ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากทราบว่า...

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 24 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 จอมเทพreturn

จอมเทพreturn
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2009 - 04:33 PM

ว่าจะชวนพี่ชายมาบวช ใครพอมีข้อมูลอยู่บ้างครับ ไม่รู้จะช้าไปรึเปล่าน๊า ผู้รู้ตอบที
"กุญแจวิเศษ"

#2 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2009 - 04:58 PM

วันนี้หลวงพ่อท่านเมตตา เลื่อนไปจนถึงวันที่ 20 ค่ะ

ยังทันค่ะ ชวนพี่ชายบวชเลยค่ะ ได้บุญหลายชั้นเลย พี่เป็นผู้ด้อยโอกาส ได้แต่เชียร์ค่ะ
อนุโมทนาบุญกับน้องน่ะค่ะ

#3 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2009 - 06:40 PM

ขออนุโมทนาบุญ ด้วยค่ะ ชวนเลยค่ะ ยังทันอยู่ค่ะ ขอให้สมหวังดังตั้งใจ นะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#4 จอมเทพreturn

• 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2009 - 07:57 PM

ขอบคุณมากๆครับ พี่ชายคนนี้เขายังไม่เคยบวชให้พ่อและแม่เลยครับ จึงเห็นว่าเป็นโอกาสอันเหมาะสมแล้วที่จะได้นำพาเขาให้เข้ามาสู่เส้นทางสายนี้ซะที ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะครับ ที่เมตตาหาข้อมูลมาให้ในครั้งนี้ บุญกุศลที่จอมเทพจะได้พร้อมกับการบวชของพี่ชายในครั้งนี้จะมีมากเพียงใดก็ตามขอให้ทุกท่านมีส่วนร่วมในบุญด้วยครับ

ปล. ท่านใดที่พอจะรู้รายละเอียดของงาน ก็เอามาเพิ่มเติมได้นะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง

#5 chadee

chadee
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2009 - 08:04 PM

โหลดคำขานนาคให้พี่ท่องไปด้วยนะค่ะ ไปสมัครจะได้สัมภาษณ์ง่ายๆ เราไม่ทราบเลยไม่ได้ให้น้องชายเตรียมตัว คือน้องไม่เคยเข้าวัด เลยกว่ากว่าผ่านต้องไปสอบใหม่ หลายรอบ
ถ้าจะไปสมัครพรุ่งนี้จนถึงวันเสาร์หน้า ต้องไปสมัครที่อาคารแจ่มจันทร์นะค่ะ

#6 formerinda

formerinda
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2009 - 08:21 PM

เห็นด้วยกับทุกความเห็นค่ะ

ยินดีด้วยนะคะ ชวนมาบวชๆ เย้ๆ

#7 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2009 - 08:30 PM

อนุโมทนาบุญครับ...ทั้งผู้ออกบวชและผู้ชวนคนมาบวช
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#8 จอมเทพreturn

• 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2009 - 10:23 PM

แวะมาดูกี่ครั้งก็ปลื้มใจไม่รูจบ กับข้อมูลดีๆ ที่แนบมาพร้อมๆกับเสียงสาธุการและเสียงพลอยยินดีจากเพื่อนเว็บทุกๆท่าน

#9 จอมเทพreturn

• 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2009 - 10:35 PM

ตอนนี้พี่ชายเขาบอกว่า ขอคิดดูก่อนสักคืนหนึ่งแล้วพรุ่งนี้จะมาให้คำตอบ เพราะเนื่องด้วยว่าการบวชในครั้งนี้เป็นครั้งแรกของเขา แถมยังต้องละทิ้งว่าที่ภรรยามาอีกถึงสามเดือน แต่ในใจลึกๆก็อยากบวชอยู๋พอดี พี่แกจึงถามนักถามหนาว่า บวชทั่วไปก็ อาทิตย์เดียวเองมิใช่เหรอ 555 ผมก็บอกว่า อันนั้นเขาบวชๆไปงั้นๆแหละ บวชหน้าไฟบ้าง บวชแก้บนบ้าง ยังไม่ได้ทราบซึ้งรสพระธรรมอะไรเลยก็สึกแล้ว

อันนี้ของเรานั้นบวชเพื่อที่จะมาสึกษาคำสอนของพระพุทธองค์ด้วย จึงต้องใช้เวลาแค่สามเดือนเท่านั้นแหละ ผมยังมองว่ามันน้อยไปซะด้วยซ้ำกับการที่เราจะตอบแทนบุญคุณใครสักคน ที่ท่านได้ดูแลเรามาค่อนชีวิต "ผมรับรองว่าพี่จะได้อะไรมากกว่าที่พี่คิดไว้อย่างแน่นอน พอพูดเสร็จก็ไม่ลืมที่จะเอ่ยคำว่า "นะพี่นะ หนึ่งพรรษา เพื่อคุณค่าตลอดชีวิต"

ที่เหลือก็คงต้องรอลุ้นดูพรุ่งนี้ล่ะครับว่าพี่แกจะให้คำตอบว่าอย่างไร ซึ่งก็ขอให้เพื่อนๆเว็บทุกๆท่านได้โปรดช่วยกันอฐิษฐานช่วยจอมเทพด้วยคนนะครับ

#10 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 June 2009 - 07:59 AM

มานั่งรอฟังข่าวน่ายินดีแต่เช้าเลย

ตื่นเต้น...ตื่นเต้น...แต่ไม่ว่าผลจะออกมายังไง ก็ขออนุโมทนาบุญกับคุณจอมเทพ return ด้วยนะครับ ที่ได้ทำหน้าที่ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดแล้ว

คิดๆแล้วก็พาลให้ปลงนะครับ ไอ้เราอยากจะบวชตัวสั่น แต่ก็ติดภาระจมหัวจมหูไม่ได้โผล่มาดูเดือนดูตะวันกับเขาเลย เฮ้อ..... เพราะฉะนั้นใครที่มีโอกาศบวชรีบมาสมัครบวชให้ผมเป็นเจ้าภาพงานบวชซะดีๆ กรุณาอย่าอิดออด เดี๋ยวมีเคือง

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#11 usr24472

usr24472
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 June 2009 - 08:00 AM

ชวนพี่ชายบวช ได้บุญเยอะมากเลย ขอให้พี่ชายได้บวชจริงๆด้วยเถอะนะคะ
ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้านะคะ
อ้าว...แล้วจอมเทพreturnละคะ.........

#12 จันทร์ยิ้ม

จันทร์ยิ้ม
  • 205 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 June 2009 - 10:26 AM

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

#13 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 15 June 2009 - 12:09 PM

เที่ยงแล้ว มาปูเสื่อกินส้มตำ คอหมู่ย่าง รอข่าวดี

นี่ถ้ายังไม่มาแจ้งข่าวดี จะสั่งอาหารอีกรอบแล้วนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#14 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

โพสต์เมื่อ 15 June 2009 - 06:52 PM

เช่นเดียวกันเลย ค่ะ ก็คอยฟังข่าวดีอยู่เหมือนกัน ค่ะ แต่อยู่หน้าคอม ค่ะ

#15 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 15 June 2009 - 07:35 PM

อนุโมทนาบุญด้วย ยอดสมัครบวชตอนนี้ขึ้นไปถึง 690 คนร้อย อีกแค่ 300 เท่านั้นเอง
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#16 ใส ใน สว่าง

ใส ใน สว่าง
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 June 2009 - 09:12 PM

อนุโมทนา นะจ๊ะ . . . ภารกิจของพ่อ คือหน้าที่ของลูก .... ^ ^"

เราพรางคนอื่นได้ แต่เราพรางตนเองไม่ได้

#17 จอมเทพreturn

• 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 June 2009 - 10:04 PM

ชิตังเมๆๆๆๆๆ สำเร็จแล้วครับ สำเร็จแล้ว พึ่งคุยกันเมื่อเวลา19:00น.นี่เอง และพี่ชายเขาตอบตกลงแล้วละครับ แถมมาบอกภายหลังอีกว่าสามเดือนมันก็ไม่นานหรอกนะ แนะเมื่อวานยังบอกว่ามันนานเกินไปอยู่เลย แต่พี่แกก็ยังกังวลกับว่าที่ภรรยาของแกอยู๋เลย ผมก็เลยบอกไปว่า อันนั้นไม่ต้องห่วงหรอกคร๊าบ... ดีแล้ว สามเดือนนี้ เราจะได้พิสูจน์ความรักระหว่างเราสองคนงัย ว่าเขาจะรักเราจริงรึเปล่า พี่แกหัวเราะแบบเขินๆ

ว่าแต่ว่าแล้วมาวันไหนเหรอ อ๋อพร้อมตอนไหนก็มาได้เลยพี่ แต่อย่าให้เกินวันที่20ก็พอ เอางี้ๆ มาตอนเช้าของวันที่19ได้เลยพี่ OK ได้ๆ ทันทีที่จอมเทพได้ยินเสียงตอบรับจากปากของพี่ชาย ความปลื้มปีติก็เอ่อล้นมาในหัวใจอย่างบอกไม่ถูก ในใจคิดแต่ว่า สำเร็จแล้วๆ เราได้ทำหน้าที่ช่วยพ่อแล้ว

วันนี้ ณ เวลานี้จอมเทพพูดได้คำเดียวว่า ปลื้มจริงๆครับ ขอแบ่งบุญให้กับทุกๆท่านที่คอยเป็นกำลังใจ และคอยช่วยส่งแรงอธิษฐานมาให้จอมเทพในการปฏิบัติหน้าที่ตลอดมา ขอให้มีส่วนในบุญทุกๆบุญที่จอมเทพได้ทำเลยนะครับ

ส่วนที่ถามว่าแล้วจอมเทพไม่บวชเหรอ เห็นชวนแต่พี่ชาย อ๋อแน่นอนอยู๋แล้วครับ ชวนพี่ชายมาบวชทั้งทีแล้วคนชวนไม่บวชก็จะกระไรอยู๋ บวชแน่นอนครับ ขอขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งนะครับ ไปละ

#18 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 June 2009 - 02:46 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ

อ่านไปก็ลุ้นไป สุดท้ายก็ ชิตังเม จนได้

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#19 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 June 2009 - 08:43 AM

สาธุ สาธุ สาธุ จ้า เก่งจังเลย

#20 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 16 June 2009 - 09:55 AM

ไชโย ไชโย ไชโย สาธู๊..................
งานนี้ต้องขอเรียนเชิญ พี่น้องผองเพื่อน หมู่ญาติที่เคารพรักชาว DMC.TV ทั้งหลาย มาสุมหัวรวมตัวกันวันงานบวชที่ยิ่งใหญ่นี้ด้วยนะครับ เอาให้อนาคตพระพี่ชายของคุณจอมเทพตะลึงเลยว่า สิ่งที่กำลังจะทำนั้นยิ่งใหญ่แค่ไหนในสายตาพวกเรา ผมหล่ะลุ้นสุดตัวด้วยคอหมูย่างสามจานเลย

ไชโย สาธุ อีกครั้งครับ

ปล.ใครที่คิดว่าบุญแค่ 32 กัปไม่พอ ก็ขอเรียนเชิญมาช่วยกันเตรียมงานกันก่อนวันงานและช่วยกันเก็บงานหลังทุกอย่างเสร็จสิ้นด้วยนะครับ จะได้ยืดอกภาคภูมิใจว่าเราเป็นเจ้าภาพงานบวชที่แท้จริงไงครับ

อนุโมทนาบุญกับคุณอนาคตพระจอมเทพ คุณอนาคตพระพี่ชาย และทุกท่านด้วยนะครับ

#21 เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^

เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 June 2009 - 11:32 AM

สาธุ ค้า
อาภรณ์ ชุดสุดท้าย        กาสายะ<br />  ชีพสุดท้ายคือพระ         ผ่องแผ้ว<br /> วิชชาสุดคือธรรมะ        พุทธเจ้า<br />จารจดไว้ลูกแก้ว          จักแคล้วบ่วงมาร<!--sizec--></span><!--/sizec--><!--colorc--></span><!--/colorc-->

#22 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

โพสต์เมื่อ 16 June 2009 - 11:43 AM

ก็ขอเข้ามา ไชโย ไชโย ไชโย สาธุ สาธุ สาธุ ขอส่งใจไปร่วม ดีใจกับ ทุกๆท่าน ที่รอลุ้นอยู่จนไดรับข่าวดี ค่ะ ถึงจะอยู่ไกล

แต่หัวใจก็เคียงข้าง ร่วมกันลุ้น ปลื้มใจกับ 2 พี่น้องที่รักการสร้างบารมี ในครั้งนี้ด้วยใจ ที่ปลื้มปิติ มากๆๆๆ ด้วยค่ะ ป.ล.ได้

ร่วมบุญงานบวช ในวันที่ 27 ไปเรียบร้อยแล้ว ด้วยค่ะ ก็ขอให้ทุกๆท่าน ก็มีส่วนบุญ เท่าเทียมกันทุกๆท่านเลย นะค่ะ

#23 สบาย

สบาย
  • 112 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 June 2009 - 12:41 PM

อนุโมทนาบุญ สาธุ

#24 usr29799

usr29799
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 June 2009 - 07:45 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#25 ครูผู้นำแสงสว่าง

ครูผู้นำแสงสว่าง
  • 88 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 June 2009 - 02:34 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ