้อยไป มีวิบากกรรมมาส่งผลเสริมเข้า
ไปด้วย

หลักวิชามีอยู่ต้องลงมือทำเต็มที่ อัตตาหิอัตโนนาโถ ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน อย่าไปโทษ
เรื่องบุญหรือเรื่องอื่น ๆ รอบข้างไม่ช่วย เดี๋ยวจะทำให้ตนเองไม่ได้บุญเต็มที่เพราะใจหมอง
หรือเกิดความลังเลสงสัย พาลให้หยุดทำบุญหรือทำความดีหรือหมดกำลังใจไปก่อน สู้ต่อไป สาธุ

หยุดคือตัวสำเร็จ

#21 usr29799

usr29799
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 June 2009 - 08:26 PM

ขอเป็นกำลังใจให้สู้นะคะอย่าท้อเชื่อว่าคุณต้องผ่านได้แน่นอนทาน ศีล สมาธิอย่าให้ขาดทำให้ได้ทุกวัน